SL lệnh GU ngày 17/6 12h

Ở khung M2 mình xác định thì KLQT và cấu trúc của thị trường như thế này.

Khung M2

Do giá chưa tới vùng mua mạnh nên mình đặt lệnh buy limit như trên hình.

Nhưng kết quả là dính SL

Khung M2

Mình có phân tích lại lệnh này thì mình không biết (1) hay (2) là KLQT.

Khi giá chưa chạy minh xác định (1) là KLQT vì giá hồi khá đẹp và phá đỉnh cũ

Trong video khóa học thì phá giả của giả như trong trường hợp trên thì sẽ kết luận là chưa phá.

Tuy nhiên tạit cmt của mình tại bài viết trader không fomo bài 3 mình thấy anh Medio xác định 1 lệnh cũng là giả của giả tuy nhiên lại là phá thật.

Trường hơp này mình cũng áp dụng như thế và coi là phá thật, đặt lệnh và SL. Không biết mình có hiểu sai chỗ nào không?

Còn nếu mình xác định (2) là KLQT thì mình sẽ đặt lệnh như sau

Vẫn SL và không có cơ hội dịch Sl về điểm hòa vốn

Mong nhận được góp ý của mọi người về lệnh thua này

2 Lượt thích

mình thấy giá chạy như này

1 Lượt thích

Mình cũng phân vân không biết chỗ này có phải KL không. Khi đấy mình xác định như trên nên kết luận đây là một vùng đi ngang

2 Lượt thích

b xác định chỗ đó là hồi như nào thế? hay chỉ đơn giản thấy nến hồi lên nên xác định đó là hồi thôi

Trong 1 bài trader không giấu dốt (Bài đấy là dạng video không phải dạng ảnh với chữ) thì mình cũng có nói vụ nó phá vỡ giả di chuyển dạng bậc thang thì keylevel quan trọng ở đâu rồi.
Với mình những trường hợp giả của giả di chuyển bậc thang thì thường mình bỏ qua ko trade, nhưng nếu nó giả của giả đẹp quá thì mình vẫn fomo trade. Và ở trường hợp này của bạn không phải là đẹp nhé. Bạn đang áp dụng máy móc rồi.

Tại sao mình không gọi là phá vỡ giả vì phá vỡ giả là kiểu di chuyển nhìn qua tưởng phá nhưng nhìn kỹ thì không phải. Vậy mới gọi là giả.
Chứ trong trường hợp này thì rõ ràng là chưa phá chứ không có thật giả mà làm chúng ta phải phân vân.

Vì thế với trường hợp dạng mình hay kẻ đỉnh cũ nó rộng ra như này

Thế nên keylevel quan trọng nó sẽ là cái (2). Nhưng nói thật là những trường hợp kiểu này mình kị trade với lại nó đang đi ngược xu hướng chính nữa.

Nói tiếp việc dời SL

Trường hợp này ko thể dời SL theo keylevel được vì đây là timeframe M2 quá nhỏ không thể xuống được timeframe nhỏ hơn để thấy được cấu trúc thị trường. (Nếu xuống timeframe nhỏ hơn chắc xuống timeframe 30 giây mất :joy: )

Vì thế trade ở timeframe quá nhỏ như này thì 1 là dời SL như đạt tỉ lệ R/R :1/1 nhưng nó nhỏ như này nếu dời SL như vậy thì khả năng cao bị giật về hòa vốn thế nên timeframe kiểu này nếu không dời theo keylevel được thì chỉ có cách 1 là TP, 2 là SL luôn thôi.
=> Hạn chế trade timeframe nhỏ nếu ko phải pro nhé.

5 Lượt thích

dạ vâng. Em hiểu ạ. Em cảm ơn ạ :smiley:

Lệnh này thua rồi thì mình cố tìm cho ra lý do thua để hợp thứ hóa lệnh thua đó thôi nên mình vào hẳn m1 =))

3 Lượt thích

thấy a Trung nhắc đến TF giây lên e vui tay nhấn vào xem thử mà từ trc giờ chưa bao giờ vào.
Ai xác định KL hộ e với=)))

Sẵn trường hợp bài Trade không giấu dốt 7.2 em có thắc mắt từ rất lâu rồi mong anh Trung thông não cho em dễ ngủ với
Theo lý thuyết thì sóng hồi thì KL quan trọng là đầu xứ hướng, vậy trong trường này đáy (3) đã phá đáy (1) thì KL ở trên thì đúng rồi, sao khi đáy 3 đã bị phá nữa bởi đáy (4) thì KLQT chưa dich chuyển xuống chổ sóng hồi tứ đáy (3) ạ ạ.

1 Lượt thích

timeframe này là M15. Mình check cả timeframe nhỏ nữa. Còn timeframe của chủ topic là M2, mình check M1 thấy nó vẫn vậy.
Bạn cứ hiểu là timeframe càng nhỏ rất nhỏ thì như vậy nó giống như chưa phá để mà suy diễn ra thật giả, còn timeframe lớn thì nó lại khác. Vậy mình mới bảo không nên trade timeframe quả nhỏ vì quy tắc ban đầu nó sẽ có sự xê dịch cần phải thích nghi lại. Trade timeframe nào thì quen timeframe đó thôi.

2 Lượt thích