Ngày 6: Nên thiền vào thời gian nào trong ngày

Xin chào mọi người, với những bạn đã đi được đến ngày thứ 6 này như bạn và mình. Chúc mừng chúng ta sắp hoàn thành một tuần đầu tiên rồi đấy.

THử thách 30 ngày với Thiền cùng Medio ngày 6

Ngày hôm nay chúng ta sẽ tiếp tục rèn luyện khả năng tự kiểm soát hơi thở giống này thứ 5. Có nghĩa là mình sẽ không dùng app hỗ trợ nữa, để tâm trí mình tự kiếm soát hơi thở.

Trải nghiệm ngày hôm nay của mình không khác nhiều so với ngày hôm trước, chỉ có một chút vấn đề nhỏ là khi mình đang ngồi Thiền thì mẹ mình gọi nên mình tạm dừng lại một chút để tự chối cuộc gọi.

Thời gian ngồi thiền sau 6 ngày với mình giờ đã dễ dàng hơn do kiểm soát nhịp thở cũng tốt hơn, thấy hứng thú đến thời gian thiền hơn. Có lẽ vì vậy nên cảm nhận thời gian 15′ không còn dài như trước nữa. Nếu bạn cũng như vậy thì có thể tăng thêm thời gian lên.

Có lẽ nhiều bạn sẽ có thắc mắc là chúng ta nên ngồi Thiền vào thời điểm nào trong ngày thì tốt?

Theo cảm nhận của mình thì nếu bạn ngồi vào buổi sáng sớm sẽ mang lại hiệu quả khởi đầu cho một ngày tốt hơn. Bắt đầu ngày mới với nhiều năng lượng tích cực hơn, sẽ giúp bạn có một ngày làm việc hiệu quả hơn, tâm trí cũng sạch sẽ tích cực hơn khi bắt đầu một ngày. Tuyệt vời hơn nhiều so với việc bạn vào Facebook, Instagram vào buổi sáng sớm.

Nếu bạn ngồi vào buổi tối, đặc biệt là trước khi đi ngủ sẽ giúp bạn gột sạch những bủi bẩn, những hạt sạn vấn vương trong tâm trí mình sau khi trải qua một ngày. Mang lại cho bạn giấc ngủ tốt hơn ( đặc biệt là với các bạn khó ngủ, hoặc đêm hay mơ, ngủ không ngon). Đây là trải nghiệm thực tế của bản thân mình, khi mình ngồi thiền vào buổi tối cảm giác giấc ngủ sâu hơn, ngon hơn và đặc biệt không bị mơ ác mộng như gặp gậy như ý hay stop hunt.

Hoặc bạn có thể tận dụng ngồi thiền vào thời gian ngủ trưa tại cơ quan. Đặc biệt nếu cơ quan không có chỗ nằm ngủ tử tế hoặc thời gian nghỉ ít. Bạn chỉ cần ngồi khoảng 15′ cũng sẽ giúp não bộ và cơ thể được nghỉ ngơi tương tự như một giấc ngủ mà chiều còn rất tỉnh táo, không mệt.

Đặc biệt, nếu thời gian nghỉ trưa ngắn, bạn ăn xong mà đi nằm ngủ ngay sẽ dẫn đến trào ngược và đau dạ dày, thức ăn cũng khó tiêu hóa gây cho cơ thể cảm giác mệt mỏi, rất uể oải khi bắt đầu giờ chiều.

Đấy là trải nghiệm của mình khi ngồi vào các thời điểm khác nhau trong ngày. Nếu không ngồi được các khung giờ lý tưởng thì cũng không sao cả. Chỉ cần bạn ngồi bất cứ khi nào trong ngày cũng mang lại hiệu quả tích cực hơn nhiều so với việc không ngồi rồi.

Đừng ép mình phải bắt buộc phải ngồi khoảng thời gian nào trong ngày. Như trước mình nghĩ phải ngồi sáng mới tốt nên sáng nào không có điều kiện ngồi là ngày hôm đó không ngồi nữa luôn. Đừng như vậy nhé!

27 Lượt thích

Hoàn thành ngày 6 : Luyện tập hơi thở vẫn bị hụt hơi. Lúc sáng có bị đau đầu, thiên xong thấy đỡ hơn nhiều

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 6 !
Chúc mọi người cuối tuần cui vẻ !

