Ngày 3: Thiền thì nhắm mắt, mở mắt hay ti hí?

Chúc mừng bạn đã tiến tới ngày thứ 3. Chúng ta đã được 1/10 chặng đường rồi nhỉ?

Hôm nay mình vẫn tiếp tục bài thiền 15′ với nhịp thở Làm Sạch Tâm Trí. Bài thiền theo hơi thở Làm Sạch Tâm Trí thì hơi thở sẽ theo dạng hít vào nhanh, sâu. Sau đó, thở ra từ từ với thời gian thở ra gấp khoảng 3 lần thời gian hít vào ( hít vào khoảng 3s và thở ra khoảng 9-10s)

Như những bài trước bạn có thể dùng app ” Hơi thở Prana” trên app store để hỗ trợ nhé! (Khi dùng app cảm giác thiền dễ tập trung hơn trước kia những ngày đầu không dùng app nhiều)

Trong bài thử thách này mình đặt ra mức 15′ làm chuẩn nhưng mọi người nếu thấy khả năng mình ngồi lâu được thì có thể đưa lên 20′, 30′ tùy ý nhé.

Thử thách 30 ngày với Thiền cùng Medio

Nếu bạn khó khăn hơn do mới bắt đầu (trước kia mình bắt đầu thiền cũng vậy) thì hãy bắt đầu với 10′ cũng được nhé. Sau đó tăng dần từ từ lên để cơ thể và tâm trí quen dần ( không sao cả nhé, 10′ cũng là tốt hơn không thiền rất nhiều rồi)

Trải nghiệm của mình ngày hôm nay cảm thấy thời gian thiền đã trôi nhanh hơn so với 2 ngày hôm trước, có lẽ do tâm trí đã bắt đầu quen dần hơn. Trước mình ngồi thấy lâu quá đôi khi còn ngó xem đồng hồ xem thời gian sắp hết chưa – mặc dù đã đặt chuông rồi…

Tâm trí thì vẫn là một cảm giác lâng lâng hơi quay quay nhưng không hiểu sao mình không có cảm giác rõ rệt bằng hôm qua. Tuy nhiên lại nghe tiếng động xung quanh thấy rõ ràng hơn như tiếng gió, tiếng khoan tường ở đâu đó xa xa… không biết có phải sắp tiến hóa thành chó không nữa ^^
Chắc sẽ có bạn nhắm mắt là thấy hình ảnh xanh xanh đỏ đỏ của những cây nến, nếu vậy hãy thử đẩy hình ảnh nến đó ra xa dần rồi mờ hẳn xem sao nhé!

Nếu bạn gặp tình trạng ngồi thiền dễ ngủ gật hay thử áp dụng tip sau đây nhé:

” Bạn không thiền bằng cách nhắm mắt nữa mà sẽ mở mắt, sau đó mắt hướng xuống nhìn xuống sàn cách trước mặt khoảng 2,3m”

Cũng là câu hỏi của 1 bạn hôm trước có hỏi mình trên Hội Quán là thiền nhắm mắt hay mở mắt.
Đây là một cách thiền thực tại mà nhiều thiền sư Vipassana áp dụng để cảm nhận về thực tại, mắt nhìn sàn cách trước mặt khoảng 2-3m mình thấy là để cho đỡ mỏi mắt và nhìn tập trung quá nhiều về 1 thứ.

Còn lại hơi thở và mọi thứ khác vẫn như khi bạn ngồi thiền nhắm mắt mà thôi.

Điểm danh ngày thứ 3 và chia sẻ cảm nhận của bạn ở phía bên dưới nhé. Đừng quên share cho bạn bè thử thách này nếu bạn thấy cần thiết với họ. Mình cũng rất biết ơn đứa bạn mình trước kia cho mình biết đến Thiền nên đã giúp mình trải qua rất nhiều lần stress và trầm cảm. Biết đâu, điều này cũng sẽ giúp người bạn đó của bạn. Lại còn có người thực hiện thử thách cùng nữa!

Chào mọi người!! Hẹn gặp lại tại ngày thứ 4 nhé!!

28 Lượt thích

Ngày thứ ba
Chuyển Thiền sáng sớm
Đã tập trung hơn nhiều
Thiền xong còn luyện hơi thở theo app
Cảm ơn anh Trung nha

1 Lượt thích

điểm danh ngày thứ 4 mình thiền 20p ạ. Hnay tập trung luyện thở bằng bụng mà khá khó khăn :(, vì tập trung thở nên tâm trí ít lăng xăng hơn chút. Cảm ơn vì 1 ngày mới đã đến!

