Ngày 18: Thiền bằng tri giác

Chúng ta đã trải qua gần 1/3 quãng đường với những bài thiền về Hơi thở, Suy nghĩ, Cảm xúc. Thực ra bạn có thể sử dụng bất cứ điều gì làm đối tượng thiền. Tất cả những gì đang xảy đến với mình, dù là sự trỗi dậy của những ý nghĩ, cảm xúc hay tri giác. Tùy bạn lựa chọn.
Chẳng hạn, nếu bạn tập trung vào một mùi khi đang hành thiền bạn có thể thấy mình sa vào suy nghĩ:" Thật là mùi kinh khủng, nhà nào nướng mực vào buổi sáng thế này,…". Một lần nữa, bạn lại đnag xao nhãng, bạn có cảm giác khó chịu và phản ứng lại. Tất cả chỉ vì mùi mực mà thôi.
Thiền về tri giác - nghe, nhìn, nếm, ngửi,… - giúp chúng ta thấy ngay cả một thứ nhỏ nhặt nhất cũng có thể đưa ta vào một cuộc vật lộn ngày càng tăng bên trong.

Hoặc một tri giác có thể làm chúng ta cứ thế chạy loanh quanh, khiến ta sống trong một thế giới tưởng tượng
Chúng có thể cho ta thấy làm thế nào chúng ta gây khổ cho chính mình bằng cách để một cảm giác đơn giản nhất gợi ra một ký ức, sau đó có thể leo thang thành cảm xúc khó khăn. Nhưng ở chiều ngược lại, chúng cũng là cơ hội để ta đi vào những cảm xúc dễ chịu, vui vẻ. Các giác quan vô cùng sống động , chúng có khả năng đưa ta thằng vào cốt lõi của khoảnh khắc hiện tại.

Bài thực hành sử dụng âm thanh làm đối tượng Thiền
Để bắt đầu bài thực hành này, hãy kiểm tra tư thế thoải mái nhất có thể. Với bài thực hành này chúng ta cố gắng đừng chuyển động để tăng cường nhận thức để bạn không mất cả buổi tập trăn trở cố tìm sự thoải mái
Trong giây lát, ngồi và thư giãn cơ thể, nhận biết mọi điều đang xảy ra với thân và trạng thái của tâm. Không phán xét.
Tiếp theo, chú ý tời âm thanh xung quanh, để âm thanh trở thành đối tượng của Thiền. Ở đây, bạn đang thực hành thiền chỉ, nghĩa là chọn một đối tượng của thiền và để nó như nó là. Đưa toàn bộ sự chú ý vào âm thanh. Khi chú ý trở nên xao nhãng, chỉ việc trở lại với âm thanh.
Đầu tiên, lắng nghe âm thanh ở xa. Bạn có thể nghe thấy các âm thanh gần hơn, tiếng xào xạc của thứ gì gần đó như tiếng điều hòa, tiếng quạt quay.
Hãy lắng nghe âm thanh ở xa, và rồi nếu có những âm thanh gần hơn, hãy lắng nghe cả những âm thanh ấy.
Ở đây không có gì tốt hay xấu. Chỉ thư giãn, cởi mở, lắng nghe (ví dụ đang thiền bạn nghe thấy tiếng nẹt bô xe của một thanh niên nào đó ngoài đường thì cũng không phán xét kiểu “thằng vô học” nhé. Đơn giản mình chỉ nghe thấy tiếng nẹt bô xe thôi).
Nếu ý nghĩ kéo bạn đi, hãy nhận ra, rồi trở lại với lắng nghe.
Hãy lắng nghe sự yên lặng, sự yên lặng có thể bị ngắt quãng bởi một âm thanh từ xa hoặc một thứ gì đó đang tiến lại gần bạn. Hãy lắng nghe nhịp tim mình…
Vào cuối buổi hãy thư giãn. Ngồi trong bất kỳ tư thế nghỉ ngơi nào phù hợp với cơ thể bạn nhé!
Cùng điểm danh ngày thứ 18 nào mọi người ơi!

