Ngày 1: Thử thách thiền 30 ngày cải thiện tâm lý khi trade

Ngày đầu tiên của thử thách, mình sẽ hướng dẫn mọi người từng bước một để bắt đầu.
Với Thiền Vipassana chúng có thể thiền mọi lúc, mọi nơi với nhiều tư thế được như khi: ăn cơm, đánh răng, đi bộ, và đương nhiên là cả đi WC nữa :)). Tuy nhiên, khi bắt đầu mọi người nên ngồi với tư thế cơ bản sẽ mang lại hiệu quả cao hơn, và cũng để bản thân làm quen dần với việc thiền đã.

Về không gian ngồi.

Bạn có thể chọn những nơi yên tĩnh, không gian thoáng đãng, khí lưu thông để ngồi thì sẽ là rất tốt. Nhưng mình nghĩ chúng ta có thể ngồi bất cứ đâu cũng được, điều quan trọng nhất là thực hành nhiều và đều chứ không phải tìm một địa điểm hoàn hảo rồi mới ngồi bạn nhé – mình cũng thường xuyên dính cái bệnh này và đang “chữa” dần dần.

Bạn có thể ngồi trên giường, dưới sàn,…hoặc bất cứ đâu. Mình nghĩ chỉ không nên ngồi trên đệm quá mềm vì khó ngồi thẳng lưng thôi, còn đệm cứng vẫn ok nhé!

Về tư thế ngồi

Tư thế khi ngồi thiền bạn sẽ ngồi khoanh chân, đó có thể là khoanh chân xếp bằng, hoặc bán già hoặc tư thế kiết già.

• Chân xếp bằng là tư thế ngồi khoanh chân như bình thường bạn vẫn ngồi ăn khi ngồi chiếu. Tư thế này thường cho người mới bắt đầu thiền hoặc có vấn đề ở chân nên không ngồi theo tư thế bán giá hoặc bán kiết già được.
  • Bán già là cách ngồi gác một chân lên bắp vế chân kia. Cụ thể là lấy bàn chân trái gác lên bắp vế phải, bàn chân phải ở dưới bắp vế trái. Hoặc lấy bàn chân phải gác lên bắp vế trái, bàn chân trái ở dưới bắp vế phải. Tùy theo cơ thể, bạn sẽ cảm thấy có chút khác biệt khi đổi giữa hai chân ở tư thế này.
  • Kiết già (hay còn gọi là tư thế hoa sen) là tư thế đúng nhất, thích hợp nhất cho việc ngồi thiền.

Để ngồi được kiết già đúng cách, ban đầu bạn ngồi xếp bằng tự nhiên, dùng hai bàn tay nắm bàn chân phải từ từ gấp chân lại và đặt bàn chân lên đùi trái, gót chân ép sát bụng, lòng bàn chân ngửa lên trời.

Thiền kiếm soát cảm xúc

Kế tiếp, các bạn dùng hai bàn tay nắm bàn chân trái gấp lại, đặt bàn chân trái lên đùi phải, kéo nhẹ gót chân vào sát bụng, bàn chân ngửa lên trời.

Mình thường ngồi tư thế bán già vì tư thế này khiến mình ngồi thấy thoải mái và giữ cho mình thẳng lưng, ngồi theo tư thế kiết già thì giờ chân tay mình cứng nên rất đau và khó chịu.

Bạn có thể chọn bất cứ tư thế ngồi nào mà bạn thấy thích hợp.

Khi ngồi thiền bạn hay giữ cho lưng thẳng, hơi mở rộng vai và ưỡn ngực. Bạn hơi hướng mặt lên trên 1 chút cảm giác như bạn có một tùm tóc trên đỉnh đầu treo lên vậy. Miệng bạn hơi hé không cắn chặt răng và khóe miệng hơi mỉm cười nhé.

Nếu thấy bản thân mình hơi sụp xuống hay nâng người thằng lừng trở lại nhé

Những chi tiết nhỏ này khá quan trọng giúp khi thiền mang lại cảm giác lạc quan và hưng phấn hơn khi thiền đấy. Sức mạnh của ngôn ngữ cơ mà…hehe

Khi ngồi nếu thấy khó ngồi thẳng lưng bạn có thể lót một cái gối ở dưới mông để ngồi đỡ mỏi lưng hơn nhé (lưu ý gối chỉ kê ở mông thôi, còn đầu gối vấn ở dưới sàn nhé, làm sao để đầu gối ở dưới xương cùng). Hoặc mua cái đêm chuyên dành cho ngồi thiền gọi là Bồ đoàn và một tên khác gì nữa mà mình không nhớ. Mình thì thường dùng cái gối vuông ở bộ sô pha để ngồi thôi chứ không mua bồ đoàn.

