Ngày 9: Người gác cửa của những ý nghĩ

Hoàn thành ngày 9: Buổi sáng 6h-6h15
Buổi sáng hôm nay thực sự mình không biết phải làm gì nữa, không biết nghĩ về gì. Do chưa có đề bài của anh Medio. Nên cứ mong lung, chỉ tập trung hơi thở được chút, rồi suy nghĩ lộn tùng xèo.

Sau khi đọc lại nội dung thiền, mình đã hiểu và quyết định thiền lần 2.
21h45 - 21h55

Mình đứng ngoài quan sát, ngẫm lại những lệnh vào ngày hôm nay. Mình nghĩ về những mục tiêu xa hơn, rồi nhìn lại những lệnh sai, liệu những lỗi sai đó lặp lại như thế, thì mục tiêu có đạt được không?
Tóm lại là mình như đang xem lại bộ phim mình đã diễn… từ công việc, gia đình, bạn bè…
Mình xem mình đã làm những gì…

Cảm ơn
Chúc mọi người vui vẻ.

Mai mình sẽ tiếp tục bài thiền này.

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày 9. Không biết diễn tả sao nữa :laughing: :laughing: :laughing:

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 9. Khổ, người thân thấy mình thiền nhìn với ánh mắt kiểu: chắc điên rồi, định theo giáo phái nào hay đi tu hay gì … haha. Hôm nay còn được cái nhà hàng xóm nhảy uỳnh uỳnh trên đầu nữa, đeo tai nghe để thiền mà vẫn thành ra quá nhiều suy nghĩ , khó tập trung.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 9. Chúc ae ngủ ngon nhé.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 9
Cảm ơn anh Trung

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày 9, hôm nay em hơi mệt, do qua ngủ dc đúng có 2 tiếng, giờ mới thực hiện dc, mới dc 12’ con đã khóc oà hét toáng lên thế là thôi dừng luôn. Coi như tạm chấp nhận là hoàn thành buổi 9 nha A :joy::joy::joy: vẫn như hôm qua vẫn chưa quan sát dc suy nghĩ của mình, vẫn điều hành mọi chuyện suy nghĩ từ chuyện này sang chuyện khác. Hi vọng mai sẽ khác tốt hơn từng ngày

1 Lượt thích

Mình cũng đã hoàn thành ngày 9. Cảm giác vẫn chưa khá hơn được so với ngày hôm qua. Tiếp tục cố gắng.

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày thứ 9!

1 Lượt thích

Ngày 9, tâm trạng tốt lên sau khi hoàn thành bài thiền :slight_smile:

1 Lượt thích

Đã hoàn thành ngày 9: 22h10-22h30. Hôm nay quyết định tăng thời gian lên từ 15’ lên 20’. vẫn chưa tập trung cho lắm, chắc do tác động của công việc trong ngày còn lại.

1 Lượt thích

Cảm giác không khác nhiều so với ngày thứ 8, ý nghĩ vẫn đến và đi kèm theo khoảng trống,nhiều lúc bị cuốn theo dòng suy nghĩ mà chưa đứng ở vị trí người quan sát

1 Lượt thích

Vậy là duyên phận rồi ông kên tiki mua ngay cuốn “Bí Mật Của Phan Thiên Ân” do mình đọc blog của Medio review và mình dính luôn tới giờ
https://medio.vn/books/review-sach-bi-mat-cua-phan-thien-an-alan-phan/

2 Lượt thích

đã hoàn thành xong ngày 9. nhưng hôm qua lúc tối cúp điện mình ko điểm danh được.hihi
cảm giác là suy nghĩ nó đi mây về gió ngao du khắp thiên hạ, như một con thú hoang thích khám phá và chu du.
làm sao để thu phụ nó đây :roll_eyes: :roll_eyes: :roll_eyes: :roll_eyes:

1 Lượt thích

hoàn thành ngày thứ 9…e thấy khá khó để định tâm mình quan sát bản thân a ạ…có lúc bị sao nhãng thấy nản dần …muốn đứng dậy a ạ …sau sd hơi thở để chấn án lại mọi thứ…chắc 1 phần mấh nah thua gu nên hơi nản

1 Lượt thích

E đã hoàn thành ngày thứ 9. Thời gian giờ trôi nhanh quá. E có nhiều suy nghĩ nhưng như a chỉ dùng hơi thở để đưa về trạng thái ban đầu. Hn e mới thấy vì sao mấy ông thiền sư ngồi im đc lâu như vậy.

1 Lượt thích

Ngày thứ 9. Tâm trạng tốt hơn sau thiền mạc dù vẫn chưa thực hiện đc cách thiền bằng suy nghĩ.

1 Lượt thích

ngày 9, đôi khi đầu óc trống rỗng, chẳng biết mình nghĩ gì, đôi khi nghĩ xong rồi mới biết mình đã nghĩ về nó

1 Lượt thích

Không dễ dễ quản sát ý nghĩ, có khi ý nghĩ là mình đang quan sát ý nghĩ. Thế thì có đc gọi là đầu óc trống rỗng không nhỉ?

1 Lượt thích

Mình đã hoàn thành ngày thứ 9. Đầu mình nghĩ khá ít trong khi thiền (khoảng trống nhiều) ko biết là đúng hay sai cách nhưng thấy thời gian trôi qua nhanh hơn, vèo cái hết giờ.

1 Lượt thích

hoàn thành ngày 9
nhắm mắt lại và gỡ bỏ những suy nghĩ trong đầu, bắt đầu có cảm giác tập trung được khi thiền
22h10 - 22h25

1 Lượt thích