Ngày 5: Mặt trời chân lý chói qua tim

Xin chào mọi người! Hôm nay là đã đến ngày thứ 5 rồi, không biết mọi người có tiếp tục với thử thách này không. Hy vọng mọi người đừng bỏ cuộc vì nó có thể giúp bạn có thể kiểm soát tâm lý tốt khi trade và góc nhìn cuộc sống tốt đẹp hơn.

Chỉ cần cố mỗi ngày 1 chút chút là được rồi. Nếu định bỏ cuộc thì hãy nghĩ tới lý do vì sao bạn bắt đầu ngày đầu tiên nhé. Nếu bỏ cuộc thì bạn sẽ phải bắt đầu lại từ đầu mà lại còn thất hứa với chính bản thân mình nữa.

Bốn ngày đã qua chúng ta đều sử dụng app để Thiền. Chúng ta cũng đã quen dần với thiền hơn rồi. Ngày hôm nay mình tự Thiền bằng cách tự tập trung vào nhịp thở của bản thân mà không sử dụng app nhé!

Điều này cũng giống như việc khi bạn tập đi xe đạp thì sẽ có người đỡ hộ vậy, nhưng khi đã có thể tự cân bằng được chúng ta cần tự đi bằng chính bản thân mình. Ban đầu có thể hơi loạng choạng và khó khăn nhưng rồi mọi thứ sẽ ổn thôi.

Cùng lắm như mình ngày xưa lúc mới tập xe đạp phi ra đường bê tông dốc xuống ao không phanh được. Ngày đó vẫn còn bé mà lại đi xe người lớn – kiểu xe Thống Nhất ngày xưa nên nhảy từ yên xuống rồi phanh bằng chân. Rồi bị cái thanh chắn xe đạp cho một phát vào háng rụng rời nhưng rồi những lần sau phóng xe vèo vèo.

THử thách 30 ngày với Thiền cùng Medio

Chúng ta vẫn sẽ tập trung vào nhịp thở, bạn hít thật sâu rồi thở ra từ từ đều đặn như vậy thôi. Hôm nay không có nhạc hỗ trợ nên sẽ dễ bị suy nghĩ vẩn vở đưa đi. Điều này hoàn toàn bình thường, lúc đó chúng ta cứ nhẹ nhàng đưa bản thân mình trở lại với nhịp thở mà thôi.

Ngày hôm nay mình vẫn tiếp tục cảm nhận có luồng xoáy năng lượng trên đỉnh đầu như những hôm trước nhưng đôi lúc không tự chủ được đầu còn hơi lắc lư nhẹ nhẹ theo. Và đầu vẫn có cảm giác nâng nâng như mọi khi.

Sau 5 ngày mình cũng đang cải thiện được hơn về khả năng tập trung khi làm việc. Dễ tập trung hơn và khi làm việc có bị phân tâm chót tiện tay ấn vào Youtube thì chỉ một chút là nhận ra mình đang bị phân tâm và tắt đi để trở lại làm việc.

Bản thân cũng có cảm giác vui vui yêu đời hơn trước một chút, sáng lại bê 3 chậu cây ra phơi nắng rồi lại bê vào. Thấy cũng vui vui! Có lẽ là do ngày hôm qua đánh được 1 mẻ cá lớn…

Có một điều mình vẫn chưa làm được để kỳ thiền này hiệu quả hơn đó là kiêng rượu bia và chất kích thích. Gần đây thi thoảng lại dính tới rượu bia rồi nên chắc chắn hiệu quả sẽ giảm đi đôi chút. Tuy nhiên, cứ tiếp tục kiên trì là một thành công rồi.

Ngày hôm nay của bạn thế nào? Điểm danh và chia sẻ bên dưới nhé!!