Tâm trí hướng về hơi thở

Mỗi khi ngồi xuống để hành thiền, điều đầu tiên bạn làm là ổn định. Ổn định có nghĩa là bạn sẽ đi vào nơi bạn định ngồi thiền và để hoàn toàn tự nhiên, bạn xem lại mình. Có thể ngày hôm đó của bạn là một ngày bình yên và tĩnh lặng, nhưng cũng có thể ngày hôm đó bạn thực sự mệt mỏi, lo lắng, bực bội.

Đầu tiên, bạn hãy xem tình trạng hiện tại của bạn thế nào. Hãy tự hỏi những câu hỏi: Mình đang cảm thấy gì ở cơ thể? Tâm trạng của mình là gì? Tính chất của tâm lúc này thế nào nào?

Ở hướng dẫn ngồi thiền cơ bản nhất bạn sẽ quán hơi thở – có nghĩa là lấy việc tập trung vào hơi thở để thiền.

Lý do của việc hơi thở được sử dụng làm đối tượng của thiền là bởi vì nó có tính nhất thời, luôn thay đổi. Mỗi khi tâm trí của bạn lang thang, hãy đưa nó trở lại với hơi thở.

Bạn có thể thử tập trung sự chú ý vào hơi thở ra và khoảng trống cuối hơi thở ra trước khi bạn hít lại.

Bạn có thể sử dụng app “Hơi thở Prana“, app thiền này có thể hỗ trợ bạn thiền tốt hơn nhờ vào việc bạn hít vào, thở ra theo nhịp của tiếng động. (bạn có thể tải app Thiền trên mobile này về) ( nếu không tìm thấy bạn có thể sử dụng app khác, hoặc không sử dụng cũng không sao nhé)

App này có những tùy chọn dạng thiền khác nhau. Chẳng hạn bạn chọn dạng thiền tập trung.

Mặc định của ứng dụng thời gian khoảng 6-7 phút gì đó thôi. Bạn có thể chỉnh tăng thời gian lên thành 15 phút hoặc thực hành 2 lần theo mặc định là đủ thời gian.

Ở dạng thiền tập trung này thời gian hít vào rất nhanh và thở ra sẽ từ từ. Chỉ cần mình thiếu tập trung thở ra như bình thường là sẽ bị hết hơi và không hoàn thành được nhịp thở ra ngay. Vì vậy buộc phải tập trung để có thể kiểm soát được hơi thở.

Mình thấy app này rất hay và tuyệt vời cho Thiền!

Thực hành Thiền bao lâu?

Thời gian thiền bao lâu phụ thuộc vào mức độ thành công bạn mong muốn. Có thể là 15′, 20′ hoặc cũng có thể là một giờ. Tuy nhiên trong thời gian bắt đầu, mình khuyến khích mọi người nên thiền trong khoảng 15′ thôi. Vì mới bắt đầu thiền chưa quen chúng ta khó có thể ngồi lâu được. Sau đó bạn có thể tăng dần thời gian lên thành 20′,30′ khi đã thực hành thuần thục hơn.

Việc quan trọng trong hành thiền là bạn hãy cố gắng kiên trì ngồi đều qua các ngày để cảm nhận được sự thay đổi và lợi ích của thiền với cơ thể, giác ngộ thêm những điều mới.
Đừng quá vội vàng và trách bản thân mình khi thấy mình không thể ngồi tập trung, hay quá khó chịu. Mọi thứ sẽ cải thiện qua từng ngày, hôm nay mới chỉ là ngày đầu tiên mà thôi.
Điều quan trọng là bạn hãy ngồi xuống để bắt đầu!

Con đường vạn dặm bắt đầu từ bước đi đầu tiên!

Comment điểm danh khi bạn hoàn thành xong ngày đầu tiên kèm cảm nhận để nhìn lại sự tiến bộ của mình sau này nhé!

70 Lượt thích

Mình đã Thiền xong. 6h -6h15
Sau khi Thiền xong thì tê hết cả chân.

2 Lượt thích

Mỗi lần thiền xong mình sẽ điểm đanh trên này thường là lúc trưa bận thì buổi tối :smiley:

3 Lượt thích

6h12 mở mắt ra đúng 6h27. Cảm giác hơi cứng và đôi lúc phân tâm vì trông con nhỏ với cả suy nghĩ vẫn vơ về sứ mệnh của mình. Ko biết kiên trì đc bao lâu nhung vì sứ mệnh minh sẽ cố bởi vì sứ mệnh của mình cần 1 số tiền khá lớn mới thực hiện đc. Nói mới nhớ mặc dù cần tiền nhung trong khi thiền minh chỉ suy nghĩ về sứ mệnh tuyệt nhiên ko nghĩ ve tiền. Hay thật cam ơn ad

4 Lượt thích

mình thiền từ 6h19-6h50. Cả nhận mới đầu ko quen cứ 2’ lại bị vk làm phiền nên sang hẳn phòng khác ngồi 1 mình và tính thời gian lại từ đầu. Tư thế ngồi chắc do chưa quen nên thiền xong tê chân. Hay suy nghĩ miên man, hơi thở chưa đều

