Ngày 15: Thiền theo cảm xúc là bài Backtest về tâm lý cho Trader

Chào mọi người. Hôm nay chúng ta chính thức bước qua một nửa của thử thách rồi.
Khi bước vào Thiền mỗi người sẽ có cảm nhận khác nhau. Nhưng mình tin sau 15 ngày của thử thách ai cũng sẽ cảm thấy bản thân mình có sự thay rồi.
Ngày hôm nay chúng ta sẽ vẫn tiếp tục bài thiền theo cảm xúc bởi với mình đây là bài Thiền tương đối khó nhưng lại là bài Thiền tốt nhất dành cho các Trader.
Việc sử dụng các ký ức vui, buồn để Thiền tương tự như khi bạn backtest trên biểu đồ chỉ khác nhau là backtest để luyện kỹ thuật, còn thiền là để backtest cảm xúc.
Khi có sự rèn luyện với các ký ức vui, buồn này thì bạn vào lệnh thắng cũng sẽ không hừng quá, lệnh thua cũng không bị tâm lý quá, vì tâm trí đã trải qua sự rèn luyện rồi.
Ngày hôm nay của bạn thế nào? Cùng điểm danh bên dưới nhé!

25 Lượt thích

hoàn thành ngày 15 !

3 Lượt thích

Nay triển 30" từ sớm, cảm thấy đầu óc tĩnh hơn chút.

2 Lượt thích

điểm danh ngày 15 ạ, giờ e ngồi 30p mà cứ như 3p ấy, vèo cái là hết nhưng tâm trí thì vẫn tương đối vui nhộn :slight_smile:

2 Lượt thích

Điểm danh ngày 15 : Cảm xúc đã bị trai lỳ phần nào như bị vô cảm :smile::smile::smile:

2 Lượt thích

Cảm thấy có sự tiến bộ, tâm đã tịnh hơn chút r ^^

3 Lượt thích

Mình đã hoàn thành ngày 15 dễ dàng hơn đến 20p, khó khăn từ phút 20 đến phút 30

2 Lượt thích

hoàn thành ngày 15.giờ mình lấy suy nghĩ cảm xúc lúc trade thua để đối mặt với nó làm đối tượng thiền.tuy rằng nó chẳng dễ chịu gì phải sống chung với nó

2 Lượt thích

ngày 15. Đi được 1/2 chặng đường cũng chính là ngày thiền tệ nhất. Tưởng tượng mình như là chủ 1 trang trại nuôi cừu vừa mở cửa cừu chạy lung tung mất kiểm soát. Tối qua mất ngủ cả đêm có lẽ vì thế hôm nay đã làm k được tốt và ngủ gật rất nhiều lần. Trưa trưa gió thổi hiu hiu :smiley:

2 Lượt thích

Điểm danh ngày 15
Các cảm xúc quá khứ không còn dữ dội nữa
Nhưng khi thiền xong cảm thấy khá nặng nề
Ko biết tiến bộ hay thụt lùi nữa

2 Lượt thích

Em đã hoàn thành ngày 15.
Hôm nay nhìn vào cảm xúc vui thấy lúc đó mình trà đầy năng lượng hơn. Nhận ra mình nên suy nghĩ tích cực hơn. Càng suy nghĩ tiêu cực càng khiến mình mất năng lượng,không tiếp thu thêm được kiến thức gì cả.
Cảm ơn anh Trung nhiều ạ

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 15
Hôm nay thiền có cảm giác hơn ngày hôm qua mấy hôm trước thì thấy lâu nhưng hôm nay nghe thấy hết giờ mà giật mình sao hêt nhanh thế :slight_smile:

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 15.
Dạo này có thể do thiền mà mình bị SL ko thấy tức nữa, mà còn thấy buồn cười vì sao mình lại đặt cái lệnh dốt thế, nó vừa báo khớp lệnh là biết ngay mình đặt sai rồi, lại lập tức phân tích lại mà ko cay cú.

2 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 15!

2 Lượt thích

Ngày 15: Ngẫm nghĩ lại góc biểu đồ mới và bài viết quay lại Make forex simple đúng là không phải ai cũng hiểu được.

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 15.
tg trôi nhanh, ko còn nghĩ tới tg nữa rồi.
nhưng suy nghĩ vẫn nhảy lung tung.
Đã không còn buồn nhiều vì dính SL hn.
Nhưng luôn thôi thúc bản thân “hãy cố gắng hơn nữa”

2 Lượt thích

Day 15: Done
Thời gian: 10:25 - 10:45 PM

Hôm nay nhìn lại những khoảnh thời gian trống, và thời gian giành cho con mình là thiếu!!
Bọn nó chờ đợi những mẫu truyện đọc từ mình mỗi ngày, cớ mà có khi mình lại sao nhãn với lí do là mình bận việc. Mình hiểu hơn rằng phải sử dụng thời gian sao cho thật sự chất lượng.

Thanks Trung!
Cám ơn các bạn cùng đồng hành.

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 15.
Cảm nhận sau 15 ngày. Mình không còn fomo nữa. Chỉ đặt các lệnh limit và theo dõi hành động giá. Khi nào đạt điều kiện mới vô. Tuy nhiên vẫn có sai lầm và khi thiền mình đối mặt với cảm xúc lúc đó và hiểu tại sao mình lại hành động như vậy.
Lúc trước mình đã có lúc tìm kiếm cánh làm sao để rèn luyện tính kiên nhẫn… những khi qua bài thiền này, dường như đã đạt được mục đích. Quả nhiên khi ta cố gắn tìm kiếm thứ gì đó, thì nó cũng sẽ từ từ đến, bằng cách này hay cách khác.

Cảm ơn bài thiền.
Chúc mọi người ngày càng tiến bộ.

2 Lượt thích

Điểm danh ngày thứ 15.

1 Lượt thích

Hoàn thành này thứ 15. Chúc mn ngủ ngon. :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích