Ngày 13: Hít thở cùng cảm xúc

Xin chào mọi người! Đây là ngày thứ 13 của thử thách thiền 30 ngày. Ngày thứ 12 mình đã cùng mọi người bước sang bài Thiền lấy cảm xúc làm đối tượng của Thiền không biết cảm nhận của mọi người thế nào?

Khi chúng ta Thiền bằng nhìn vào cảm xúc, nhìn vào những ký ức đau buồn hay vui vẻ, chúng ta sẽ cảm nhận nó và không tránh né nó. Đây là điều mà bài Thiền này hướng đến, giúp bạn cảm nhận, nhìn thẳng sâu vào cảm xúc của mình.

Theo Thiền Vipassana, cảm xúc thực ra chỉ là năng lượng, cảm xúc đau khổ, vui buồn, tức giận,…thực ra chỉ ra do chúng ta tự gán cho nó những đánh giá vào mà thôi. Cảm xúc có thể biến hình thành các dạng khác nhau, có thể từ vui thành buồn, buồn thành tức giận, tức giận thành yêu thương,…nếu chúng ta hiểu và cảm nhận nó.

Ngày 13 thiền 30 ngày

Thời gian trước, mình đã từng thiền một thời gian cảm nhận cảm xúc. Không quá lâu nhưng mang lại những điều khá tích cực. Khi nhìn vào những cảm xúc đau khổ một thời gian mình ít cảm giác sợ hãi và không muốn đối mặt với cảm xúc đó nữa.

Dạng như qua luyện tập nhiều vậy, giống như những người tập luyện parkour, nếu người chưa tập luyện nhìn độ cao sẽ rất sợ hãi nhưng khi đã trải qua tập luyện họ sẽ không còn sợ độ cao nữa và còn thấy an toàn, thích thú vì họ làm chủ được tâm lý và sức khỏe của mình.

Nhưng có một vấn đề khi thiền với cảm xúc là nếu chỉ tập trung vào cảm xúc thì chúng ta rất dễ bị chìm vào cảm xúc và bị cảm xúc cuốn đi. Chính vì vậy chúng ta cảm nhận hơi thở và cảm xúc để không bị cuốn đi.

Có một điều bạn cần lưu ý rằng khi sử dụng hơi thở cảm xúc chúng ta chỉ cảm nhận và coi cảm xúc nó như nó là (cụm từ này mình nói đi nói lại nhiều quá) mà thôi. Nghĩa là không phán xét cảm xúc đó là đúng hay sai, xấu hay đẹp, và không sử dụng hơi thở để đè lén cảm xúc xuống. Vì nếu đè nén cảm xúc xuống tức thởi nó có thể mất đi nhưng khi bùng phát lại sẽ mạnh mẽ hơn.

Thực sự, thì những điều này khá trìu tượng và khó hiểu. Đặc biệt là do mình viết nó cũng hơi lủng củng nữa. Nhưng bạn hãy tập luyện Thiền dần dần tự bản thân sẽ ngộ ra rất nhiều điều.

Ngày thứ 13 của bạn thế nào? Hãy comment điểm danh và cảm nhận bên dưới nhé!

19 Lượt thích

Ngày 13: Như đã quen vs việc làm chủ suy nghĩ, cảm xúc cũng vậy. Nghĩ tới chuyện đau buồn, hay vui vẻ nó chỉ làm tâm chí ta bị phân tâm hơn. Nên hãy cứ tập trung vào thực tại, tĩnh lặng và bình yên

3 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày 13-1. Nay thực hiện sớm, sớm hơn cả bài post của A :laughing::laughing::laughing:, bế con ngủ hít thở đều đặn, k cựa quậy tập trung đúng 1 thế ngồi thoải mái để giúp con nhanh vào giấc ngủ, và time để con ngủ sâu trước khi đặt xuống là 15’ cũng bằng time ngồi thiền, thế là đặt con xuống ngồi thiền luôn, cảm giác time 15’ giờ cái vèo là xong.
Hôm nay đặt cảm xúc vào trong, nhưng tính mình đó giờ k lo âu nhiều lắm nên cảm xúc tiêu cực hầu như chưa có cái nào để khiến mình phải suy nghĩ lại mà trải nghiệm lại -.- nên nhiều lúc mình cũng sợ lỡ có biến gì đó xảy ra cơ thể đó giờ chưa quen sẽ chịu k được, hi vọng thiền sẽ giúp mình nhiều việc
Chúc Anh cuối tuần vui vẻ với gia đình nhé :smiling_face::smiling_face::smiling_face:

3 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 13 từ sớm ngay từ lúc ngủ dậy.

