[Tổng Hợp] Quy trình vào lệnh Cấu Trúc Thị Trường x Order Block chưa sử dụng

Chào mọi người!

Bài này mình sẽ tổng hợp lại tất cả các nội dung theo cách trade hiện tại , cố gắng vẹn toàn từ Cấu Trúc Thị Trường kết hợp với Order Block chưa sử dụng 1 cách hiệu quả nhưng dễ hiểu nhất có thể để mọi người có thể dễ dàng bắt đầu hơn.

Mình tin nếu đi theo những bước chính của bài này thì kết quả đạt được sẽ ổn đến rất ổn nếu luyện tập nhiều. Và quan trọng nó nhẹ nhàng hơn trong quá trình trade không những ở kết quả mà ở mặt tâm lý.

Bắt đầu nhé

I. Tổng quát

Có 2 thứ mà chúng ta khi trade cần quan tâm là cấu trúc thị trường và Order Block chưa sử dụng. Nhiệm vụ của:

1. Cấu trúc thị trường là để cho mình biết xu hướng, cho mình biết mình đang đứng ở đâu, dựa vào đó để mình đưa ra quyết định là có nên mua bán hay là không.

2. Order Block chưa sử dụng là yếu tố xác thực lại điều đó 1 lần nữa và nó cho mình 1 điểm vào lệnh với SL an toàn. Tức là có Order Block chưa sử dụng thì mới vào lệnh. Không có thì thôi dù trước đó bạn xác định như nào chăng nữa.

Cấu trúc thị trường thì bạn hãy đọc những bài trong series sổ tay trader. Đọc bài trong đó thì chủ yếu vẫn là để hiểu, bạn không cần nhớ hết đâu. Chỉ cần nhớ 2 dữ kiện chính sau:

Cái chỗ này đã là gì hay không” thì nếu nó không phải KLQT của xu hướng trước, không phải nơi bắt đầu xu hướng, không phải OB chưa sử dụng thì bạn có thể coi là cái xu hướng tăng đó sẽ tăng tiếp và tìm cơ hội mua.

Quyết định tìm cơ hội mua rồi thì sau đó là tìm xem nó có OB chưa sử dụng ở gần đỉnh cũ hoặc ở KLQT hoặc ngay sau KLQT không để vào lệnh. Nhớ là có OB chưa sử dụng thì mới vào lệnh nhé.

Nếu không có OB chưa sử dụng thì đơn giản là không vào lệnh vì có khả năng bạn đã xác định sai CTTT và quan trọng bạn đang không có lợi thế quản lý lệnh. Vì thế tìm cơ hội khác. Đừng nóng ruột vì khi áp dụng thêm OB mình thấy cơ hội có rất nhiều, nhìn đâu cũng thấy. Từ từ mình sẽ chia sẻ nó ở những bài sau.

Tổng quát vào lệnh nó chỉ ngắn và đơn giản như vậy thôi. Mình thấy càng có nhiều thứ thì sẽ càng bị rối và khó nhớ lúc trade. Chỉ thế thôi nhưng đừng coi thường nhé. Mình chỉ có làm vậy thôi mà có tháng trade như lên đồng, mình thậm chí còn không SL mất tiền 1 lệnh nào. Tất nhiên ko phải lệnh nào cũng chạm TP được hết vì nhiều khi để target sai.

II. Chi tiết từng phần

1. Về CTTT, KLQT

Đây là cái phần mình nói và làm nhiều nhất trong khóa học này nên bạn hãy xem những bài cũ, đặc biệt là những bài trong series Sổ Tay Trader. Mình chỉ có 1 vài lưu ý sau.

Dù trong cách xác định OB là giá chỉ cần phá đỉnh hoặc đáy là tạo thành OB mà không có phá vỡ thật phá vỡ giả gì cả. Nhưng ban đầu bạn không nên vội vào lệnh ở những lệnh như vậy.

Hãy vào lệnh ở OB gần KLQT, đỉnh cũ

Lý do mình nói như vậy vì nếu bạn chưa thạo thì nhiều khi bạn sẽ bị dính SL ngay lập tức

Đến khi bạn thạo hơn rồi, bạn nhìn OB chưa sử dụng, đã sử dụng quen là bạn tự biết trường hợp nào dù phá vỡ giả nhưng vẫn đi tiếp, trường hợp nào phải về KLQT

Mình có thể nói ngắn gọn đoạn này để bạn có thể tự tìm câu trả lời nhé:

Đó chỉ là hướng để bạn tham khảo thôi, cần phải tự tìm ra và luyện tập nhiều, đến lúc đó thì rất nhiều kèo, nhìn đâu cũng thấy. Nhưng thời điểm hiện giờ, mình sẽ chưa chia sẻ vội vì nếu quá nhiều quy tắc, kiến thức thì người khác sẽ không nhớ hết và sẽ bị rối khi trade.

