Ngày 2: Đôi chân đã bớt tê dại, tâm vẫn bay nhảy như KingKong

Xin chào và chúc mừng bạn đã đặt được bước chân đầu tiên trên con đường chinh phục và thấu hiểu bản thân này. Đừng quên comment điểm danh và chia sẻ trải nghiệm của bạn tại ngày thứ nhất nhé!

Còn nếu bạn chưa bắt đầu thì hãy ngay lập tức bắt đầu với Ngày 1: Thử thách thiền 30 ngày cải thiện tâm lý khi trade nhé.

Ngày thứ nhất bạn có cảm thấy khó khăn để trải qua hết 15′ phút với Thiền không? Mình chia sẻ một số tips nhỏ để bạn trải nghiệm tốt hơn ở ngày thứ 2 này nhé:

• Ngồi khoanh chân theo cách bạn cảm thấy thoải mái nhất. Ngồi bắt chéo chân, hoặc ngồi xếp bằng như cách bạn vẫn ngồi là được. Đừng quá gò bó bản thân.
  • Ngồi thẳng lưng, ngực hơi ưỡn, vai cao lên, cằm hơi ngửa lên chút, miệng hơi mỉm cười. Đừng ủ rũ như con gà rù nhé. Tác dụng của điều này giúp bạn cảm thấy tự tin, mạnh mẽ và lạc quan hơn.
  • Nếu ngồi thẳng lưng khó quá. Bạn có thể kiếm một cái gối kê dưới mông. Lưu ý, phần đầu gối của bạn vẫn để ở dưới sàn nhé, chỉ kê phần mông lên thôi. Như vậy bạn ngồi thẳng lưng sẽ dễ chịu hơn nhiều.

30 ngày với Thiền vipassana cùng Medio

Ngày thứ 2 này mình vẫn tiếp tục trải nghiệm 15′ thiền theo bài thiền Làm sạch tâm trí của app “Prana Breath: Tĩnh tại & Thiền định“, hít vào, thở ra theo nhịp tiếng động.

Cảm giác của mình là thời gian trôi nhanh hơn so với ngày hôm qua có lẽ do mình đã quen hơn sau ngày hôm qua và có một các giác hứng thú và yêu thích với việc Thiền.

Hôm này trong thời gian hành Thiền, tâm trí mình có đôi lúc bị trôi dạt đi bởi những suy nghĩ khác. Sau đó mình bừng tỉnh và đưa mình trở lại trạng thái Thiền. Theo một quyển sách mình đọc về Thiền thì khoảnh khắc bạn đưa mình trở lại chính là khoảnh khắc thuần túy của Thiền.

Đầu mình hơi lâng lâng cảm giác như đang có một vòng lốc xoáy ở trong đầu, còn thằng em mình thì nói rằng nó cảm nhận được tiếng gió vù vù xung quanh. Mỗi người sẽ có một trải nghiệm khác nhau. Một số quyển sách Thiền thì nói rằng lúc đó chúng ta đang đón nhận năng lượng từ vũ trụ truyền đến qua huyệt trên đỉnh đầu.

Tuy nhiên, chúng ta đang Thiền theo trường phái Vipassana, tập trung vào thực tại nên mình chỉ quan tâm đến việc hít vào thở ra để cảm nhận chúng ta đang sống với thực tại thôi.

Trong 30 ngày này, khi level bạn tăng dần lên mình cũng sẽ hướng dẫn bạn cách thiền tập trung vào sự vật hiện tượng xung quanh, tập trung vào suy nghĩ, tập trung vào cảm xúc để chúng ta sống đúng với thực tại và ngừng phê phán đúng sai hơn.

Ngày thứ 2 của bạn thế nào? Hãy điểm danh bên dưới và cho mọi người cùng biết trải nghiệm của bạn nhé!!!

47 Lượt thích

Ngày hôm nay em thử ngồi kiểu kiết già mà được có 10p thấy khó chịu là dừng lại ạ. đợi mai chiến tiếp. chúc mọi người có trải nghiệm tuyệt vời.

2 Lượt thích

Mình vừa thiền xong 15p.
Hôm nay mình thiền buổi sáng để ít bị người khác làm phiền hơn nhưng mà suy nghĩ của mình vẫn bị phân tán đi nhiều thứ.
=> Thiền rất thú vị. :slight_smile:

2 Lượt thích

Chúc các bạn ngày mới đầy năng lươngj tích cực .
Hoàn thành ngày 2!

2 Lượt thích

sáng nay mình đã thiền 20 phút. Đêm qua tâm lý mình ko tốt nên thức khá khuya dù vậy vẫn quyết tâm bật dậy để thiền. Mình đã đỡ đau chân nhưng có lẽ do ảnh hưởng của việc thiếu ngủ nên tâm trí khó tập trung hơn, ko biết bao nhiêu lần mình phải nở lại nụ cười hàm tiếu trên môi nữa :)). Tự nhắc bản thân phải cố gắng lên, cái thói quen buông thả đã nhiều lần gây thiệt hại về sức khoẻ, tinh thần và tiền bạc mà vẫn chưa thể nào loại bỏ nó hoàn toàn được. Để có thể loại bỏ 1 thói quen xấu chúng ta chỉ việc thay thế bằng 1 thói quen tốt thôi mà!

