[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 6 - Vùng đảo chiều xu hướng

Chào các bạn.

Bài hôm nay mình muốn nói kỹ hơn về điểm đảo chiều xu hướng và đây là phiên bản đã được nâng cấp từ việc kết hợp OB vào CTTT. Nó là dạng liệt kê vì thế có thể sẽ hơi dài, có thể sẽ khó nhớ khi bạn chưa hiểu nhưng mà đây là 1 trong những bài quan trọng trong chuỗi bài này.

Trong chuỗi bài này thì có bài quan trọng - bài không nên bỏ qua và có bài không quan trọng - bài có thể bỏ qua. Và đây là bài quan trọng không nên bỏ qua. (Bài 4 có thể bỏ qua nhé)

Tuy là bài viết dạng liệt kê trường hợp nhưng hi vọng bạn hiểu cái lõi trong mấy cái mình liệt kê này chứ không phải học thuộc trade máy móc theo các trường hợp nhé. Giờ thì cùng mình…

Bắt đầu nhé

Đầu tiên hãy nói về cách trade chuẩn xác nhất

1. Mình có 1 xu hướng

1. Xác định được vùng giá có khả năng xảy ra đảo chiều

Vùng giá đó có thể là KLQT, OB chưa sử dụng, nơi bắt đầu xu hướng.

1. Đợi giá phản ứng vùng giá đó, bật lại rồi phá qua điểm đảo chiều xu hướng hồi

1. Đến đây mới là thời điểm vào lệnh.

:point_right: Vậy thì đâu là điểm đảo chiều xu hướng? Đó là cái chúng ta nói kỹ hơn ở bài này.

Giờ cùng mình tập trung chỉ nói về con sóng tăng và tìm điểm đảo chiều của nó nhé

Trước hết chúng ta cần xuống timeframe nhỏ hơn để biến sóng tăng đó thành xu hướng tăng thì mới nhìn và trade được

:point_right: Việc cần làm trước tiên bây giờ là xác định cấu trúc thị trường. Mục đích cuối cùng là tìm keylevel quan trọng. Đồng thời mình tìm tất cả OB chưa sử dụng đúng và đủ trong cả cái xu hướng đó. Và từ đó nó sinh ra những cái trường hợp dưới đây mình liệt kê. Và đây là nội dung chính của bài

Trước khi đi vào nội dung chính thì mình cần làm rõ lại:

• Để xác định KLQT thì mình vẫn dùng phá vỡ thật, phá vỡ giả. Đây là cái mình vẫn dùng và không thể thay thế được.

• Nhưng xác định phá điểm đảo chiều xu hướng thì đơn giản chỉ là giá phá qua thôi. Phá 1 cách thuần túy mà không có thật, giả ở đây.

Vậy nên cả bài này mà mình có nói từ “phá” thì hãy cứ hiểu đó là phá thuần túy nhé.

=> Điều này nó vừa giảm bớt sự chủ quan, lại vừa giúp thấy được nhiều cơ hội vào lệnh hơn.

OK giờ cùng mình đi vào từng trường hợp.

A. CÓ OB CHƯA SỬ DỤNG

I. Trường hợp có OB chưa sử dụng ở KLQT, đỉnh “đáy” cũ.

Khi có OB chưa sử dụng ở KLQT hoặc ở đỉnh “đáy” cũ thì chỉ cần giá phá KLQT thì với mình đó là đảo chiều xu hướng rồi.

Đọc đến đây có thể bạn hơi thắc mắc 1 chút vì nếu OB chưa sử dụng ở KLQT thì ok không thắc mắc nhiều vì nhiều bài mình cũng nói vậy.

Nhưng tại sao OB chưa sử dụng ở đỉnh “đáy” cũ mà cũng vậy thì lại hơi thắc mắc.

Cái này ngồi ngẫm nghĩ 1 chút là sẽ ra thôi.

Mình gợi ý nhé.

Vì thế mà cuối cùng đáp án đều ra 1 kết quả.