1 Lượt thích

Ngày 3 của mình: Ngồi 1 mạch 30". Sau 30 phts ngồi liền chân vẫn bị tê mỏi, nhưng hình như đã tìm được cảm giác tập trung vào hơi thở, chỉ cảm nhận nhịp điệu App, hy vọng buổi 4 cảm nhận rõ ràng hơn.
Khi chiều nay thiền 15 phút nữa.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 03. Tâm trạng thoải mái hơn khi vào và giữ lệnh :smiley: Chúc cả nhà mạnh khỏe và bình an.

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 3, nhưng vẫn chưa thực sự tập trung, khi bắt đầu tập trung thì hết giờ :sweat_smile:

1 Lượt thích

Ngày 3 thanh lọc được tạp niệm tốt hơn. Vẫn phải dùng ý trí chưa thể tự nhiên đc. Cảm giác ngồi có dễ chịu hơn

1 Lượt thích

Hôm nay mình thiền được liên tục 15p theo app ( có nghỉ giải lao 5p ^^). Mình muốn tập trung nên thiền mở mắt và nhìn vào app luyện thở. Đôi khi không theo kịp hơi thở đó là lúc tâm trí lung tung nhưng đã nhận ra và kéo nó trở về tập trung vào luyện thở, Có ngủ gật 2 lần ( chỉ vài giây là giật mình liền ^^). Tôi ơi cố lên. Mọi người ơi cố lên

2 Lượt thích

hoàn thành ngày 3 .hơi thở hôm nay có đã ổn hơn

1 Lượt thích

Ngày 3: ko biết bao giờ thì chân sẽ hết tê nhỉ. tâm trí vẫn bị xáo trộn chưa tập trung tối đa đc .

1 Lượt thích

hoàn thành ngày thứ 3 :frowning:

1 Lượt thích

Đã hoàn thành xong ngày thứ 3. Hơi thở còn đứt đoạn bởi vọng tưởng.

1 Lượt thích

hoàn thành ngày thứ 3 :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Done ngày 3: 5h55 - 6h10
Thiền xong vẫn tê chân…:smiley:
Mình ngủ dậy, vệ sinh cá nhân xong thì tập luôn… nhiều khi nếu nhắm mắt lại muốn ngủ thật :))
Nên mình mở mắt, nhưng không nhìn xa, cũng ko nhìn xuống đất. Trước mình hay nhìn ảnh 3D, nên mình mở mắt và áp dụng cách nhìn đó =))

1 Lượt thích

Hoàn thành xo ngày thứ 3: thời gian cảm thấy ko lâu như 2 ngày trước dù cũng chỉ thuyền 15p, tập trung hơn hơi thở hơn hít vào nhanh và thở ra chậm chậm, còn tâm trí thì vẫn còn đi lang thang nhưng nó đi kiểu đi qua nhà hàng xóm chơi thôi chứ ko đi du lịch như ngày đầu. hihi cảm thấy tốt hơn tí rồi. :yum:

1 Lượt thích

AD cũng học theo thầy Hùng à bạn?

Không bạn. Mình lấy ảnh trên mạng để minh họa thôi.

1 Lượt thích

Các chướng ngại trong thiền là dễ bị hôn trầm (là buồn ngủ á - thì nên mở mắt), và bị trạo cử (thân hay bị lắc lư). Cố gắng nhiều, qua được cái này thì bắt đầu bước tiếp theo là các suy nghĩ vọng tưởng cứ tràn ngập lên trong đầu, mọi suy nghĩ cứ lờn vờn suốt, theo dõi hơi thở ra vào và ý thức, nhận diện được nó rồi từ từ các suy nghĩ vớ vẩn nó mới lắng xuống…
nếu mọi người ngồi thiền bị hôn trầm và trạo cử nhiều, thì nên thiền hành (Tức là thiền đi - đi nhẹ nhàng thật chậm, từng động tác thở ra hít vào, và cảm nhận từng bước chân tiếp xúc với mặt đất…) Cũng sẽ đạt được trạng thái tinh thần tươi tĩnh ạ.

3 Lượt thích

Ôi ngày thứ 3 với 20p mà sao khó khăn thế. Chân tê, lưng mỏi. Nhưng xong 20p người thật khoan khoái.

1 Lượt thích

Ngày 3 hoàn thành 10 phút buổi sáng. Nhưng tâm vẫn chưa tập trung, hơi thở vẫn chưa đều. Nhưng cảm nhận được là cảm xúc đã thay đổi tích cực.

1 Lượt thích