4 Lượt thích

Hoàn thành ngày 2: 5h55 - 6h10
Sau khi Thiền xong thì chân tê ít hơn ngày 1.
Dễ tập trung vào hơi thở hơn.
Tự nhiên hình thành thói quen tập trung vào hơi thở như lúc mình đi xe máy ngoài đường, cảm giác khó chịu lúc kẹt xe cũng giảm hơn, bình tĩnh hơn.

Cảm ơn.

2 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày hôm nay.
Chúc mọi người ngày mới tốt lành!

2 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày 02, tâm trạng thoải mái. Chúc cả nhà ngày mới mạnh khỏe và bình an. :grin:

2 Lượt thích

Chuẩn luôn bạn, mình cũng hay làm cách này. Hoặc sau khi thiền lên cấp độ cao hơn tập trung vào quan sát những người đi đường thấy bớt bực mình hẳn

1 Lượt thích

Hôm nay mình đã ngồi 30’. Cảm giác tê chân và vẫn chưa điều chỉnh hơi thở chuẩn, đôi khi vẫn bị chạy theo âm thanh.

2 Lượt thích

Hôm nay mình cũng hoàn thành xong ngày thứ 2. Thiền theo app, vài phút đầu theo tiếng app vài phút sau tâm rong ruổi như con khỉ và lấy lại hơi thở mấy phút cuối thở đều theo app.

1 Lượt thích

ngày 2: 9:00-9:15 AM. đứng dậy một lúc sau thì chân mới tê, nhưng cường độ có vẻ giảm vs thời gian bị tê ngắn hơn thì phải. Nhưng lồng ngực lại có cảm giác như hơi bị bó. Có phải dung tích phổi mình nó giãn dần ra ko nhỉ ?

2 Lượt thích

Bình thường khi căng thằng hoặc trong sinh hoạt bình thường ta thường ngưng thở hoặc hít thở không sâu nên còn nhiều những thứ tích tụ trong phổi. Chỉ khi hít sâu và thở ra hết hơi mới xả hết những thứ tồn dư đó ra ngoài mới tốt cho phổi. Mình có đọc trong vài cuốn sách có nhắc đến điều này.

1 Lượt thích

thế thì phải nâng dần thời gian lên thôi, lọc thế này hơi ít thì phải :))

Nếu bạn thở theo app thì hơi bạn ngắn so với app khi đó bạn bạn ép thở theo sẽ cảm giác như vậy. Bạn có thể áp dụng hít vào đếm 1,2 thở ra đếm 1->4 . Nếu bạn đếm hơi sâu hơn càng tốt,lúc đó cơ thể bạn sẽ trả lời cho bạn nên hít vào đếm bao nhiêu số và thở ra bao nhiêu. Dần dần tăng lên bạn ko còn tức ngực nữa. Thiền là thoải mái ko ép, rồi sẽ thích thiền.

1 Lượt thích

Hôm nay mình đã thiền được 15p. Mình không ngồi liên tục 1 lần 15p mà chia làm 2 lần mỗi lần 7p. Hôm nay đã tập trung vào hơi thở hơn hôm qua lâu lâu có nghĩ ngợi lung tung nhưng sau đó quay về tập trung thở. App mà ad chia sẻ rất rất hay ạ. Mình đã tốt hơn so với hôm qua ^^. Cố lên mọi người ơi

1 Lượt thích

Mọi người cứ để ý từ giờ đến cuối thử thách xem có đúng điều này không nhé: Ban đầu thì sẽ liên tục suy nghĩ trong đầu hoặc mở mắt ra nhìn điện thoại xem sắp hết h chưa. Nhưng đến cuối của thử thách sẽ là chuông kêu và Ôi…Đã hết giờ rồi à.
Ban đầu như là 1 sự ép buộc, sau này sẽ như là một trải nghiệm thư giãn và tìm hiểu bản thân rất thoải mái mang tính hưởng thụ nhiều hơn.

3 Lượt thích

Để ý khi hít vào thì căng bụng ra, thở ra hóp bụng lại, đó là cách thở đúng, thở do dự chuyển động của cơ hoành. Mấy đứa trẻ con toàn thở như vậy.

Khi lớn lên tụi mình lại học được ở đâu cách thở ngực, khi hít vào ngực căng ra, thở ra ngực hóp lại, cách thở này là không tốt cho phổi và khiến tâm trạng căng thẳng.

2 Lượt thích

Chính xác ad ạ. Như 1 cục đá ta đè lên đám cỏ lâu dần cỏ ko mọc được nếu ta lấy cục đá ra cỏ sẽ mọc lại,quan trọng phải liên tục.Mấu chốt khi thiền tả phải nhận biết được vọng tưởng (đang suy nghĩ lung tung). Ta biết nó mà để quay về.

2 Lượt thích

Ơ mọi người hay thở bằng ngực à. Bình thường trước h mình toàn thở bằng bụng, chơi thể thao trước h cũng tập chỉ thở bằng mũi chứ không thở bằng mồm vì đỡ mệt hơn.

2 Lượt thích