Ngày 7: Một tuần của những thay đổi tích cực

Đây là ngày thứ 7 của thử thách 30 ngày với Thiền để cải thiện tâm lý khi giao dịch.

Trong 30 ngày thử thách này chúng ta sẽ cam kết ngồi Thiền ít nhất 15′ mỗi ngày trong vòng 30 ngày liên tục. Khi ngồi Thiền bạn sẽ vào điểm danh bằng cách comment vào bài post của ngày hôm đó. Nếu không thực hiện được hôm nào thì phải bắt đầu lại từ ngày đầu tiên. Bạn hãy cam kết với bản thân và thực hiện cho đúng luật nhé. Nói điêu làm chó…

Nếu chưa bắt đầu bạn hãy bắt đầu với Ngày 1: Thử thách thiền 30 ngày cải thiện tâm lý khi trade

Hôm nay là ngày chúng ta bước qua tuần đầu tiên của thử thách. Chúc mừng bạn nhé. Sau một tuần bạn đã thấy bản thân mình khá hơn những ngày đầu chưa? Sự thay đổi của bản thân sẽ diễn ra từ từ nên có thể đôi khi bạn sẽ không nhận ra rõ ràng ngày hôm nay khác với hôm qua được.

Chính vì vậy, mình mới mong muốn mọi người điểm danh và comment cảm nhận ngày hôm đó dưới mỗi bài post để có thể lưu lại và so sánh được sự thay đổi của bản thân mình. Bạn có còn thấy tê chân không? Có thấy thời gian trôi chậm như rùa bò giống như mỗi lần chờ cô giáo gọi tên ai lên kiểm tra bài cũ không? Có cảm nhận thấy nguồn năng lượng vào cơ thể không? Có giảm stress và ngủ ngon giấc hơn không?

Thử thách 30 ngày với Thiền cùng Medio

Với mình thì ngày thứ 7 này mình thấy thời gian trôi đã nhanh hơn trước nhiều. Bản thân cũng không còn ngó nghiêng hay nghĩ xem sao thời gian trôi chậm thế? Hay sắp hết thời gian chưa nữa rồi.

Hết ngày thứ 7 này, ngày mai mình sẽ hướng dẫn bạn một bài thiền cao cấp hơn. Thay vì quán Thiền cơ bản bằng hơi thở, chúng ta sẽ quán Thiền bằng cách quan sát sự ra vào của ý nghĩ trong đầu mình.

Như những bài viết trước mình đã nói, tâm trí chúng ta như con khỉ nhảy nhót từ cành này sang cành khác và không bao giờ chịu đứng yên. Giờ cũng ta sẽ học cách cảm nhận và kiểm soát những suy nghĩ này.

Bài tập này sẽ giúp bạn bớt những suy nghĩ vẩn vơ, làm việc tập trung hơn, làm chủ những suy nghĩ của mình hơn để có thể kích thích được sáng tạo.

Ngày hôm nay của bạn thế nào? Điểm danh và chia sẻ cảm nhận ở bên dưới nhé!

35 Lượt thích

hoàn thanh ngày thứ 7. qua 1 tuần bắt đầu thử thách mình cũng cảm nhận được nhừng ngày gần đây tinh thần vui vẻ lạc quan hơn ít nhiều và giác ngủ cũng ngon và sâu giấc hơn. thực sự biết ơn a trung đã tạo ra thử thách này

2 Lượt thích

qua nhậu say sm có biết thiền gì nữa đâu , đúng luật thì nay lại bắt đầu lại từ đầu rồi haiz

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 7

• Hôm nay thiền sớm tâm trí vẫn nhảy múa như king kong không biết bao giờ mới đưa vào được trạng thái thiền thực sự :frowning:
3 Lượt thích

Điểm danh ngày 7: Hôm nay là ngày đặc biệt hơn những hôm khác, vì có sự khác biệt. Mình ngồi hướng vào cái cửa sổ có ánh sáng chiều vào. Ban đầu tập trung điều chỉnh hơi thở. Sau lại bị những suy nghĩ miên man kéo đi, nhưng vẫn trong kiểm soát. Rồi một cái khác so với những ngày trước xuất hiện. Đó là ánh sáng từ cửa sổ đã vô tình kích thích vào mắt vẫn đang nhắm. Rồi từ đó một loạt những hình ảnh ko rõ nét xuất hiện ngay trước mắt, đã thu hút sự tập trung kéo tâm trí ra khỏi những suy nghĩ miên man. Cảm giác như quan sát cái hình thù lẫn lộn trên mặt của bong bóng xà phòng vậy. Nó thu hút hết vào thị giác quan sát, cứ tập trung quan sát trong vô thức. Cảm thấy rất thú vị.

