Ngày 28: 3 ngày cuối cùng của thử thách

Một trong những lợi ích của hành thiền là giúp chúng ta chú tâm đến cuộc sống một cách tò mò và mở rộng, thay vì nhìn nhận những phức tạp của cuộc sống như một sự vật lộn không ngừng.
Khi dùng từ “vật lộn”, ý mình nói tới việc chúng ta không muốn cuộc sống diễn ra theo cách của chính nó. Điều này rất phổ biến. Với bạn thân mình khi nhìn lại bản thân ngày xưa mình phát hiện ra mình không chỉ chối bỏ những trải nghiệm của mình trong cuộc sống, mà rất nhiều lúc, chúng ta chối bỏ toàn bộ sự vật.

Dấu hiệu minh chứng cho những điều trên là ở chỗ tâm trí ta lúc nào cũng ở nơi khác. Chúng ta đang nghĩ tới ngày mai, hoặc một thời điểm trong quá khứ.
Chúng ta đang nghĩ tới những việc cần làm, ước mình là nói, đã làm điều này, điều kia trong ngày hôm qua,…
Cuối cùng lại bỏ qua những gì mình đang sống trong thực tại và rồi ngày mai lại nghĩ những gì xảy ra trong ngày hôm nay…
Mình không nói rằng việc thiền giúp chúng ta loại bỏ được điều này 100%. Chẳng có thứ gì là tuyệt đối cả, vì nó còn tùy thuộc vào hệ quy chiếu bạn đang xét.
Thiền chỉ đơn giản là để những lúc như vậy bạn nhận ra tâm trí mình đang lang thang và đưa nó về với thực tại mà thôi. Khoảnh khác bạn đưa tâm trí mình trở lại, đó chính là khoảnh khắc Thiền thuần túy.
Đã đến ngày thứ 28 rồi, mọi người cũng đã cùng mình đi qua rất nhiều các dạng thiền khác nhau. Thời điểm này mọi người có thể tùy ý thiền theo đối tượng nào mình thích hoặc tổng hợp các đối tượng thiền khác nhau trong 1 lần.
Cũng không nhất thiền phải ngồi khoanh chân lại như những ngày đầu khi chúng ta có thể thiền khi ăn, khi chạy xe ngoài được chỉ đơn giản bằng cách tập trung cảm nhận những gì mình đang làm.
Chúc mọi người và gia định có 1 ngày cuối tuần vui vẻ. Cùng điểm danh ngày thứ 28 nhé!

22 Lượt thích

ngày 28 đã hoàn thành bớt lang thang cần cố gắng thêm ^^

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 28 .
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ !

2 Lượt thích

Hoàng thành ngày 28 và chân đã có 1 lớp đệm để khỏi cảm giác đau.

2 Lượt thích

Điểm danh ngày 27, 28
Hôm qua chờ mãi ko thấy topic điểm danh xong mình quên luôn :grin:

2 Lượt thích

Ngày 28: Nay đám cưới nên thiền đủ mọi giác quan :rofl:

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 28.
“tập trung cảm nhận những gì mình đang làm”
đơn giản vậy thôi, mà ko phải lúc nào cũng nhận ra và quý trọng.
Cảm ơn add. :slightly_smiling_face:

3 Lượt thích

Mình đã hoàn thành, hôm nay thấy tập trung hơn. Tự hứa là sau 30 ngày thử thách thì ngày nào mình cũng thiền ít nhất là 10p. Cảm ơn ad đã cho anh em chúng tôi biết đến môn này (tuy có người đã biết trước)

3 Lượt thích

Điểm danh ngày thứ 28 nhé!
Chúc mọi người sống đúng với thực tại.

3 Lượt thích

hoàn thành ngày 28 chúc ae nn

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 28. :stuck_out_tongue:

2 Lượt thích

Nay em thiền quán hơi thở vì thấy thièn kiểu này làm mình giảm căng thẳng tốt nhất ^^

2 Lượt thích

Ngày 28: thời gian trôi nhanh quá nhìn lại chặn đường đã qua mình đã thay đổi rất nhiều.

3 Lượt thích

Điểm danh ngày 28. Chúc mn ngủ ngon.

1 Lượt thích

Những chiện hôm qua làm ta bứt rứt khó chịu có sao phải nghĩ, thiền quay về thực tại giúp ta sống cho hôm nay lòng vơi đi chút bùn

1 Lượt thích

Nhanh quá vậy đã 28 ngày.

2 Lượt thích

Bây giờ mình trên đường đi làm về có thể thiền được rồi

1 Lượt thích
  • Hoan thanh ngay 28 :slight_smile:
1 Lượt thích

hôm qua quên chưa điểm danh nè :slight_smile:

1 Lượt thích

điểm danh ngày thứ 28…thời gian trôi nhanh thật

1 Lượt thích