Ví dụ 1

Tiếp đó

Thời điểm này mua lên thôi. Hãy chọn điểm vào lệnh an toàn

Kết quả

Ví dụ 2

Tiếp đó

Sau đó

II. Trường hợp OB chưa sử dụng ở sau KLQT.

Khi mà ở KLQT, đỉnh “đáy” cũ không có OB chưa sử dụng mà ở ngay sau KLQT có OB chưa sử dụng thì với mình: OB chưa sử dụng ở ngay sau KLQT chính là điểm đảo chiều xu hướng

Đây cũng chính là nơi nếu xu hướng tiếp tục thì khả năng giá sẽ stophunt về cái OB chưa sử dụng sau KLQT này. Cái này thì mình cũng đã nói về nó ở trong 1 bài trên hội quán cũng như làm hẳn 1 video trên youtube rồi nên không có gì để nói nhiều nữa. Chỉ gọi là liệt kê lại cho nó đủ thôi.

Và việc stophunt OB chưa sử dụng sau KLQT nó cũng áp dụng cho stophunt ở nơi bắt đầu xu hướng vì chung quy lại KLQT ở tf lớn nó cũng chính là nơi bắt đầu xu hướng ở tf nhỏ.

Ví dụ

Giá phá qua OB chưa sử dụng sau KLQT thì mới là xác thực đảo chiều. Còn khi chưa thì chưa đảo chiều.

Sau đó

III. Trường hợp OB chưa sử dụng ở trước đỉnh “đáy” cũ

Trường hợp này bản chất nó chính là trường hợp đầu tiên và nó vẫn là từ CTTT ra thôi chứ không phải trường hợp nào mới mà cần phải liệt kê vào. Nhưng khi bạn chưa thạo và hình dung ra thì sẽ quy nó ra thành trường hợp mới vì thế mình cứ liệt kê nó vào như 1 trường hợp riêng để chúng ta suy nghĩ nhé.

Để dễ dàng và hình dung nhanh hơn thì đi vào ví dụ với mình nhé.

Và chúng ta thường hay xác định như sau.

Chúng ta xác định như vậy vì hồi 1 nến thường hay bị bỏ qua và vẽ CTTT như này

Nó đúng nhiều hơn là sai nhưng nếu lần này mình không bỏ qua 1 cây nến đó và đây mới là cách vẽ đúng thì sao

Và nếu vẽ như vậy thì chúng ta xác định KLQT như sau

Từ đây bài toán nó trở về trường hợp đầu tiên của bài này rồi.

:point_right: Và đó là cách mình dùng OB chưa sử dụng để xác thực lại CTTT.

Tổng kết

Đó là tất cả về trường hợp có OB chưa sử dụng. Nhớ là chỉ nên tin tưởng những OB ở gần KLQT, còn những trường hợp OB chưa sử dụng nhưng mà mới hình thành như này

Thì dù phân tích dự đoán được xu hướng còn tăng đi chăng nữa, ở dưới không còn bất kì 1 OB chưa sử dụng nào thì cũng đừng vào lệnh tại đó.

Đó là bởi vì OB chưa sử dụng mới hình thành nó không phải là điểm đảo chiều xu hướng. Vào lệnh như vậy thì kể cả có đúng là xu hướng còn tăng đi chăng nữa thì vẫn có nhiều khả năng bị dính SL ngay lập tức mà không kịp làm gì. Còn tất nhiên việc vào lệnh như vậy thì vẫn được, vẫn TP nhưng rủi ro nó cao hơn bình thường nên tốt nhất là nên bỏ, đừng tham những trường hợp kiểu vậy mà hãy kết hợp với CTTT, KLQT.

:point_right: Nếu bạn chưa thành thạo thì chỉ nên trade khi nào có OB chưa sử dụng giống như ở những trường hợp mình đã liệt kê bên trên. Khi nào không có OB chưa sử dụng ở gần KLQT thì đơn giản là không trade vì tỉ lệ thắng nó giảm đi nhiều hơn rồi.