25 Lượt thích

30" ngày 18. Nay Tập trung biết được xung quanh mình nhiều loại chim quá. Nghe và phân biệt rõ ràng từng loại.

2 Lượt thích

Thời của mình chưa tới, mình vẫn đang ở nhưng buổi thiền đầu tiên, Mỗi lần thiên phải ngồi trong màn, các đồng chí muỗi ghét mình thật sự luôn. Sự khó chịu đến từ những điều nhỏ bé cũng gây hậu quả to lớn.

3 Lượt thích

hoàn thành ngày 18 !

2 Lượt thích

Mình thấy có sự khác biệt, giờ xuất hiện 1 tâm theo dõi với tần suất nhiều hơn, mỗi lần xử lý tình huống, hơi bực tức, vui sướng cười to là có 1 tâm quan sát nhắc bảo tâm đang bất ổn, biểu hiện rõ ở nhịp thở mạnh hơn, tim đập nhanh hơn… mình quan sát nó thì nó lại hạ dần xuống

4 Lượt thích

điểm danh ngày 18, hnay mình thiền được 40p, mức độ đau tê chân xuất hiện chậm dần rồi :slight_smile:

3 Lượt thích

đã hoàn thành ngày 18 -1, mình đã lắng nghe âm thanh từ ngày 3 hay ngày 4 gì rồi, nên bài này pass dễ dàng hề hề :smiley:

2 Lượt thích

hoàn thành ngày 18. lắng nghe âm thanh và tập ko phán xét nó

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 18.
do buồn ngủ nên chưa cảm nhận đc nhiều.
Nhưng thấy vui vui :slightly_smiling_face:

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 18

• Cảm thấy chưa được như ý lắm chắc tối làm lại trước khi đi ngủ
2 Lượt thích

Ngày 18 : Tranh thủ lúc vợ nấu ăn thiền , thấy thú vị

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày 18. Thiền cố gắng lắng nghe âm thanh ở xa nhưng vẫn ko nghe đc, chắc phải luyện tập 1 vài ngày nữa :smiley:

2 Lượt thích

Hoàn thành ngày thứ 18
“Lắng lòng nghe lắng lòng nghe.
Tiếng chuông(dế.xe…) huyền diệu đưa về nhất tâm”
Đây là câu thoại cho ai làm quen thiền bằng lắng nghe.

2 Lượt thích

Day 18: done
Thời gian 9:10 - 9:30 PM

Thanks Host Trung, anh em!

2 Lượt thích

Bây giờ mình mới hoàn thành, 1 ngày bận bịu nhưng cảm thấy nhẹ nhàng

2 Lượt thích

Hôm nay một ngày thiền khá tệ
Những âm thanh và suy nghĩ luôn đi song song nhau khó kiểm soát

3 Lượt thích

Hoàn thành ngày 18.
Tập trung vào âm thanh dường như dễ hơn bài về cảm xúc. Nhà mình chung cư nghe toàn tiếng xe cộ ở dưới, tuy thiền không mất tập trung nhưng nó kiểu có cảm giác những tiếng đấy gây bức bối khi mình tạp trung nghe lâu.

2 Lượt thích

Điểm danh ngày 18.
Nội dung này thiền khá hấp dẫn.

cảm ơn bài thiền.
Chúc mọi người cùng tiến bộ.

1 Lượt thích

Ngay 18: Hai mặt của cấu trúc thị trường.
Mình thì bắt đầu với một hơi thở dài sau đó tiếng quạt tiếng dế kêu rồi bài hát câu nói hình ảnh liền mạch như một câu chuyện.

1 Lượt thích

Hoàn thành ngày 18. Tập trung lắng nghe âm thanh cũng dễ giống như tập trung vào hơi thở vậy

1 Lượt thích