[Kinh nghiệm] Trader không giấu dốt - Bài 6

Chào mọi người, những bài trader không giấu dốt trước là mình dốt và mình đã nhận ra được lỗi “ngu” của mình. Nhưng bài hôm nay thì mình dốt mà giờ mình vẫn chưa tìm được thấy chân ái. Có thể mọi người cũng hay gặp trường hợp này, chúng ta cùng thảo luận nhé:

Let’s go

Xu hướng ban đầu là tăng, giá phá keylevel quan trọng thì xu hướng tăng đảo chiều thành giảm.

Xu hướng giảm rồi thì đâu là nơi bắt đầu của xu hướng giảm (1) hay (2)?
Lưu ý là hai cái đỉnh này bằng nhau nhé

Đoạn này là cái đoạn ngu người của mình mà giờ mình cũng chưa dám chắc đâu mới là nơi bắt đầu của xu hướng giảm mới hình thành.

+Nếu (1) là nơi bắt đầu xu hướng thì đường giá chính chạy như này (Đường màu tím)

+Nếu (2) là nơi bắt đầu xu hướng thì đường giá chính chạy như này (Đường màu tím)

Từ trước đến giờ mình vẫn coi (2) là nơi bắt đầu xu hướng giảm vì 2 cái đỉnh bằng nhau mà (Trade vẫn ngon nghẻ nhé)
Thế mà trước mình có gặp 1 trường hợp mà (1) mới là nơi bắt đầu xu hướng và cái keylevel quan trọng là cái trên cùng.
Đi vào trường hợp thực tế và lệnh mình đã vào.

Giống hệt đường giá mình vẽ bên trên nhé

Câu trả lời của thị trường là

Ngày trước mình cũng phân vân và lấy (2) là nơi bắt đầu xu hướng và thắng liên tọi giờ nó vả mình 1 cái làm mình chả biết đâu mới là chuẩn.

Vậy nên giờ mình kết luận:

Giá có thể đi theo kiểu (1) hoặc kiểu (2). Nó giống như giá có thể hồi về đỉnh cũ (đáy cũ) hoặc keylevel quan trọng rồi tiếp tục đi theo xu hướng cũ. Đây là xác xuất. Để chắc chắn hãy đợi xác nhận bằng cách đợi xu hướng hồi (xu hướng tăng) ở timeframe nhỏ đảo chiều hẵng vào lệnh.

Ae gặp trường hợp kiểu như trên góp ý để chúng ta hoàn thiện góc nhìn hơn nữa nhé.

117 Lượt thích

KLV chỗ sell limit nhìn nó giống klv fake a nhỉ.

3 Lượt thích

Ad đăng bài đúng cái chỗ mà em đang thắc mắc bấy lâu nay… Còn định làm một bài đăng nhờ ad giúp… Trùng hợp quá…

1 Lượt thích

Nếu mà (1) là nơi bắt đầu xu hướng thì nó chính là KL fake đấy.

3 Lượt thích

Cái con này e thấy nó hồi về lần đầu tiên còn tí nữa nó mới chạm nên e lúc đó e k biết như vậy là tính chạm hay chưa a. nếu tính chưa chạm thì nó là fake phải k a.

1 Lượt thích

hên là lúc e thấy quả này thì giá đã hồi vượt cái key fake rồi.k thì cũng vào 1 lệnh sell.sau khi giá lên lại vùng 1 ,2 thì nghi ngờ cái break phía dưới nên k dám vào lệnh

1 Lượt thích

Em thấy thế này, Xác xuất theo dạng 2 cao hơn thì mình cứ follow theo dạng 2 thôi anh, nhưng như anh nói lúc nào xu hướng hồi kết thúc mới vào thì an toàn hơn

1 Lượt thích

Cám ơn a Trung đã chia sẻ
a Trung và cả nhà cho mình hỏi sao mình k tìm được các bài Trader không giấu dốt từ bài 2-5 nhỉ, cám ơn cả nhà

4 Lượt thích

Những bài đó ở Hội Quán cũ. Bạn có thể đọc tại Hội Quán 1.0 hoặc 1,2 hôm tới mình sẽ up lại những bài này.

1 Lượt thích

hay anh ạ . mới ngộ ra một khái niệm mới về đường đi giá .tks anh.

Oke anh. Để em qua đó xem

1 Lượt thích

Cái chỗ này em qua M15 theo em nó là phá thật a ạ… Vậy nếu paha thật thì xu hương ở đây nó đi ntn ấy nhỉ

1 Lượt thích

A chưa hiểu cái lần hồi đầu tiên là như nào. Có ảnh thì tốt quá

3 Lượt thích

Từ bài trên em hơi lăn tăng xác định KL khi xu hướng đảo chiều, thế này phải đúng chưa anh Trung

2 Lượt thích

M15 thì đúng là phá thật và xu hướng đang tăng. Lúc này đợi M15 đảo chiều thành xu hướng giảm thì vào lệnh bán thôi, hoặc đợi giá phá hẳn lên trên (phá thật ở khung H1 không phải M15) thì vào lệnh mua.

Đơn giản vì xu hướng lớn của H1 đã đảo chiều thành giảm, giá đang ở vùng giá keylevel quan trọng giảm của H1

9 Lượt thích

Đây anh.

4 Lượt thích

Mình thấy đúng rồi bạn

1 Lượt thích

Nếu theo bạn quyết kẻ thì mk nhớ có video a Trung
Kẻ klv chính xác đến khi chạm râu nến thứ 3

1 Lượt thích

Thật ra cái này cũng chỉ tương đối, khó có thể nói là chạm hay chưa. Mình thì thấy H1 có vẻ chưa chạm nên xuống cả M15 xem thêm.

M15 thì chưa chạm nên có thể % cao nghiêng về chưa chạm.

1 Lượt thích

Mong a chỉ giúp em

2 Lượt thích