[Kinh nghiệm] Trader không Fomo - Bài 3

Chào mọi người. Chúng ta lại tiếp tục chuỗi bài trader không fomo. Sau 2 tuần trade toàn ở timeframe M1 thì giờ mình đã cạch mặt em nó. (Mình sẽ chia sẻ tâm lý khi trade ở M1 trong 1 bài khác nhé). Cạch mặt thì lại về mấy timeframe quen thuộc mình vẫn hay trade thôi.
Vì đang trade ở M1 quá lắm kèo, đang quen rồi thì mình lại chuyển về trade ở timeframe lớn hơn (M15, M5). Cái cảm giác đợi kèo ở timeframe lớn hơn (thực ra M15 M5 vẫn là timeframe nhỏ) nó đã thấy khó chịu hơn rất nhiều rồi.

Và cả tuần vừa rồi thì mình chỉ thấy và vào được đúng 1 lệnh mà thỏa mãn với cái đèm đẹp của mình.

Bắt đầu nhé

Nhớ là xuống timeframe nhỏ hơn (M5) để kiểm tra những đoạn hồi xấu của M15 thì nó phải thật ĐẸP (nhìn mà không cần phân vân) thì mới coi là hồi nhé.
Vì thế sau khi xem kỹ M5 thì mình kết luận ở M15 nó đúng là sóng giảm rồi

Xác định xong rồi thì đợi cơ hội thôi. Nếu có thì mới vào lệnh.

Nhìn nó không đẹp nên nói gì thì nói vẫn cứ phải check lại đã, ở M5 thì xuống timeframe gì để kiểm tra.

Mình kiểm tra nó ở M2 (M3 thì quá lớn để kiểm tra, M1 thì lại quá nhỏ nên mình chọn M2, đây là kinh nghiệm cá nhân thôi)

Đã nhận định nó sẽ tăng nên mình vào lệnh tại KL quan trọng

Và cuối cùng…

Kết luận:

Dù bạn phân tích rất chặt chẽ rất đúng rồi, nhưng thị trường nó luôn có xu hướng đẩy bạn ra khỏi cái lệnh dù bạn đúng.
Đợi cả tuần chờ được 1 kèo đẹp để rồi nó đẩy mình ra ngoài rồi mới đi về TP, bắt mình đứng nhìn 1 cách tiếc nuối.

Hỏi có tiếc, có cay không thì có chớ. Nói không thì là nói xạo. Nhưng nhớ là cái việc cay cú với tiếc nuối thì là nó cảm xúc của trader thua lỗ. Hãy nhớ câu đó để mà cho mình cay ở thời điểm đó thôi. Tắt máy tập thể dục cho đỡ cay cú. Hết cảm xúc đó rồi thì mới quay trở lại.

Và mình cũng như chuỗi bài này để kìm hãm cảm xúc của mọi người lại. Vì cái việc này xảy ra quá thường xuyên trong forex. Bị nhiều rồi thì khi gặp lại. Ta tặc lưỡi, cười khẩy 1 cái rồi lại ngồi rình cơ hội tiếp theo thôi. Tuần này không có lợi nhuận thì tuần sau, tuần sau nữa có.

85 Lượt thích

E tim trước cái đã:heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes:

1 Lượt thích

Kỹ thuật phân tích đa khung thời gian xuất sắc
Tại hạ bái phục :laughing:

3 Lượt thích

Tuần này e 5 lệnh dời sl rồi nó về hốt sl rồi lên TP. Quá cay. Nhưng an ủi mình là mình phân tích đúng, đã phân tích đc đúng rồi thì sẽ lấy lại đc thôi. còn nguyên tắc rời sl đặt ra rồi thì thực hiện thôi. k trách đc chịu thôi.

2 Lượt thích

Em có hơi chút thắc mắc, trong 1 video trên youtube ad có nói là khi xác định được giá sẽ đi đến đâu thì sẽ ko rời SL mà :laughing:

4 Lượt thích

Nó có 2 kiểu nhé:

• Kiểu 1: Xác định giá lên đến đâu rồi đặt cảnh báo, cảnh báo kêu thì vào dịch SL
  • Kiểu 2: Thỉnh thoảng vào check kiểm tra xem nó tạo thành cấu trúc thị trường mới chưa, nếu nó tạo cấu trúc mới thì có thể dịch SL theo cấu trúc đó.