Còn nếu bạn đã thành thạo, muốn mút cả thị trường thì tiếp tục cùng mình đi vào những trường hợp mà không có bất kì OB chưa sử dụng nào. Lưu ý là những trường hợp tiếp theo này cần nhiều thời gian luyện tập và nó không chắc chắn, không an toàn bằng những trường hợp có OB chưa sử dụng ở trên vì thế mà tỉ lệ bạn dính SL có thể sẽ nhiều hơn. Vậy nên hãy cân nhắc nhé.

B. KHÔNG CÓ OB CHƯA SỬ DỤNG

IV. Trường hợp xác định được CTTT, xác định được KLQT

Khi mà không có OB chưa sử dụng ở gần KLQT mà giá vẫn tiếp tục xu hướng ban đầu của nó thì giá thường hay stophunt đến khối OB chưa sử dụng ngay sau KLQT.

Nếu có OB chưa sử dụng sau KLQT thì như này

Còn trường hợp không có bất kì 1 OB chưa sử dụng nào thì nếu có stophunt thì giá vẫn stophunt về khối OB sau KLQT thôi

Cái này suy luận thì đơn giản thôi.

Ví dụ 1

Nếu xu hướng tăng này còn tăng tiếp mà có stophunt thì nó chỉ stophunt đến khối OB đã được KLQT sử dụng lúc trước.

Kết quả

Ví dụ 2

Quay lại 1 trường hợp mà mình đã dựa vào kiến thức này dự đoán giá đảo chiều và vào lệnh mỗi tội được 8R thì quay ngược trở lại không đạt TP nhé

Sau đó

Đó là lý do tại sao mình lại dự đoán giá giảm rồi đợi có xác nhận thì vào lệnh bán là vì vậy.

Kết luận

Cái này mình khuyên chỉ dùng nó để đợi tín hiệu đảo chiều rồi có xác nhận mới vào lệnh ở OB chưa sử dụng.

Hoặc dùng nó để biết giá có thể chưa đảo chiều rồi đợi xác nhận thì vào lệnh ở OB chưa sử dụng chứ không phải để vào lệnh ngay nhé.

Xử lý 1 cách an toàn nhất luôn là. Dự đoán => Đợi xác nhận => Rồi mới quyết định vào lệnh.

V. Trường hợp không xác định được CTTT, không xác định được KLQT.

Trường hợp mà nhìn mãi không tìm ra được CTTT chạy như nào, không tìm được KLQT thì đó thường là dạng nến xanh đỏ xen kẽ nhau liên tục, hoặc là giá cứ vừa phá đỉnh “đáy” thì quay ngay trở lại để retest lập tức (ruộng bậc thang)

=> Bản chất của nó chính là dạng di chuyển theo sóng không phải là xu hướng có đỉnh đáy.

Những cái trường hợp này thì đôi khi bạn xuống khung nhỏ hơn thì vẫn rất khó để nhìn ra KLQT.

Thế vậy đâu là điểm đảo chiều của cái mớ lùng nhùng này?

Câu trả lời là mình làm nó giống y hệt như trường hợp trên.

Điểm đảo chiều nằm ở khối OB bên trên.

Khối OB bên trên đó là điểm đảo chiều của cái mớ lùng nhùng này. Và cách giải thích cũng giống như trường hợp trước.

Cái này ban đầu xác định thì dễ gây lú. Khó thì nó lú hơn là đúng rồi. Đi vào ví dụ luôn để dễ hình dung nhé

Ví dụ

OB chưa sử dụng vừa hình thành này không phải điểm đào chiều. Điểm đảo chiều nó là cái khối OB ở trước nó

Và khối OB ở trên đó mới là điểm đảo chiều.

Mình vẽ như vậy cho bạn dễ hình hơn còn nếu vẽ chính xác hơn nữa thì cái khối OB đó sẽ dịch xuống dưới 1 tí.

