[Kinh nghiệm] Trader không Fomo - Bài 3

Bài mới nhất ở chuỗi không fomo này là bài này rồi bạn. Bài 4,5,6 mình chưa sản xuất :smiley:
Bạn xem các bài của các chuỗi ở đây nhé

2 Lượt thích

Hợp lý và e cũng nhận định như thế cảm thấy nó hợp logic hơn. và những đoạn m15 hồi ĐẸP e coi luôn là KLV h1 (khi đó ở H1 chỉ hơi đẹp hoặc là đẹp). Gần đây e trade như vậy a ạ

3 Lượt thích

ad trade thế maket làm sao thịt luộc được ad :)))… Hnay mình hụt mất 1 lệnh GU, hới tiếc :frowning:

quá hay. ghi lại để đọc

1 Lượt thích

Thanks ad. à mình lại tưởng làm chung với cái không dấu dốt. Sơ ý quá sorry ad.

@Medio Em có 2 thắc mắc mong anh giải đáp ạ

Câu hỏi 1:

Ở đây anh nói giá chưa phá đáy cũ nên (1) không phải KLQT. Nhưng ở ảnh này

Thì (1) lại là KLQT là sao ạ?

Câu hỏi 2:

Mong anh giải đáp ạ

3 Lượt thích

câu hỏi 1 thì mjk hiểu là cứ cái time frame nào đẹp thì trade lấy M2 lọc cho M5 ////// câu hỏi 2 cũng thắc mắc giống bạn và đã hỏi

mình hiểu ý bạn. Về câu hỏi 1 thì cứ cho là dùng m2 để lọc m5 nhưng mà những trường hợp M5 phá giả, xuống M2 lại thành phá thật như này thì mình mong muốn sẽ tìm được một điều kiện nào đó thỏa mãn hơn để vào lệnh còn không với những gì đã học thì quá 50 50 nhất là khi đang trade những khung nhỏ như m2 m5

M5 phá giả

M2 lại phá thật

1 Lượt thích

Mình dùng m2 lọc hồi m5, còn lọc phá thật giả ở m5 thì soi m2 m5 m10. 2 /3 TF là thật thì là thật, ngược lại là giả.

1 Lượt thích

Mình có xem khung m10 ở trường hợp này. M10 ở trường hợp này mình thấy giống phá vỡ giả vì momentum mua lênh khá mạnh thể hiện qua các râu nến. Tổng kết lại thì m5 giả, m10 giả → phá giả. Không biết góc nhìn của bạn trong trường hợp này như nào?

1 Lượt thích

cái m5 bạn đang thắc mắc thì người ta đang xét của m15 nên xuống m5 thì hồi phảỉ hồi rõ ràng và phá phải phá rõ ràng. chứ ở đây không phải khẳng định m5 là phá giả mà là đang đưa ra kết luận cho m15.

Mình cũng coi là giả. Với mình thì đó k phai keylv M5.

Giả sử nếu đó là KLQT m5 thì bạn nghĩ chỗ này đã là phá chưa nhỉ :frowning: đọc bài của anh Medio thì là phá rồi :frowning:

3 Lượt thích

Vấn đề là mình chưa biết anh Medio đang trade ở TF nào. Có thể anh ấy đang trade ở M2. Còn mình trade ở M5 thì nó là chưa phá. Nhưng với mình trước đó cái đáy đấy không phải keylv của M5 rồi, nên đáy đó có phá hay chưa nó không quan trọng với mình vì vẫn coi là đi ngang.

2 Lượt thích

như mjk học và trải nghiệm thì đó là phá giả quá giả không cần phân vân/// nhưng không biết AD nhìn vào đâu để cho là phá thật nên mjk cũng đã hỏi bên trên đó // là có cơ sở nào hay cứ thấy xa xa thì vào ( tin vào con tim :wink: )

2 Lượt thích

cái này đợi ad giải đáp thui :frowning:

4 Lượt thích

ở câu hỏi số 2, nếu là mình thì mình cũng xác nhận đó chính là keylevel quan trọng của M2. tuy nhiên, nếu xét 1 cách chỉnh chu, quy tắc trước giờ mà nói thì chỗ bạn chỉ nó chưa phá lên rõ ràng.

2 Lượt thích

Ờ hé, giờ mình mới để ý cái này :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

1 Lượt thích

Cái mình đang xem M5 phá giả với hồi ở bên trên thì không đẹp ý. Ý của mình là mình xem nó để khẳng định cái KL quan trọng của M15. (Dùng M5 để xác thực lại M15)

Còn cái M2 là mình dùng để xác thực cho M5, có nghĩa ở trường hợp này mình coi cái KL quan trọng của M2 với M5 là trùng nhau.
P/s: Một cái phá thật hay phá giả thì cần nhìn nhiều timeframe mới biết được. Ở M2 nó rõ ràng quá nên mình cho là phá thật ở M5.

3 Lượt thích

Ở cái (1) mình cho là phá giả nên mình không vào lệnh. Mình vào lệnh sau khi giá đã có cái (2). Câu hỏi này thì mình đã làm 1 bài viết nào đó rồi thì phải hay là video ấy.
Giả sử (2) là phá giả của (1), (3) lại là phá giả của (2) - giá đi như ruộng bậc thang thì nếu khoảng cách phá giả xa (như trong trường hợp này) thì mình coi (3) là phá thật của (1). Còn nếu khoảng cách nó ngắn chênh ít thì mình bỏ qua không trade

12 Lượt thích