2. Về OB chưa sử dụng

Lưu ý là sau khi cấu trúc thị trường ủng hộ quyết định mua hay bán rồi thì chỉ vào lệnh ở OB chưa sử dụng. Cái nào mà đã sử dụng rồi thì bỏ qua.

Điều quan trọng là phải xác định đúng và đủ OB chưa sử dụng. Đây là mấu chốt trong việc tránh bị hụt kèo cũng như tránh việc bị SL ngay lập tức dể mà có cơ hội quản lý lệnh.

Cách xác định thì mình đã viết 1 series bài về Order Block rồi, nhưng chắc chắn đọc bài ở đấy nó không thể nào dễ hiểu và chi tiết bằng việc xem video rồi. Mình đã làm video trên youtube nên giờ mình cắt những phần nói dài dòng và chỉ để lại mỗi phần xác định khối OB chưa sử dụng nhé.

2.1. VIDEO - Định nghĩa và cách xác định OB cơ bản

2.2. VIDEO - Xác định đúng và đủ OB chưa sử dụng

III. Tổng kết

1. Cấu trúc thị trường nói cho bạn là nên đặt lệnh mua hay là đặt lệnh bán.
  2. OB chưa sử dụng xác nhận lại lần nữa là có nên vào lệnh đó hay không.

Đó là lý do tại sao mình nói sử dụng thêm nó an toàn hơn, giảm tỉ lệ bị mất tiền, dẫn đến tâm lý nhẹ nhàng và tốt hơn khi trade. Quan điểm của mình vẫn luôn là nghĩ tới rủi ro, sự an toàn trước khi nghĩ tới lợi nhuận

Và an toàn chính là lý do chính của việc sử dụng thêm OB chưa sử dụng với CTTT. Còn với mình yếu tố khác như tăng tỉ lệ RR là yếu tố tốt kèm theo chứ đó không phải là yếu tố chính cần ưu tiên.

Đợt này mấy cái lệnh của mình toàn ở tf nhỏ quá, review nhiều lệnh kiểu vậy gây fomo nó không tốt nhưng ở coin mình quan sát và đặt mấy cái lệnh đều TP kiểu như này

Bạn không cần tìm hiểu nguyên do mình vào được mấy cái lệnh như này đâu. Mình sẽ nói nó ở bài khác. Nó cũng chỉ từ CTTT rồi vào lệnh ở OB chưa sử dụng mà thôi. Trước mắt hãy cứ vẽ thật ĐỦ và CHÍNH XÁC OB chưa sử dụng rồi qua vài tháng (1-3 tháng) là bạn sẽ tự thấy những phần còn lại trên biểu đồ của mình.

Đây là cái cốt lõi đơn giản theo cách mình đang trade. Có thể trong quá trình trade mình tự tìm thấy, và có những kinh nghiệm cá nhân để tìm thấy những cơ hội vào lệnh sớm hơn, hoặc dời SL 1 cách rất sát… Nhưng tất cả điều đó nó cũng chỉ phát triển ra từ mấy cái đơn giản này.

Đó là cách mình đã làm để đạt hiệu quả tốt hơn và mình hi vọng bạn cũng sẽ thấy như vậy. Đi theo những bước đơn giản của bài này để tìm thấy những thứ nâng cao hơn từ chính tư duy của mình.

IV. Uống trà

Kể thêm 1 chút khi mình mới bắt đầu kết hợp cái OB chưa sử dụng này ở vài tuần đầu.

Dù là cũng hình dung ra được 1 cách đại khái từ trước nó sẽ như nào rồi đấy nhưng ban đầu mới tiếp cận thì lớ ngớ, vẽ cái OB còn chưa ra hồn nên mình bị SL liên tọi. Xem nhiều tài liệu để cải thiện cách vẽ mà vẫn SL liên tọi như thế. SL liên tục thì vấn đề nó chỉ nằm ở mình thôi, hiểu sai ở chỗ nào đó mà mình không nhận ra. Khi đó mình cũng stress ra phết, một mặt là bị SL liên tục, 1 mặt là áp lực từ cái danh Medio trên mạng mà muốn mình phải có thành quả sớm.