Kết quả

Và nếu vào lệnh để SL ở sau khối OB chưa sử dụng vừa hình thành

Thì bị SL rồi

Lưu ý quan trọng

Bạn dùng kiến thức này để áp dụng vào trường hợp sau thì rất tốt

Áp dụng vào trường hợp cái đống lùng bùng đấy chỉ là xu hướng hồi, đợi xác nhận đảo chiều kết thúc xu hướng hồi rồi vào lệnh thì tốt.

Nhưng nếu cái đống bùng nhùng đấy lại là xu hướng chính và bạn áp dụng vào thì lại là tệ.

Nếu áp dụng thì nên TP thật cẩn thận. Có thể TP về ngay đỉnh đáy cũ trước của nó, TP theo fibonacci, hoặc TP về cản gần nhất của khung lớn.

Lý do là cái đống bùng nhùng mà không xác định được CTTT đó thì bản chất nó chính là sóng không phải xu hướng. Vì thế nhiều khi bạn vào lệnh ngược xu hướng mà không nhận ra

Biểu đồ

TỔNG KẾT

Đây là bài quan trọng hi vọng bạn hiểu nó và biến nó được theo góc nhìn riêng của bạn. Đừng cố gắng học thuộc nhé, vì cố học thuộc thì khi trade sẽ không nhớ hết được đâu.

Kiến thức như vậy nhưng vận dụng, chờ đợi đến khi có xác nhận, kiểm soát lòng tham đặt TP, làm gì sau khi SL thì mỗi người nó lại khác nhau. Mình hi vọng bạn áp dụng nó tốt hơn mình, kiểm soát lòng tham cũng tốt hơn nữa.

Như đây là 4 cái lệnh của mình

Mình vào ở khung nhỏ nên khung này bạn nhìn sẽ không hiểu.

Trong 4 lệnh này thì chỉ có lệnh (1) và lệnh (3) là 2 lệnh có xác nhận mình vào, còn lệnh (2) và lệnh (4) đều là lệnh mình vào sớm.

Từ đây cũng đã nhìn thấy sự khác biệt của việc đợi xác nhận rồi. Nhưng vì điểm đặt lệnh đều ở OB chưa sử dụng nên may mắn không lệnh nào bị SL. Còn để TP thường xuyên thì cần đợi xác nhận thường xuyên hơn và kiểm soát lòng tham để đặt TP hợp lý chứ không thể nào đặt TP xa khơi khơi được.

Bài tuy dài nhưng mình nghĩ xứng đáng để bỏ thời gian đọc rồi nghiền ngẫm nó. Chúc mọi người trade tốt.

137 Lượt thích

Đúng là phải ngẫm kĩ a ạ. Thanks anh nhiều. Bài này đúng là giải được nhiều nút thắt bấy nay.

3 Lượt thích

Like trc đã rồi đọc :laughing:

3 Lượt thích

Em thì kẹp ob với cái này :joy::joy::joy:. Mà tập tành chưa quen loạn hết cả tf, suýt hụt kèo btc :v.

1 Lượt thích

Thật sự cần trải nghiệm nhiều để ngấm hết những kiến thức này của anh, hứa sẽ không lạm dụng khi còn ngu ngơ anh ạ :))) cám ơn anh nhiều ạ!

4 Lượt thích

4 lệnh cuối bắt bài thị trường không trượt phát nào kinh quá, anh lên trình nhanh quá, húp chọn thị trường rồi =))

1 Lượt thích

Cảm ơn Ad Medio. Lưu lại để nghiền ngẫm nó!

2 Lượt thích

Cảm ơn anh Medio. Kiến thức rất quý báu ạ

1 Lượt thích

em có back test lệnh này nhưng sl không hiểu nguyên do mong anh Trung với mn giúp em cám ơn

1 Lượt thích

Với mình chỗ ở dưới không phải là OB và vì thế nó chưa phá

4 Lượt thích

Chỉ đọc hết phần A luyện tập là đủ rồi , lân này quyết không tham muốn mút cả thị trường nữa . Thanks a :smile:

1 Lượt thích

Đây là nút thắt của mọi vấn đề về nhiều lệnh lý do bị sl. Phá vỡ thật giả. Giờ có thêm OB dễ dàng xác định điểm đảo chiều. Cảm ơn ông medio nhiều.

