Ngày 24: Sử dụng cảm giác làm đối tượng của Thiền

Thiền về cảm giác cơ thể hay nhận thức thuộc xúc giác, cũng gọi là thân thức, luôn đem lại cảm giác rất sống động. Khi bạn đặt mông xuống hành thiền, đầu tiên là kiểm tra tư thế, nắm bắt trạng thái hiện thời của bạn về cơ thể và tâm trạng.
Chúng ta đang rèn luyện bản thân thực hiện những điều này mà không có một thái độ phán xét. Hãy đưa càng nhiều sự rộng mở, thư giãn - sự nhẹ nhàng, hòa nhã, nhân từ, cảm giác vui sướng - vào thực hành này càng tốt. Khi xao nhãng, hãy nhận biết với tâm trạng nhẹ ngàng vui vẻ rằng mình xao nhãng. Và cũng với sự nhẹ nhàng vui vẻ, hãy trở lại đối tượng của thiền.

Thực hành:
Đầu tiên, trải nghiệm cảm giác cơ thể khi ngồi thiền. Để cảm giác ấy trở thành đối tượng của thiền. Bạn không cần phải nghĩ rằng nó “đau”, “thư giãn”, hay bất kỳ điều gì. Chỉ để ý xem bạn có cảm nhận được nó không, hãy có một trải nghiệm trực tiếp về cảm giác, một cảm nhận trực tiếp, không qua ngôn từ về cảm giác ấy.
Tiếp theo, cảm nhận hay bàn tay - cảm giác hai bàn tay đặt trên hai bàn chân. Cảm nhận bất cứ thứ gì mà hai bàn tay bạn chạm vào - một cảm giác trực tiếp, một trải nghiệm trực tiếp, không lời, một trải nghiệm về cảm giác hai bàn tay bạn chạm vào thứ gì đó.
Nếu bạn khó có được cảm giác đó, có thể hơi di chuyển bàn tay. Hoặc có thể nhúc nhích một ngón tay để có trải nghiệm về cảm giác, một nhận thức trực tiếp về cảm giác ấy.
Nếu bạn vẫn chưa làm được nhu vậy, hãy nhấc tay lên và đặt trên đùi, lòng bàn tay hướng xuống. Bạn có cảm nhận được nhịp đập ở bàn tay, hay bất kỳ cảm giác ngứa, nhói nào ở bàn tay không?
Bạn có cảm nhận được gì ở 2 cánh tay không? Bạn có cảm thấy nhịp đập của mạch, hoặc bất kỳ cảm giác ngứa, nhói nào ở cánh tay không?

Cảm nhận cảm giác hơi thở đi vào và đi ra. Có khi hơi thở sâu, có khi hơi thở nông. Dù là gì, hãy trải nghiệm điều ấy…
Ngày lễ mọi người có kế hoạch gì?
Chúc mọi người ngày nghỉ lễ Giỗ tổ vui vẻ, an lành và đừng quên điểm danh ngày 24 nhé!

12 Lượt thích

Ngày 24 hom nay em tập bài thiền bằng hình ảnh chart cảm giác bình tĩnh được xíu khi nhìn nến nhảy nhót

1 Lượt thích

chào các anh các chị em mới đang kí khóa học ạ.VỀ bộ môn thiền này thì em đã bắt đầu làm từ hơn 1 năm nay rồi ạ những cảm giác tâm hơi khó chịu ko tĩnh đc,chân rất tê mỗi lần chỉ ngồi đc 20p-1tiếng.nhưng khi ngồi xong thì tính có nhẹ hẳn ko hay tự ái nóng giận buồn nữa chắc có vậy thôi ạ.

2 Lượt thích

Mình đã hoàn thành ngày 24

1 Lượt thích

điểm danh ngày 24 ạ, chúc mn nghỉ lễ vui vẻ!

1 Lượt thích

Nghỉ lễ nhưng ko quên nhiệm vụ
Điểm danh ngày 24

2 Lượt thích

hoàn thành ngày 24 .lấy cảm giác ngồi thiền làm đối tượng thiền qua mỗi bài thiền lại cho ta những cảm nhận khác nhau

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 24.
mới nên còn khó, hoặc thiền đúng giờ ngủ trưa nên… :sweat_smile:
Mai sẽ thử giờ khác.
chúc cả nhà ngày lễ vui vẻ. :slightly_smiling_face:

1 Lượt thích

ngày 24. Đang thiền ngủ lúc nào ko biết :sweat_smile:

1 Lượt thích

Điểm danh ngày 24 .
Chúc mọi người buổi tối ngày lễ vui vẻ :sweat_smile:

1 Lượt thích

Mình thì bắt đầu thiền bằng một hơi thơi thật sâu sau đó vào nhịp và thả lỏng toàn bộ cơ thể cảm nhận những gì đang xảy ra bên trong cớ thể và để nó trôi đi.
Ngày 24.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 24, cảm giác hôm nay không chất lượng

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 24

3 Lượt thích

Điểm danh ngày 24. :v:t2: :stuck_out_tongue:

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 24!

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 24 ạ✌

1 Lượt thích

Điểm danh ngày 24.
Để 2 ngón tay cái chạm nhẹ với nhau, cảm nhận được sự liên kết của cơ thể.
Cảm ơn bài thiền.
Chúc mọi người thiền tốt.

Để hai lòng bàn tay lên đùi cảm giác được mạnh đập và dòng máu lưu thông, đôi khi nghỉ nghợi về việc khác xảy ra trong ngày rồi cố quay về vs cảm giác hiện tại, để lâu hai tay có vẻ có chút tê

1 Lượt thích

E hoàn thành ngày 24. hn chưa tắm ngồi thiền tha hồ cảm giác luôn anh ạ.

Hoàn thành ngày 26 khi mà ngày mới sắp bắt đầu.
Hôm nay mình tự đặt câu hỏi đâu là điều quan trọng nhất.
Và mình vẫn chưa có câu trả lời trọn vẹn nhất cho bản thân.

Chúc các bạn ngủ ngon.