Ngày 6: Nên thiền vào thời gian nào trong ngày

Hoàn thành ngày thứ 6. Chúc ae ngủ ngon.

1 Lượt thích

hoàn thành ngày 6. hôm nay có uống bia nên ngồi hít thở ko đc sâu có cố gắng hít sâu nhưng cảm thấy rất mệt. nhưng du mệt vẫn hoàn thành :smiley:

1 Lượt thích

Ngày 6 đã hoàn thành
Cảm giác khi thiền xong đúng là không thể tả được
Nhưng vẫn khá mất tập trung trong lúc thiền khi bỏ app
Đúng là mới tập đi xe hai bánh

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 6 15p.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 6. 15P
chúc cả nhà ngủ ngon.

1 Lượt thích

Hôm nay mặc dù đi có việc đến 23h mới về nhưng em vẫn không quên nhiệm vụ ạ, hehe.
Hôm nay không dùng app, tâm trí suy nghĩ nhiều hơn,nhưng em vẫn nhận thực được và tập trung về lại hơi thở :smiley:
Mai phải tăng độ khó lên 20’ mới được.
Em thì thường hay thiền vào buổi tối trước khi đi ngủ do sáng em hay dậy muộn, 7r em mới dậy :))))!

1 Lượt thích

Xong ngày 6, ngày nghỉ lễ ko công việc ko trade thấy thiền dễ hơn nhiều

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 6!
Vậy là đã đi được 1/5 trong cuộc hành trình chinh phục thử thách.

Hôm nay bước vào ngày thứ 6 cũng là khoảng thời gian rất muộn trong ngày rồi, cơ thể mình lúc đấy đã khá mệt mỏi và buồn ngủ nhưng cũng đã cố gắng không bỏ cuộc. Và mình thật sự cảm thấy thời gian 15 phút đã trôi qua dễ dàng và nhanh hơn trước rất nhiều. Không còn cảm giác vai lưng nhức mỏi và đôi chân tê dại nữa.
Sau khi trải qua 6 ngày thiền cùng mọi người, mình nhận ra được một vài điều cho bản thân. Vào những hôm cơ thể và đầu óc mình tỉnh táo thì việc tập trung trong lúc thiền rất dễ dàng và tâm trí ít bị sao nhãng. Còn vào những ngày tâm trạng mệt mỏi hoặc có nhiều việc cần phải suy nghĩ thì rất khó để có thể tập trung thật sự được vào việc hít thở. Lúc đấy thì hơi thở vẫn diễn ra bình thường ở đây, nhưng tâm trí thì mông lung ở chốn nào, dù có ép tâm niệm của mình về lại hơi thở thì cũng chỉ đc một lúc. Tuy nhiên, sau khoảng thời gian đó, mình cũng đã cảm thấy được tâm trạng của mình tốt hơn nhiều, cũng quẳng được chút nỗi lo đi để vui sống. :stuck_out_tongue:
Thiền là một chặng đường dài để nhìn thấy và nhận ra được bản thân mình, không phải ngày một ngày hai mà có thể giác ngộ được điều gì. Rất cảm ơn đến bạn Medio đã mở ra thử thách này giúp mình có động lực để dù có bận rộn hay mệt mỏi đến đâu cũng đã sắp xếp và dành chút thời gian cuối ngày để từng bước đi trên chặng đường này cùng mọi người. Rất cảm ơn bạn! :hugs:

1 Lượt thích

Xong hôm nay.
Hơi thở có lúc gấp gáp, còn có chút chưa tập chung. Cố gắn hơn nữa mới được. Tinh thần thoải mái hơn nhiều rồi. Hi

1 Lượt thích

Lần đầu thiền k dùng app, thiền xong cảm giác tâm trạng nhẹ nhàng hơn, trong lúc thiền đầu óc vẫn có chút dao động

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 6, chân đã bớt tê, nhịp hít thở cũng ổn định hơn :grin:

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 6. Ko còn cảm thấy 15’ là quá dài như những ngày đầu nữa.

1 Lượt thích

Hôm nay mình đã ko hoàn thành.
Mình quay lại ngày 1 đây :frowning:

2 Lượt thích

hoàn thành ngày thứ 6 …chuyển sang thiền tối cho dễ ngủ hơn…cuối ngày thiền suy chạy linh tinh cả

1 Lượt thích

Em đã hoàn thành bài 6. Hôm nay thanh minh hơi phê tí nhưng vẫn cố dậy để thiền. E bị viêm xoang nên hít sâu vào thấy nó nhức đầu. Có cách nào khắc phục k anh nhỉ?

1 Lượt thích

Em cứ hít thở sao cho thoải mái nhất là được. Không phải áp lực quá phải hít ra thở vào chính xác đâu.

1 Lượt thích

ok anh iu. :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:

Hoàn thanhg ngày thứ 6. Cảm giác hôm nay dễ chịu hơn hôm qua. Nhug có một cảm giác lạ lạ là từ ngày ngồi thiền tính cách dứt khoát hơn, đồng thời dễ cáu hơn. Chắc phải quan sát thêm mấy ngày và khống chế lại cảm súc. Ko biêtd có ai có cẩm giác tương tự ko?

1 Lượt thích

hoàn thành ngày 6 (6/4)
thời gian 22h10 - 22h30
đã bắt đầu cảm thấy tập trung hơn có cái là thiền xong không bao giờ chịu điểm danh ngay :v

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 6. Tâm trí sạch sẽ hơn rồi.
Chúc cả nhà thành công.

1 Lượt thích