1 Lượt thích

chào mừng ngày thứ 6. Mọi thứ đã dễ dàng hơn rất nhiều. Mình đã lắng nghe được rất nhiều âm thanh dù nhỏ và ít như tiếng giọt nước, tiếng gà gáy ( ở xa), tiếng mấy bà cô đi chợ( dù ko nghe thấy họ nói gì), thậm chí cả tiếng kèn trống của nhà chú ruột mới mất dù nhà cách khá xa… mình ko hẹn giờ báo hết giờ mà toàn ngồi cho đến khi chân bắt đầu có cảm giác tê mới dừng lại.
Cảm ơn bố mẹ vì đã sinh con ra trên cuộc đời này, cảm ơn tất cả mọi người, cảm ơn bầu không khí trong lành mà tôi đang hít thở… Cảm ơn! Cảm ơn! Cảm ơn!

2 Lượt thích

Mình đã tập thiền từ sáng sớm đc 5 ngày. Ngày đầu tập vào buổi tối làm mình bị mất ngủ, ko hiểu sao

1 Lượt thích

Đã hoàn thành xong ngày thứ 6. Tối qua mưa to đến sáng dậy sớm vệ sinh cá nhân thấy giàn mướp sập, mình đang tạo vườn hồng cho mình (vườn rau á) mỗi lần căng thẳng mình ra nhổ cỏ hay làm rau để tâm tĩnh lặng. Rồi vào ngồi thiền tâm ghĩ về giàn mướp :joy:

2 Lượt thích

Ngày 6. Thử bỏ app và kết quả là nhịp thở k đc ổn định như hôm qua. Xem ra nên chạy xe 4 bánh 1 thời gian nữa. Mình sẽ làm được. Cố lên mọi người ơi

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 6: 6h5 đến 6h20
Do hôm nay mình không đi làm nên ngủ thêm chút :smiley:
Sau khi thiền xong lại ngủ tiếp, ngủ đã hơn =)))

Cảm giác hôm nay hơi phân tâm… sau đó cũng đã tập trung vào hơi thở.
Chân dã tê ít hơn.

Cảm ơn và chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 6: Buổi sáng mình dậy sớm từ 4h15 vừa đi bộ vừa nghe podcast đến 6h thì đi cafe sáng nên mình chỉ tranh thủ thiền lúc nghỉ trưa hoặc tối thôi.

1 Lượt thích

Ngày thứ 6: 6h45 - 7h00

• Thở theo nhịp 3-6-3 (k dùng app), cảm giác tập trung hơn, chỉ cần nghĩ đến việc khác là hơi thở bị lệch nhịp và phải điều chỉnh lại luôn.
  • Chân k đau tê như mấy ngày trước nữa.
1 Lượt thích

hn mình hoan thành 42 phút thiền.mình ko nghĩ là mình làm được điều này sớm vậy đấy .cũng vì báo thức mà nó ko đổ chuông .

1 Lượt thích

hoàn thành ngày 2
13h45 - 14h 05
tuy hôm nay có hơi sổ mũi cho nên chỉ thở ra hít vào bằng miệng :((

1 Lượt thích

Đã xong ngày 6, cho con bú xong ngủ tranh thủ ngồi thiền, từ lúc thực hiện thử thách đên ngày hôm nay, nay là ngày thực hiện lâu nhất, 30’ đồng hồ kêu lên lần 1 tắt repeat phát nữa, cảm giác thiền và chăm con có mối tương quan, A Trung có nghĩ vậy k, nếu A Trung làm thêm đứa nữa và chăm chắc sẽ hiểu cảm giác của e :smiling_face::smiling_face::smiling_face: Nay thiền khá là tập trung kiểu tưởng ngủ mà k phải ngủ, 1 cảm giác thật là mới lạ :smiling_face::smiling_face::smiling_face:

1 Lượt thích

Cảm ơn vũ trụ . Cảm ơn admin cảm ơn cuộc sống tốt đẹp hạnh phúc

1 Lượt thích

Hô nay , giờ này mới hoàn thành ngày thứ 6, cõ lẽ mình dùng App hết tuần này, vì khi k có ap mình loạn nhịp thở ngay. Có ai biết k nhỉ???

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 6 (15 phút)

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 6. Chúc cả nhà ngủ ngon.

1 Lượt thích

Hôm nay về quê ra muộn nhưng vẫn cố gắng hoàn thành ngày thứ 6 dù hơi muộn 1 chút
Ngồi thiền muộn hy vọng sẽ ngủ ngon như Medio :slight_smile:

1 Lượt thích

6/30 - 30 phút, tiến bộ lên từng ngày và cảm nhận được có vòng xoái lân lân trên đỉnh đầu

1 Lượt thích

Ngày 6
Mọi thứ thật tuyệt vời
Tâm trạng thấy nhẹ nhõm
Cảm tưởng có thể ngủ luôn khi thiền
Cảm ơn anh Trung

1 Lượt thích