Ngày 26: Sử dụng vị giác làm đối tượng của Thiền

Vị, hay cảm giác khi ăn uống luôn là một đồng mình tuyệt diệu của sự thức tỉnh khi thiền. Một số điều mọi người thường gặp phải khi thiền theo tri giác là nếu bất cứ thứ gì cũng có thể là đối tượng của thiền, khi ấy bạn sẽ có cảm giác mình để ý tới mọi thứ, liên tục bị cuốn đi, mặc dù bản thân biết vấn đề không phải như vậy.
Khi đó bạn chỉ cần nhớ tới hướng dẫn “quay trở lại, trở lại, và trở lại,…” đừng trách cứ hay đánh giá bản thân mình tại sao bản thân không tập trung được.
Thực hành
Hướng dẫn cơ bản để sử dụng vị làm đối tượng của thiền là ở yên với cảm giác về vị. Khi bạn ăn miếng thức ăn đầu tiên ( hãy thử trước với những món đồ ăn đơn giản trước chẳng hạn 1 quả táo, 1 quả chuối chẳng hạn (mình vừa ăn xong), hãy để bản thân đi sâu vào vị ấy - chỉ trải nghiệm. Không phải hành động nhau. Không phải cảm giác mềm hay dai của món ăn. Đơn giản trải nghiệm cảm giác về vị. Chẳng hạn vị ngọt, tươi mát của 1 quả táo tươi,…
Khi thấy mình xao nhãng, hãy trở lại. Nếu sa và ý nghĩ, chuyện đó không phải xấu, không phải 1 sai lầm. Chỉ đơn giản trở lại với nhận thức về vị. Rèn luyện ở đây là trở nên hoàn toàn hiện hữu với vị của đồ ăn.

Bài thiền này cũng rất có giá trị với trải nghiệm cuộc sống và sức khỏe của bạn. Hầu như người Việt ai cũng có bệnh liên quan đến tiêu hóa.
Đơn giản vì chúng ta thường có thói quen không tập trung hoàn toàn khi ăn. Như khi ăn xem điện thoại, tivi, đọc sách. Chúng ta nghĩ rằng mình đa nhiệm, tiết kiệm thời gian nhưng khi không tập trung vào vị giác, chúng ta giảm đi cảm nhận vị ngon của thức ăn, nhai kỹ khi ăn, hệ tiêu hóa cũng không tiết được nhiều enzyme để tiêu hóa.
Tất cả những điều này khi dạ dày chịu gánh nặng hơn để co bóp gây các bệnh về dạ dày và tiêu hóa.
Với bài thiền này mình đơn giản muốn mọi người thực chất hưởng thụ vị ngon của những món ăn, khi cảm nhận được vị ngon, đừng quên cảm ơn người đã nấu cho bạn bữa ăn đó nhé!
Mọi người cùng điểm danh ngày 26 nào!

18 Lượt thích

Hoàn thành ngày 26 !

2 Lượt thích

đã hoàn thành ngày 26-1, không cảm nhận dc cảm giác về vị :sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile:

2 Lượt thích

ngày 26. Lúc thiền xong mới đọc đc bài viết của ad nên chưa có vị gì , chắc phải ăn cái gì đã sau đó thiền lại

2 Lượt thích

điểm danh ngày 26 :heart::heart::heart:

2 Lượt thích

hoàn thành ngày 26 :hugs: :hugs:

2 Lượt thích

Mình chưa thiền tối mới thiền nhưng đọc qua bài của ad có ai chảy nước miếng chưa. kaka

3 Lượt thích

Hoàn thành ngày 26, Cảm nhận rõ nhất là mắm tôm, củ xả, lá mơ và … các vị đó hòa quyện vào nhau thật là tuyệt vời.

3 Lượt thích

ngày 26 hôm nay thiền bài cảm giác. mai sẽ tập bài vị giác của ad

2 Lượt thích

Điểm danh ngày 26.
Trước thỉnh thoảng mình cũng thử thiền khi ăn, cảm giác ngon miệng hơn hẳn.
Trưa nay ở công ty ngồi ăn 1 chỗ mà thỉnh thoảng vẫn bị xao lãng bởi tiếng buôn chuyện của mọi người, để tối mình làm lại.

3 Lượt thích

Fan thịt chó cho hay. kaka

1 Lượt thích

Cảm giác thú vị khi thưởng thức các món ăn sau khi thiền

2 Lượt thích

Vừa ăn vừa thiền đúng trai nghiệm mới lạ

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 26 ạ. Nay ăn xong em mới đọc bài này nên chưa thiền kiểu này được :))!

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 26.
sẽ làm lại trải nghiệm này ngày mai.

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 26. MÌnh sẽ thiền thêm về hình ảnh và tri giác.

Vấn đề ăn uống mình khá là chú ý.
Trước kia mình đã đọc quyễn nhân tố enzyme và mình cũng có thói quen nhai kỹ.
Nên khi ăn, mình rất tập trung và thưởng thức những gì mình đang ăn. Dù ngon hay không ngon, mình đều thưởng thức trọn vẹn… mình cũng có thói quen không ăn quá nó.
Chúc mọi người thiền tốt.

2 Lượt thích

Điểm danh ngày 26.
Ăn rồi thiền :rofl: :rofl:. Giờ mùi vị món ăn sẽ lưu giữ trong não lâu hơn, khi nào đói quá tưởng tượng lại cho đỡ đói.
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ. :kissing_heart: :kissing_heart:

2 Lượt thích

Bài này có thử thách thời gian k anh. E vừa ăn 1 quả chuối vừa thiền xong. Hơi nhanh anh ạ.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 26. Muộn rồi nhà chả còn gì ăn. Thiền với cốc sữa chua :))

1 Lượt thích

Ngày 26: Mình cũng thiền xong mới đọc bài ngày mai thử với ly ca phê xem sao, hôm nay mình chọn cách nhắm mắt thiền bắt đầu với một hơi thở hít sâu sau đó thở ra từ từ rồi theo nhịp để dòng suy nghỉ tự trôi .Thật sự mình thích kiểu này vì nó có hình ảnh và suy nghỉ cứ trôi kiểu như giấc mơ vậy cũng là dịp để suy ngẫm và loại bỏ tiêu cực bên trong mình cảm thấy thoải mái hơn.
Nghiện thật sự.

1 Lượt thích