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 7: 6h-6h20
Hôm nay mình nhắm mắt thiền, mặc dù mới ngủ dậy cũng sợ nhắm mắt sẽ ngủ lại. Nhưng không ngờ tập trung vào hơi thở mình càng tỉnh. Hồi sau cảm giắc trước mặt mình là bầu trời sáng trắng, lúc này vẫn nhắm mắt nhé. Cảm giác rất lạ, khoảng 2-3 phút gì đó thì mờ dần, vẫn tập trung hơi thở và đi tìm luồng sáng ấy =))… nhưng nó cứ mờ dần mờ dần… lúc sau thì mình thấy lại… rồi lại mờ dần. Tiếp đến cảm giác tê chân xuất hiện, mình mở mắt ra, nhìn đồng hồ 6h20 :)))

Ngày mới đầy năng lượng.
Cảm ơn và chúc mọi người vui vẻ.

1 Lượt thích

em mới vào chưa học đc trade gì nhiều bắt đầu bài thiền đầu tiên trước, tê dại hết cả chân. có khi nào chỉ học thiền k học trade k hả các bác :slight_smile:

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 7 (20 phút) :sunny:

1 Lượt thích

hoàn thành ngày thứ 7. Sáng nay thiền bị mệt vì 11h30 đêm qua mới ngủ :(. Sức khoẻ thể chất cực kỳ quan trọng các bác ạ !

2 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 7. Vài phút đầu tâm tán loạn ko theo nhịp thở qua giai đoạn này tâm về hơi thở càng ngồi lâu càng thoải mái, lúc nào cơ thể cảm giác khó chịu thế là sã.

1 Lượt thích

Cảm thấy t gian trôi thật nhanh và người mình có cảm giác như bay v

1 Lượt thích

Ngày 7. Đã đi được 1 tuần. Hôm qua sau khi bỏ app thì k tập trung lắm. Hôm nay quay laj với app và kết hợp thêm thở bụng nên chẳng có thể suy nghĩ lung tung. Thời gian trôi qua nhanh hơn không còn thấy phải vội vã vì còn nhiều việc chưa làm. Cám ơn anh rất nhiều vì thử thách này.

1 Lượt thích

Mọi hôm mình ngồi theo kiểu tự do như ngồi ăn cơm. Hôm nay mình ngồi kiểu bán già và thấy đỡ tê chân hơn. Nhưng lưng vẫn đau, thời gian ôi sao lâu thế

1 Lượt thích

Ngày chủ nhật bận rộn nên đã dậy sớm hơn cả AD để thiền
Cảm giác thiền về sáng sẽ cho một ngày nhiều năng lượng hơn nhưng dễ ngủ gật
Thấy mình tiến triển chậm quá ko rõ ràng qua từng ngày như AD được

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 7 .
Hnay mình thiền buổi trưa . Cảm giác ti h thần tỉnh táo tàu , vẫn có chút mông mung xao nhãng :sweat_smile:

1 Lượt thích

Mấy em chó cũng đáng yêu mà gau gau…

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 7.
Cảm giác thoải mái hơn, tg đã trôi nhanh hơn trước :slightly_smiling_face:
Tìm nơi ít tiếng ồn thì thiền chuẩn hơn các bạn ạ.

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 7. Đôi lúc vẫn chưa tập trung được mà suy nghĩ cứ đi theo quán tính của những vấn đề mà mình đang suy nghĩ chưa giải quyết được.

1 Lượt thích

Hoàn thành 18p. Hôm nay thở theo nhịp 3s hít - 3s giữ và 6s thở ra.

• Chân vẫn tê dại
  • Do thiếu ngủ nên tâm trí k được tập trung
1 Lượt thích

Điểm danh ngày 7.
Hôm qua có khách ở nhà nên mình thiền rất muộn trước lúc đi ngủ, xong đi ngủ luôn không bật điện thoại điểm danh.
Hôm nay không dùng app mà bật 1 đoạn nhạc thiền và hẹn giờ báo thức, hơi thở vẫn khá đều đặn, sâu nhưng vẫn nhẹ nhàng.
Đôi khi suy nghĩ vẫn đi lạc và mình lại kéo nó về ngay với hơi thở : “Hít vào, mình thấy tràn đầy năng lượng, thở ra, mình xả bỏ mọi buồn phiền…”

Chúc mọi người một tuần mới an lành!

2 Lượt thích