Như ở trường hợp này mình lại chọn theo kiểu 2, Thấy xu hướng tăng nên dời SL thôi.
Nếu theo kiểu 1 thì lệnh lại win. Mỗi cái có 1 ưu điểm riêng biệt, mình cũng không biết cái nào ưu điểm hơn nên anh em tự thực nghiệm rồi chọn 1 kiểu cho riêng mình mà mình thấy áp dụng hiệu quả thôi.

13 Lượt thích

Vâng, em cảm ơn ad :heart_eyes:

2 Lượt thích

Chắc e phải tập thể dục nhiều hơn để rèn luyện thân thể r :sweat_smile:

2 Lượt thích

ad chọn kèo chuẩn quá nhưng xu hướng tăng kia nếu cứ khô cứng kẻ đỉnh và phá vỡ trước đó thì không có cây nến nào phá được rồi mà đi lên tiếp được cả // hay mjk cứ thấy nó đi xa xa như vậy thì là phá vỡ thật ạ liệu như thế có CHỦ QOAN quá không mong ad chia sẻ

1 Lượt thích

có 1 bạn rất tâm huyết và giỏi trên TT này đã chia sẻ với mình: Vào lệnh như một dự án kinh doanh vậy, nên phải dồn toàn tâm toàn ý cho nó, thật cẩn thận, chỉn chu. Như vậy mới mong tiến bộ được, như Ad đang xét vậy ^^, cảm ơn Ad đã chia sẻ

9 Lượt thích

A Trung cho em hỏi xíu ở chổ này là, ở vị trí 1 khi xét ở khung m5 thì mình nhận định đây không phải là keylevel quan trọng rồi, rồi khi mình qua m2 thì cái đỉnh 1 đó nó hồi rất đẹp thì em cho rằng đỉnh này ĐÃ TỪNG là keylevel của m2, và khi giá phá cái keylevel qt ( đỉnh 2) xong giá hồi về cái keylevel cũ đó thì mình vẫn xem vị trí đó là vị trí không là gì cả luôn ạ?

2 Lượt thích

trường họp này dịch sl theo cách mình nói là được tp này bác

2 Lượt thích

Xin lại link bác ơi :heart_eyes::heart_eyes::joy::joy:

hí mình nhầm chút sory bác nhầm với bác Vanminhtruong

2 Lượt thích

Đấy. E đang nghĩ mình mau quên thế chứ lị

đúng là medio có khác ,quá chắc chắn,sl thua đâu phải đơn giản :joy:

1 Lượt thích

Theo mình thì khi đã phá KeyLevel giảm (KL cũ), thì ta xem lại cấu trúc thị trường đã chuyển sang tăng, tìm Keylevel tăng mới và chỉ quan tâm đến nó, ko quan tâm đến cái KL cũ nữa

2 Lượt thích

sao không thấy bài 1, 2, 4, 5, 6 đâu vậy ad?

2 Lượt thích

Để cho nó lập luận logic hơn (nhưng về bản chất nó vẫn y hệt cách nhìn cũ thôi) thì mình coi là:

• Xem M5 là để xác định cho M15. Có nghĩa cái đoạn trên mình bảo M5 không phải là hồi thì có ý nghĩa nói M15 ở đó không phải là hồi là KL của M15 ở trên cùng.
  • Còn nếu bạn xét M5 những chỗ hồi xấu thì mình xuống M2 để check. Nếu M2 hồi đẹp (không lăn tăn gì) thì ở M5 mình coi đó là hồi.

Tức là về cơ bản nó vẫn như cũ thôi nhưng kiểu quy ước timeframe của mình bị lùi lại 1 bậc để nó logic với lập luận thôi chứ nó không khác gì cả.

Nói như vậy là cái KL quan trọng của M5 mình cho rằng nó ở cái (2) trùng với KL quan trọng của M2 luôn.

4 Lượt thích

Bài mới nhất ở chuỗi không fomo này là bài này rồi bạn. Bài 4,5,6 mình chưa sản xuất :smiley:
Bạn xem các bài của các chuỗi ở đây nhé

2 Lượt thích