4 Lượt thích

Thực hành thiền - cần phải liên tục - ngày đầu 5 phút và từ từ nâng thời gian lên đến 7-10-15, cần liên tục ngày nào cũng thực tập thì mới được. Chứ ngày đầu ngồi 30 phút , người ko quen sẽ khó lắm đấy ạ. Và Quan trọng hơn, là cho dù làm bất cứ việc gì cần chánh niệm, theo dõi hơi thở ra vào, và tĩnh thức thì xem như thiền mọi lúc mọi nơi.
Kính chúc cả nhà, thực tập được Thiền để tâm ý lặng yên, hạnh phúc hiện tiền, sức khoẻ và trí tuệ sáng suốt. Cái đó mới quan trọng. Và khi được sáng suốt rồi, thì làm chủ được tâm, bớt tham lam, bớt căng thẳng, bớt lo lắng, bớt sợ hãi. Rồi mọi việc sẽ tốt đẹp - trong đó có kết quả với Trading.

5 Lượt thích

Done ngày 4.
Thiền một thời gian mn sẽ thấy mỗi người đều có 2 tâm trí, 1 là thinking mind, 2 là observing mind, thiền là dùng observing mind quan sát hơi thở của bản thân, lúc thở vào thì biết mình đang thở vào, lúc thở ra thì biết mình đang thở ra, hơi thở dài thì biết là hơi thở dài, hơi thở ngắn thì biết là hơi thở ngắn,… dần dần mn sẽ thấy cách mình thở ảnh hưởng tới tâm trạng của mình.
Trong lúc observing thì thinking mind có thể chạy đi suy nghĩ lung tung (nghĩ xem tí nữa ăn gì, lo cơm áo gạo tiền bla blo,…) khi đó hãy dùng observing mind phát hiện và nhẹ nhàng nhắc nhở bản thân quay lại với hơi thở, không việc gì phải bực bội vì mấy lần đầu chưa làm được cả.
Không chỉ thinking mind mà cơ thể của mình cũng có thể biểu tình, tê chân hay ngứa ngáy chẳng hạn, lúc đó cứ ignore nó đi và quay lại observe hơi thở, một lúc sau sẽ ổn.

À nhớ thở bụng nhé.

Lúc xả thiền mn sẽ thấy lòng nhẹ như mây.

5 Lượt thích

minh da lam xong nhung ma tam tri hay bi lang thang.se co gang.

1 Lượt thích

mình đã thiền 15phut.15 phut thôi mà cảm giác thật lâu

1 Lượt thích

done kèo ngày 1.
Vào thiền 8h15, done lúc 8h30.
Cảm giác nhẹ nhõm, an vui,
Chúc mọi người có trải nghiệm tuyệt vời

2 Lượt thích

Ngày đầu trên con đường vạn dặm. Vì có sự chênh vênh khi nghỉ việc nên chon giảm căng thẳng trên App, sau hơn 20 phút ngồi đôi khi hụt hơi không theo được nhac.

2 Lượt thích

Start 29/3/2021
Day 1: Done
Thời gian thực hiện 6:40 - 7:00 AM

Chúc cả nhà thân yêu sẽ trải qua thử thách một cách nhẹ nhàng nhất.

2 Lượt thích

mình đã thiền xong. chúc các bạn tuần mới thành công nhé.

2 Lượt thích

Xuất phát sớm đã sang ngày 4 rồi hả bạn :))

Hoàn thành ngày số 01. Chúc cả nhà tuần mới mạnh khỏe và tốt lành!

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 1 , chúc mọi người tuần mới gd hiệu quả !

1 Lượt thích

ô sao hnay mình mới đọc được topic này nhỉ, ko để ý rồi. Trước mình hay thiền buổi sáng ở phòng riêng, giờ nhà mới phá vì giải toả đang đi ở trọ :(. khá là chật chội và ko có không gian riêng, sáng dậy ngồi trên giường thiền mà ông chồng đang ngủ khò bên cạnh thì kỳ quá :)). Trong ngày hnay nhất định sẽ phải tìm giải pháp để tái khởi động thử thách thiền 30 ngày cùng mọi người !

1 Lượt thích

Hôm nay bạn mới đọc được vì mình mới post. Hôm nay là ngày đâu tiên mà.haha

1 Lượt thích

ý mình là cái thử thách mà ad đưa ra trước và dự định bắt đầu từ hnay cơ, chứ bài đăng này là bắt đầu ngày 1 rồi :slight_smile:

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày 1, cảm giác 15 mà lâu ghê mà công nhận phê :muscle::muscle::muscle: chuông đt báo hết 15’ mà giật bắn người :joy:

2 Lượt thích