Ngày 9: Người gác cửa của những ý nghĩ

Vậy là chúng ta đã bước sang ngày thứ 9 trong thử thách Thiền 30 ngày. Đây cũng là ngày thứ 2 mình và các bạn bắt đầu bài Thiền bằng ý nghĩ.

Ngày 9 thiền 30 ngày người gác cửa của ý nghĩ

Về tiến bộ của mình cũng không khá hơn so với ngày hôm qua. Quả thực việc đứng ngoài quan sát ý nghĩ của chính bản thân mình là không hề dễ. Bởi vì bộ não chúng ta đã quá quen với thói quen suy nghĩ nhảy nhót quá lâu rồi. Bản chất mỗi khi suy nghĩ chúng ta đều bị suy nghĩ đưa đi chứ không phải đóng vai trò là một người quan sát.

Mình cảm thấy điều này nó giống như đang là một nhân viên quèn trong 2 chục năm giờ tự nhiên được nâng cấp nên thành quản lý nên còn nhiều bỡ ngỡ với công việc vậy.

Trong thời gian hành thiền ngày hôm nay mình liên tục bị suy nghĩ cuốn đi và sau đó đều phải sử dụng điều hòa hơi thở trong khoảng 30s – 1 phút để đưa bản thân trở lại trạng thái thiền.

Có thể bạn cũng sẽ gặp tình trạng tương tự như mình vậy. Nhưng đừng nản chí, hôm nay mới là ngày thứ 2 thôi, chúng ta sẽ tiếp tục tập luyện và cải thiện vào những ngày tiếp theo.
Về bản chất thiền cũng khá giống với khi bạn bắt đầu với Price Action. Ban đầu xem video Youtube của mình có lẽ nhiều bạn sẽ nghĩ đơn giản nhưng khi vào thực hành rối loạn không phân biệt nổi các xu hướng. Nhưng ngày qua ngày, việc nhìn xu hướng dễ như ăn kẹo vậy (có khi còn dễ hơn vì ăn kẹo nhiều có thể bị tiểu đường).
Vì vậy chắc chắn mình và bạn sẽ tiến bộ phải không?hehe

Mấy hôm gần đây mình bắt đầu ở lớp tập Yoga, cũng do trong lúc chờ phòng Gym hoàn thiện nên tập tạm Yoga trước. Trong khi tập Yoga cũng có thiền và điều hòa nhịp thở nên mình cũng có thêm thời gian để rèn luyện thêm. Tuy rằng tập xong về hơi đau háng…

Ngày thứ 9 này của bạn thế nào? Hãy comment trải nghiệm bên dưới để mình biết nhé! Mà thế nào Topic ngày 1 đông người comment, các topic những ngày sau cứ hẹo dần. Anh em ngã ngựa bớt rồi à?

22 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 9. Theo dõi vọng tưởng. Hôm nay khá hơn hôm qua. Biết vọng tưởng tới và lấy tâm về tĩnh lặng,không không.cứ vậy cứ vậy…

2 Lượt thích

Xong ngày hôm nay, nay chuyển sang thiền buổi sáng.
Suy nghĩ thì cứ bay loạn cả lên thôi, theo a Trung là người giữ cửa mình quan sát suy nghĩ đó xem suy nghĩ đó rồi mình cho suy nghĩ đó qua cửa hay là phải giải quyết suy nghĩ đó rồi mới sang suy nghĩ khác, em chưa rõ ở đây là quan sát suy nghĩ như thế nào?

2 Lượt thích

Ngày 9 là một ngày để trấn tĩnh lại hơn so vs ngày hôm qua. Tuy chưa thể quan sát hết suy nghĩ của mình. Nhưng những lúc bị cuốn đi vẫn kiểm soát lại đc

1 Lượt thích

chào mừng ngày thứ 9, mình thức dậy lúc 5h, tối ngủ hơi muộn chút là sáng hôm sau sẽ thiếu ngủ. thiền ko được tập trung. Phải điều chỉnh lại giờ ngủ buổi tối, hic hic

1 Lượt thích

Hôm nay cảm thấy thiền chửa thực sự chất lượng, khi chiều phài làm lại. Đầu óc quan sát thấy như … bãi rác Nam Sơn, sóc Sơn bị chặn xe ấy.

1 Lượt thích

Bạn xem ngày 8 mình đã viết rồi nhé

1 Lượt thích

hoàn thành ngày 9.
quan sát suy nghĩ kiểu " tôi đi tìm tôi " vậy.
vừa bắt đc 1 suy nghĩ thì nó giống như nv bị xếp phát hiện : " a bị xếp phát hiện rồi " rồi suy nghĩ đó nó nặn xuống lại suy nghĩ khác nổi lên . làm đôi khi bị quên mất vai trò quan sát của mình :sweat_smile:

1 Lượt thích

Ngày 9. Lần đầu thiền mà quan sát suy nghĩ. Hôm nay mới nhận ra chỉ trong 15p mà mình có đến hơn 20 ý nghĩ. Đủ mọi thứ trên đời. Suy nghĩ đến rồi đi cũng nhanh nhưng có vài cái suy nghĩ lâu và làm hơi thở bị loạn. Phải ngồi tập trung khoảng 1p mới bắt đầu thiền tiếp

1 Lượt thích

Day 9: Done
Thời gian: 6:40 - 7:40 AM
Mình cũng giống Host Trung, và bị cuốn vào dòng suy nghĩ dài. Và mình lại đi sâu sa hơn tìm gốc rễ vấn đề trong dòng suy nghĩ ấy. Nhưng may quá, chân bị tê cứng, đau quá nên thoát được dòng suy nghĩ liên miên :smiley:

1 Lượt thích

hoàn thành ngày 9. tâm hồn bị cuốn đi theo suy nghĩ đi lang thang. hì

1 Lượt thích

Kết thúc ngày 9: Trong đầu trống rỗng các bác ak. Hình như Forex bị lãng quên chậm dần đều hay sao ý. Bjo chỉ chờ chuông báo thôi chứ không còn cái thời tý tý là bật MT4 lên ngắm nến ^^

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 9: còn mình thì mỗi ngày đọc thần chú thêm 3 lần để dạy bảo đứa trẻ bên trong mình :smile:

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 9

• Hôm nay cũng ko biết diễn tả cảm xúc như thế nào nữa :frowning:
1 Lượt thích

Hôm nay 15p của mình đã qua dễ dàng hơn, lưng đỡ mỏi và cảm giác dễ chịu hẵn. Nhưng suy nghĩ vẫn như con khỉ

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 9 (15 phút) :sunny:

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 9. Thiền quán suy nghĩ khó quá, nhiều lúc trôi theo suy nghĩ luôn mà ko biết =((!

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 9.
tg đã trôi nhẹ nhàng hơn, suy nghĩ thì vẫn nhảy như “ky khỏn” :monkey:
Ông bạn @lytran có thể chia sẻ mấy câu “thần chú” đc ko?
Tui là tui kết cái Sơ đồ tư duy của ông bạn lắm đấy. Cơ mà vẫn chưa làm hiệu quả đc hiii.
Chúc cả nhà ngủ ngon. :slightly_smiling_face:

2 Lượt thích

Mình thiền từ sáng (6h45 đến 7h00) nhưng giờ mới điểm danh.
Anh/chị có ai hay nghe dẫn thiền của các thiền sư không ạ?

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 9
Hôm nay ko biết nói là hiệu quả hay tiến bộ nữa
Nửa thời gian đầu gần như không có luồng suy nghĩ nào cả nhưng về cuối thì nó lại mạnh dần lên không thể kiểm soát được

1 Lượt thích