• Thực sự là mình ko theo kịp được cảm giác ko thấy tiến bộ lắm
  • Từ nay trở đi mình sẽ cố gắng 1 ngày thiền ít nhất 2 lần để theo kịp được bài thiền
  • À mà hôm trước mình có ngồi thiền sau khi đã chạy khoảng 5km mình có cảm giác người mình cứ ngã dần ra đằng sau rất chậm rất nếu mình ko dừng lại chắc ngã ngửa ra đằng sau mất :frowning:
3 Lượt thích

Điểm danh ngày thứ 13 ạ. chúc mọi người cuối tuần vui vẻ :heart::heart::heart:

4 Lượt thích

Hoàn thành ngày 13 !
Ko biết có ai như mình ko . Thiền xong mà ko cảm nhận đc gì cả .
Thấy mọi ng viết về cảm nhận , sự tiến bộ …
Mà mình thì ko thấy gì hết :sweat_smile:

4 Lượt thích

Ngày 13 thử sức với 30p mà thật khó khăn, cuối cùng đã vượt qua

2 Lượt thích

Và bây giờ nó đã là thói quen, ngày nào mình cũng thiền và muốn thiền. Đau nhức, tê, mỏi và chờ đợi hết giờ cảm giác thật ko dễ chút nào. Nhưng đổi lại ta sẽ nhận đc nhiều thứ hay ho

3 Lượt thích

hoàn thành ngày 13.hôm nay mình lấy cảm xúc khi cháy tài khoản ra để đối mặt với nó hì.cảm giác tội lỗi vô tích sự dâng lên rồi vụt đi khi mình thoát ra khỏi nó . mỗi ngày thiền lại la cái gì đó rất hay.điều hay nhất là mỗi khi thiền xong tinh thần rất thoải mái

4 Lượt thích

Hoàn thành ngày 13, lúc thiền nhìn vào cảm xúc sao em cảm nhận gần như mình chẳng có cảm xúc gì nữa nhỉ :frowning:

3 Lượt thích

Hoàn thành ngày 13 (15 phút) :sunny:

3 Lượt thích

Là người hay tưởng tượng nên khi nhớ về kỷ niệm vui hay buồn nó sẽ hiện về ngay trước mắt.
Cảm xúc buồn cảm nhận rõ nhất ở một bên não và cảm xúc vui bên còn lại.
Sau khi trải qua hai cái xong cảm thấy người trống không vậy
Điểm danh ngày thứ 13

4 Lượt thích

Nay trưa nhậu, giờ mới thiền. Cảm giác nồng độ cồn khi thiền chắc không chân thực. Mà không biết khi nhậu rồi có nên thiền k mọi người nhỉ.

3 Lượt thích

Ngày 13. Sáng sớm đã làm xong. Hôm nay làm với tâm trạng k tốt, chỗ ngồi cũng k thoải mái. Thu hoạch hôm nay chỉ là sự kỷ luật hoàn thành nhiệm vụ chứ k đạt tiến bộ về suy ngjix

3 Lượt thích

Tối nay mới hoàn thành bài thiền.
Nhắm mắt, tập trung hơi thở rồi bắt đầu với nỗi buồn của lệnh SL…
Thấy sai ở đâu, đúng ở đâu…
Rồi nghĩ đến cảm xúc vui, cảm xúc buồn,… nhưng có vẻ mình chưa cảm được.
Hôm nay thiền không còn áp lực về thời gian nữa, vì nhận ra, dành thời gian thiền càng nhiều, dường như mình lại có cơ hội ngẫm lại càng nhiều.

Cảm ơn bài thiền.
Chúc mọi người thành công.

2 Lượt thích

Day 13: Done
Thời gian: 9:20 - 9:50 ( có ngắt quản giữa )
Hôm nay tất cả các sinh hoạt cá nhận đều thay đổi. Và ngày mai mình sẽ tiếp tục với quỹ đạo cũ.
Cám ơn Trung!

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 13.
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!

2 Lượt thích

Ngày 13: Một ngày không tập trung được vì bị sét đánh thẩm chí thiền cũng không nghĩ gì được vì hình ânh ấy cứ hiện lên càng muốn không nghĩ tới thì lại càng hiện lên.

P/S: mình từng ăn SL nhiều vì không tập trung rồi chắc phải ngưng trade một thời gian thôi.

Đôi khi không làm gì là cách tốt nhất
_Medio

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 13. :innocent:

1 Lượt thích

Mình cũng nhậu lúc trưa nhưng giờ mình mới tỉnh táo để thiền, ông hay rồi đấy