3 Lượt thích

Cảm ơn ad Medio nhiều. Hàng tuần chỉ trực chờ vào xem bài ad đã ra chưa để đọc thôi :smile:

4 Lượt thích

Từ nay trade mà để bị SL là “Tệ” nha mọi người.

3 Lượt thích

a trung đăng ký thi quỹ lấy tên là medio đi, chắc tháng nào cũng lên top.kkk

2 Lượt thích

Đây là góc nhìn của cá nhân mình . Coi như xem cho vui đi

5 Lượt thích

Hoặc nếu bạn vẫn cho rằng cái chỗ hồi 1 cây nến xuống time frame nhỏ m5 nó là klqt đi nhưng nó không có ob csd thì khi giá phá klqt đó thì áp dụng lí thuyết Dow là xu hướng vừa đảo chiều m15 thì nó sẽ hồi về 1 trong 2 nơi là klqt của xu hướng mới và nơi bắt đầu xu hướng mới .

3 Lượt thích

vậy điểm phá là tính điểm chạm thứ 2 so với thứ 1 chớ không phải phá qua cái khối OB à

2 Lượt thích

Mình cũng có nhận định giống @vlogsokhanh là khối OB đó đã bị dùng rồi, khi nó quay lại lần 2 thì rủi ro khá cao rồi, nhưng nếu bạn vẫn muốn vào lệnh thì nên đợi xác nhận rồi hãy vào lệnh và quản lý SL thật chặc. Ngoài ra mình bổ sung thêm vài vấn đề bạn check lại xem sao nhé:

1. Chỗ mục bạn ghi là “phá mình chho rằng xu hướng hồi đã kết thúc nên mình canh bán”: Tại đó với góc nhìn của mình thì mình cho rằng nó vẫn chưa tạo xu hướng hồi mà chỉ là sóng hồi.

Chỗ đó mình cho rằng nó chỉ là sóng hồi vì 2 lý do sau:
Lý do 1: Giá chưa tạo đáy sau cao hơn đáy trước.
Lý do 2: Cú phá đỉnh đồng ý là tại M5 nó có vẻ thật nhưng tại M15 3 cây nến tạo mô hình giá đảo chiều hơi ghê (Medio có từng nhắc về nguyên tắc này trong nguyên tắc phá thật bạn check lại xem sao nhé), bạn lên check M30 vs H1 nó còn ghê hơn nên mình không cho rằng đó là phá thật.
=> Không tạp xu hướng hồi mà là sóng hồi với moment hồi khá là mạnh.

Vậy nên với góc nhìn của mình thì lần 1 nên bán luôn chứ không đợi xác nhận, còn lần 2 nó hồi lại đích thực là xu hướng hồi (Đẹp hơn lần 1 rất nhiều) vì có đỉnh sau cao hơn đỉnh trước, đáy sau cao hơn đáy trước ở lần hồi thứ 2 này mới là lần nên đợi xác nhận rồi mới vào lệnh.

1. Chỗ khối OB bạn vẽ để đặt lệnh Short bạn có nghĩ nó là OB đúng đủ không? Bạn có thể check thêm ở M10 để cân nhắc lại nhé (Lỡ check rồi bạn check luôn khối OB chỗ mục bạn ghi “phá mình chho rằng xu hướng hồi đã kết thúc nên mình canh bán” luôn nhé, hình như bạn bóp hơi mạnh tay :grin: ). Nếu sau khi check bạn vẫn cho rằng OB vẽ như vậy là đúng đủ thì bạn cứ vào lệnh thôi và xem như là xác xuất của thị trường, đừng quá đặt nặng đúng sai mà ảnh hưởng tâm lý trade dễ dẫn đến tẩu hỏa nhập ma :grin:
5 Lượt thích

Cái này bạn xem lại bài này của a Medio để hiểu rõ hơn nhé.

6 Lượt thích