28 Lượt thích

Hôm qua rượu bia ko thiền. Bỏ qua mất 1 ngày. Hôm nay làm lại từ đầu. Thank aad. Buổi đầu tiên

2 Lượt thích

Hoàn tất ngày thứ 5
Hôm nay e vẫn sử dụng app vì e muốn mình hình thành thói quen Thiền trước khi bỏ app, bỏ giờ e sợ hơi sớm rồi mình bỏ luôn Thiền. Sáng nay dậy thấy mệt bắt đầu đã có suy nghĩ bỏ Thiền nhưng rồi vẫn cố bật chút âm nhạc + clip tạo động lực thì mới ngồi dậy Thiền được

P/s: Bài hát giúp em thêm cố gắng. Courage to Change by Sia

2 Lượt thích

Điểm danh ngày 5. Thú thực vs ad hôm nay mình mới dùng tới app. Nhưng app chỉ cho dùng thử 5’ sau đó tự thở như nhịp điệu của app. Cảm giác tuyệt vời hơn 4 ngày trc rất nhiều. Đầu óc sảng khoái, có chút nâng nâng

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 5.
hôm nay ko dùng app nên mình chỉ thiền đc 10p.
cảm giác khó tập trung hơn khi có app hỗ trợ

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 5: 5h55 - 6h10
Tập trung vào hơi thở, mình cảm nhận mùi vị và âm thanh qua từng nhịp hít vào… hồi sau cảm thấy cơ thể nhẹ bâng, khá là vi diệu, khá là sướng :)). Chỉ muốn ngồi Thiền lâu hơn ý… nhưng cảm giác tê chân bắt đầu, mình nhìn đồng hồ thì cũng vừa hết giờ tập.
Sau bài tập cảm nhận cơ thể có nhiều năng lượng hơn.
Cảm ơn Medio đã giới thiệu bài Thiền giúp mình có những trải nghiệm mới.
Chúc mọi người thành công.

1 Lượt thích

Ngày thứ 5 đã xong với 15p hít thở theo app chế độ thư giãn. Hôm nay cảm thấy dễ thở hơn không còn khó khăn như những ngày đầu. Không còn nghĩ lăng xăng chỉ hơi buồn ngủ chắc do thiền sớm quá. Mai tập làm theo ad bỏ app thử xem sao. Tôi ơi cố lên

2 Lượt thích

Ở hội quán k biêt có bạn nào như mình không
Mình nghiện thuốc lá và từ khi trade thì lại hút nhiều thuốc hơn
Mình đang muốn bỏ thuốc hoặc hút ít lại mà cũng chưa làm đc
Chắc thiền thời điểm này chưa làm đc quá :frowning:

1 Lượt thích

e điểm danh ngày thứ 5 ạ, từ 5h5 - 5h30. Đã thấy thở bụng dễ hơn 1 chút nhưng vẫn chưa thuần thục được.

1 Lượt thích

Nay mình k dùng 10" áp mà thấy lộn xọn quá, xong lại phải mở app. Chắc chiều nay thiền lại k phụ thuộc hoàn toàn App.

1 Lượt thích

Em ms thiền ngày thứ 4. Hình trên a Trung để tóc dài trông kinh nhỉ. :rofl: :rofl: :rofl:

1 Lượt thích

Thiền hình như Phổi to hơn, hút thuốc ngon hơn, khi phải chuyển sang thiền cai thuốc :heart_eyes:

2 Lượt thích

mình có hút thuốc 2,3 lần mà không thấy mùi vị gì gây nghiện ngược lại còn hôi nữa nên bỏ luôn @@ không hiểu sao anh em nghiện được món này nhỉ @@

3 Lượt thích

Đã hoàn thành. Nay vẫn thiền theo app. Tâm đỡ hơn hôm qua rồi. Mai ko theo app giống ad xem sao.

1 Lượt thích

hoàn thành ngày 5 !
thấy mọi người phát biểu cảm nghĩ mình cũng muốn viết cái gì đấy .
mà ko biết viết thế nào . ko có cảm giác gỉ cả :smiley: @@

2 Lượt thích

Hôm nay mình đã trãi qua 20p mà vẫn rất khó khăn. Nhưng đỡ tê chân, lưng vẫn đau. Có lẽ cái tuổi nó đuổi xuân đi nên ngồi thiền rất vất vả

1 Lượt thích

“Thiền xong một phát nhói trong tim” trong lúc ngồi thiền nhứ về ngừi iu cũ các bác ak :))

1 Lượt thích

Mình bỏ thuốc đc 3 năm. Nhưng tăng cho 15kg, giờ đang phải kiêng và thể thao để giảm cân. Khó hơn cả bỏ thuốc, hi

1 Lượt thích

Có phải anh đâu. Ảnh mạng mà em :)))

2 Lượt thích

Em cà khịa anh mà. kaka. :rofl: :rofl: :rofl:

1 Lượt thích