Tham gia thử thách thiền 30 ngày để cải thiện tâm lý khi trade

Vấn đề mà nhiều anh em đang mắc phải và khó giải quyết chính là vấn đề tâm lý khi trade. Và tâm lý thì cần cải thiện dần dần qua thời gian. Nhưng có một cách mình đã làm và thấy nó cải thiện rất tốt tâm lý trong Trading đó là “Thiền”.

Có rất nhiều phương pháp nhưng mình theo phương pháp thiền Vipassana bởi vì nó đơn giản và hướng con người đến việc sống trong thực tại, coi sự việc diễn ra đúng như nó là. Tức là thông thường khi sự vật, sự việc diễn ra, chính chúng ta tự gán cho nó là đúng hay sai, diễn đoán từ các sự kiện đó khiến tâm trí chúng ta không an nhiên.

Chẳng hạn, ví dụ như khi mình bị một bạn comment chửi viết không ra gì mà cũng thích viết chẳng hạn. Thông thường phản ứng của mình sẽ nghĩ rằng: “Ông dở hơi này. Rõ ràng mình viết trên blog của mình, không ép ai vào đọc, cũng chẳng thu phí mà đọc xong còn chửi mình” hoặc ” Chán đời quá, bài viết mình tâm huyết như vậy mà bị chửi. Mình kém và không có khả năng thật,…”

Khi thực hành thiền Vipassana bạn sẽ nhận ra đó chỉ là do chúng ta áp đặt những suy nghĩ của bản thân vào sự việc đó mà thôi. Thực ra sự việc đơn giản là họ comment chửi mình thôi, không có đúng, sai. Cũng không có nghĩa là mình kém nhỉ? Đơn giản nó chỉ xảy ra như. Nếu thích thì mình sẽ cố gắng đọc và viết nhiều hơn để cải thiện khả năng vì mình nghĩ điều đó tốt hơn cho bản thân mình thôi.

Hoặc như trong Trading, sẽ giúp bạn bình thản hơn trước các kèo khi vào, loại bỏ các khoản lỗ, nợ vướng bận trong đầu trước đó, chỉ tập trung vào thực tại là những keylevel, hướng đi của giá mình đã phân tích rồi thôi.

Vì vậy, mình muốn bắt đầu một thử thách " Thiền 30 ngày cải thiện tâm lý Trading cùng Medio" với các anh em trên Hội Quán. Mình đảm bảo sau 30 ngày tâm lý trade của mọi người sẽ có sự cải thiện rõ ràng chứ không cần chờ đến 6 tháng hay 1 năm.

Quy tắc như sau:

• Comment: " Tôi cam kết sẽ tham gia thử thách" tại topic này.
  • Mỗi ngày ngồi thiền ít nhất 15′ bất cứ thời gian nào trong ngày.
  • Mỗi ngày mình sẽ tạo một Topic điểm danh trong ngày để mọi người comment điểm danh là đã hoàn thành và trải nghiệm của ngày hôm đó.
  • Nếu bỏ 1 buổi trong chuỗi 30 ngày này thì phải bắt đầu thử thách lại từ ngày đầu tiên.

Ngày 1: Thử thách thiền 30 ngày cải thiện tâm lý khi trade
Ngày 2: Đôi chân đã bớt tê dại, tâm vẫn bay nhảy như KingKong
Ngày 3: Thiền thì nhắm mắt, mở mắt hay ti hí?
Ngày 4: Gọi là Thiền thư giãn mà cũng không được “Thư giãn” lắm
Ngày 5: Mặt trời chân lý chói qua tim
Ngày 6: Nên thiền vào thời gian nào trong ngày
Ngày 7: Một tuần của những thay đổi tích cực

Ngày 8: Thiền bằng ý nghĩ
Ngày 9: Người gác cửa của những ý nghĩ
Ngày 10: Hoàn thành 1/3 chặng đường
Ngày 11: Thiền có phải là trốn tránh thực tại?
Ngày 12: Vật lộn với những cảm xúc
Ngày 13: Hít thở cùng cảm xúc
Ngày 14: Cảm xúc không phải là thứ để đè nén

Ngày 15: Thiền theo cảm xúc là bài Backtest về tâm lý cho Trader
Ngày 16: Tiếp tục với cảm xúc
Ngày 17: Ngày cuối thiền theo cảm xúc
Ngày 18: Thiền bằng tri giác
Ngày 19: Lắng nghe những thanh âm của cuộc sống
Ngày 20: Tiếp tục bài Thiền lấy âm thanh là đối tượng
Ngày 21: Sử dụng hình ảnh làm đối tượng

Ngày 22: Thiền bằng hình ảnh - Mọi thứ chỉ như những gì ta thấy
Ngày 23: Tiếp tục với Thiền lấy hình ảnh là đối tượng
Ngày 24: Sử dụng cảm giác làm đối tượng của Thiền
Ngày 25: Đưa cảm giác trở về với đúng nghĩa của nó
Ngày 26: Sử dụng vị giác làm đối tượng của Thiền
Ngày 27: Tự do với bất cứ bài thiền nào mình thích
Ngày 28: 3 ngày cuối cùng của thử thách

Ngày 29: Bỏ qua những hiểu sai về Thiền
Ngày 30: Kết thúc hành trình 30 ngày thử thách

62 Lượt thích

Tôi cam kết sẽ tham gia thử thách

2 Lượt thích

Tôi cam kết sẽ tham gia thử thách

2 Lượt thích

e cũng chưa biết ngồi thiền là phải làm ntn
AD hướng dẫn rõ hơn đi :grinning:

Mỗi ngày mình sẽ hướng dẫn từng bước nhé.

5 Lượt thích

e mới thử ngồi được 13 phút. mà nge cái nhạc kia cũng thấy phê phê kk

2 Lượt thích

Tôi cam kết sẽ tham gia thử thách.
Ps: thiền lúc thời gian rảnh phải không ad.

3 Lượt thích

hay quá học trade lại có học thiền mà thiền thế nào vậy a trung có khi lại làm video thiền nữa a kaka

Bạn có thể thiền lúc nào cũng được nhé

2 Lượt thích

E cũng có trải nghiệm thiền rồi, giờ thêm kỉ luật để thiền mỗi ngày nữa thì tốt hơn :smiley:

3 Lượt thích

ok a ơi…triển khai thui a e cũng đang ý định tìm hiểu về cái này a ạ.Em nghĩ nhiều ng đồng quan điểm a ạ!
Nhưng a mỗi ng có thời gian chủ động khác nhau…ai vào sau điểm danh muộn…thiền sau hay như nào a ạ

1 Lượt thích

Quá hay luôn, không còn gì bằng.
Tôi cảm kết tham gia thử thách

2 Lượt thích

sao e k tìm thấy cái app hơi thở parana đấy nhỉ.

1 Lượt thích

Quá hay!

1 Lượt thích

Thời gian không quan trọng đầu em. Cứ lúc nào thiền xong mọi người comment đã thiền xong ngày hôm nay như là một thứ để cam kết với bản thân và mọi người thôi. Chứ chủ yếu vẫn là ý thức tự giác chứ không ai kiểm tra đâu :smiley:

2 Lượt thích

Ngồi ăn cơm kết hợp với thiền là bá cháy :laughing::laughing:

2 Lượt thích

tôi cam kết tham gia thử thách

1 Lượt thích

3 Lượt thích

Em thấy anh nói có phương pháp quản lý thời gian hiệu quả, anh có thể chia sẽ không ạ

1 Lượt thích

2 Lượt thích