Ngày 4: Gọi là Thiền thư giãn mà cũng không được "Thư giãn" lắm

Yeah!! Chúng ta đã đi cùng nhau đến ngày thứ 4 rồi đây này. Đúng là có người đi cùng luôn khiến bản thân có động lực hơn phải không mọi người.

THử thách 30 ngày với thiền cùng Medio

Hôm nay chúng ta cùng chuyển sang thử nghiệm bài thiền Thư giãn trên app “Hơi thở Prana“. Điểm mới của bài Thiền này là sẽ có thêm phần giữ hơi chứ không chỉ hít vào thở ra nữa.

Chu kỳ của bạn sẽ là hít vào, sau đó thở ra và giữ hơi rồi lại bắt đầu lại quy trình.

Đây đúng nghĩa là một thử thách khó hơn so với những ngày trước bởi bản thân chưa quen với nhịp thở mới này. Sau khi thở ra xong đó phải giữ hơi không khác gì nhịn thở làm lần hít vào của mình khá là đuối và sau vài chu kỳ cảm nhận rõ ràng là có lẽ mình đang chưa thực hiện chính xác nhịp thở nên mới có hiện tượng này.

Cảm nhận lúc đấy không phải bài Thư giãn nữa mà là theo kiểu đang hít thở bình thường đi qua chỗ có thằng xì hơi phải nhịn thở rồi đi qua mới hít được tiếp ý… Sau đó mình thử nghiệm và từ từ nhận ra cách thực hành bài thiền này hít thở đúng cách hơn.

Đó là hít vào thật nhanh và sâu. Sau đó thở ra từ từ (nhưng nhanh hơn bài tập trung), phải thở ra hết sạch hơi rồi mới đến nhịp giữ. Hết nhịp giữ bạn như người đang nhịn thở sẽ hít được một cách nhiệt tình.

Ban đầu mình nghĩ rằng ở nhịp thở phải giữ lại một chút hơi để đến nhịp giữ lại thành ra sai lầm vì như vậy sẽ thành mình đang nhịn thở ra. Đến lúc hít vào sẽ không hít được sâu và đầy hơi do vẫn còn CO2 trong phổi đang giữ.

Mình không hiểu có phải do bài tập này là Thư giãn nên mình không thấy đầu có cảm giác lâng lâng như lốc xoáy như bài Tập trung không? Hay là do mình loay hoay với nhịp thở nên như vậy.

Bạn đã thực hành ngày thứ 4 này chưa? Hãy comment điểm danh và nêu cảm nhận bên dưới nhé. Nên nhớ đừng bỏ giữa chừng nếu không bạn sẽ lại phải quay lại thực hành từ ngày đầu tiên đấy nhé!!!

22 Lượt thích

4/30 - Hơi thở và cơ thể đã quên không còn cảm giác rán gượng, tâm trí nhẹ nhàng thoải mái và tự do. Vẫn còn vài lần thoát ra khỏi chánh niệm.

3 Lượt thích

Cảm xúc ngày thứ 4: Hôm nay thức dậy là em ngồi thiền luôn. Qua đến ngày thứ 4 thì e cảm thấy 15p nó rất nhanh. Ngồi trên nệm thiền thì khá thoải mái, ko bị ê chân. Thiền xong thì cảm thấy tinh thần sảng khoái, sau đó check chart thì bị SL con GU mà cảm thấy như không có chuyện gì xảy ra (bình thường e hay ức chế, ám ảnh những lệnh thua)

3 Lượt thích

điểm danh ngày 4 . Trong đầu vẫn hay nghĩ về cuộc sống :grin:

2 Lượt thích

điểm danh ngày 4, mọi thứ đã nhẹ nhàng hơn nhưng riêng khoản thở bụng e vẫn chưa tập được mn ạ. Lúc nằm thì có thể làm được nhưng khi ngồi thiền thì thở rất khó, càng cố gắng thì càng tạo cảm giác khó thở và thở mệt nữa, hic hic

2 Lượt thích

Ngày thứ 4 vẫn tập bài làm sạch tâm trí của app. Tâm trí còn lung tung nhưng nhận ra lập tức và kéo nó lại. Đã thiền dc liên tục 15p . Cảm thấy thời gian trôi qua nhanh hơn hôm qua

3 Lượt thích

Đã thiền 15p ngày thứ 4.
Hôm nay mới nhận ra là mình lỡ chuyển qua thiền thư giãn từ ngày thứ 3 mà không biết.
Cảm thấy thiền thư giãn dễ bị buồn ngủ hơn bài làm sạch tâm trí.

3 Lượt thích

Xong ngày 4 rồi, thiền buổi sáng dễ hơn hẳn buổi đêm.

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 4: 5h55 - 6h10
Về nhịp thở mình vẫn giữ nhịp thở chậm, hít vào chậm - sâu, thở ra chậm - sâu, đẩy hết hơi ra, sau đó nghỉ nhịp 1-2s và bắt đầu lại chu trình.
Tâm trí dễ tập trung vào thực tại, lắng nghe gió, âm thanh xung quanh.
Kiểu như điều khiển được ý thức… nên đã có 1 vài tính toán và nhận thấy mình nghĩ về vấn đề đó rất nhanh và tập trung. Bổng sực nhớ phải quay lại thực tại :)). Tóm lại là mình dễ tập trung hơn.
Hôm nay chỉ nhìn đồng hồ lúc bắt đầu tập, khi có dấu hiệu tê tê, xem lại đồng hồ thì đã quá 2 phút… đoạn này đúng tiến bộ hơn. Thiền xong thì mạnh dạn đứng dậy đi luôn, không sợ cảm giác tê chân nữa :))… khoảng 30s sau vẫn tê chấn nhé, nhưng không còn quan tâm đến nó nữa :D.

Chúc mọi người ngày càng tiến bộ.

3 Lượt thích

Cảm giác có sự thay đổi dần trong tâm

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 4. Lúc đầu rối loạn chưa bắt được theo app nên cảm giác khó chịu muốn xả, lúc đó lại bình tâm lấy lại hơi thở và hết giờ ko cảm thấy lâu.

1 Lượt thích

Ngồi 30 phút liền bài thư giãn này có lúc có cảm giác như bay bổng là sao Medio?

1 Lượt thích

là đang thăng đó bác :grinning:

1 Lượt thích

điểm danh ngày 4. hnay mình bị khó tập trung hơn hôm qua sau 1 chuỗi lệnh hòa và SL :v.
ngồi được tầm 25’ thì ko thể ngồi đc nữa .

1 Lượt thích

Hôm nay di qua 20p cảm thấy nhẹ hơn nhưng vẫn khá khó khăn và mông lung. Đúng là “tâm hồn sao động”

1 Lượt thích

bắt đầu có cảm giác nhẽ nhõm cả cơ thể khi thiền xong

1 Lượt thích

đến giờ mới thực hiện dc thử thách ngày 4, nay k tập trung lắm do, nhắm mắt mà đầu vẫn cay lệnh GU dinh sl 2 pip =)))

1 Lượt thích

Hôm nay thiền được 20 phút
Cải thiện khá đáng kể về khoản tập trung
Mình nghĩ thiền tầm 30 phút trở lên sẽ hiệu quả hơn

1 Lượt thích

minh da hoan thanh sau mot ngay ban ron.

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 4. Sáng đọc câu chuyện của Ad mà ngồi thiền buồn buồn, sau đó mới nghĩ ra cá tháng Tư. Giờ mới hoàn thành trọn vẹn. Một ngày trade đạt mục tiêu. Good day and good night :smile:

1 Lượt thích