Lúc ấy mình chưa chia sẻ cái OB trên hội quán đâu vì còn đang bận SML. Cũng có tí nghi ngờ bản thân giống như người mới bắt đầu 1 cái gì đó, chắc tâm lý người mới đều vậy. Sau đó mình làm y như cái bài mình viết về cách mình học ý, mình không xem gì nữa, càng xem càng thấy rối, tự đắm chìm biểu đồ rồi theo lối tư duy từ trước, rồi nó cứ tự nghiệm dần dần ra những sai sót trong cách xác định thì mình lại “à, ra vậy”. Kết quả tốt dần lên, còn kèo thì quá trời.

Do có cái gốc trước đó nên sau đó tốc độ cải thiện nó khá nhanh, nhanh hơn hồi xưa mình học CTTT nhiều. Rồi mình mới chia sẻ những bài đầu tiên về OB cơ bản trên hội quán nhưng đang trong quá trình hoàn thiện nên không up nhiều, nhỡ sau đó mình đúc rút ra 1 cái khác thì sao. Dành thời gian tu luyện lên trình độ cao hơn hẳn đã. Đến 1 thời điểm mình thấy đã ổn hơn nhiều thì mình bỏ backtest mà chiến luôn với khung M1 như 1 dạng luyện tập tốc độ phản xạ với khối lượng lệnh bằng 1/10 lệnh bình thường của mình. Khối lượng nhỏ nên không stress mấy mà kết quả về sau, có nhiều khi mình cũng tự giật mình.

Có lúc cứ vào là thắng, mười mấy lệnh mà không SL mất tiền lệnh nào, RR từ 3 đến 8. Nhưng cũng có lúc vào lệnh, giá SL lập tức ở OB chưa sử dụng 1 cách chóng vánh. Lúc ấy bị động, lúng túng chưa biết xử lý thế nào. Khi chưa kịp hết lúng túng thì nó lại đi đúng cấu trúc như bài Lý thuyết Dow ở sổ tay trader làm mình “ơ” kéo dài. Ở timeframe nhỏ quá nên mình không kịp nghĩ mà phản ứng nên sau đó cũng phải mất nhiều thời gian ngồi xem lại, nghiệm lại để xem xét lại quy trình tư duy để không phải bị động những lúc như vậy.

Giờ thì mình có vài tư duy nâng cao hơn, lệnh có thể SL nhỏ hơn và quản lý lệnh, dời SL sát hơn khiến nếu sai thì lãi cũng còn kha khá không còn mỏng dính nữa. Tất cả mấy cái đấy chỉ từ nguyên lý OB chưa sử dụng, đã sử dụng mà hình thành nên thôi. Nhưng thay vì nói mấy cái tư duy kiểu đó gây loạn thì mình sẽ nói những cái tư duy cơ bản mà mình đã dựa vào, để bạn tự nâng cấp nó theo kiểu của bạn ở bài nào đó sau nhé.

Chào các bạn, hẹn gặp mọi người ở số uống trà sau (Như youtube :smile:)

111 Lượt thích

Bài tổng hợp rõ ràng quá a. Mà từ khi kết hợp OB a trade khung nhỏ với nhiều cặp hơn đúng k a.

2 Lượt thích

Cứ được đọc cái mới là thấy vui. Như được nạp thêm đạn để ra trận.

2 Lượt thích

Không mình vẫn cứ GU thôi. Khủng nhỏ nó có liên tục ấy mà. Nếu trade nhiều cặp là phải trade khung lớn chứ khung nhỏ mà còn nhiều cặp 1 lúc thì 1 tháng là tóc rụng sạch mất

5 Lượt thích

a có lời khuyên cho những người lười backtest như e không ạ . cứ backtest một lúc là chán 1 phần vì mãi ko thấy kèo 2 là cứ bị sl thank a

2 Lượt thích

Mình hồi đầu cũng như bạn. Cứ backtest thêm nhiều rồi bạn sẽ thấy khác.

5 Lượt thích

Cái này mình chịu, quá trình luyện tập ai mà chả chán, cố gắng thôi bạn. Nếu không muốn backtest thì cứ trade luôn với lot thật nhỏ cũng được nhưng mà nó lâu lên trình hơn.

11 Lượt thích

Cám ơn ADD MEDIO nhé . Trước mình trade cấu trúc thị trường thì thật sự thấy khó nhiều khi thắng liên tục nhưng sau đó thì lại bị vả liên tục . Cũng mệt mỏi và suy nghĩ nhiều hơn . Rồi mình đọc về OB thì mình cũng chẳng hiểu gì . Từ khi ADD cho ra video trên youtube mình cứ vịn vào đó. cấu trúc thị trường mình chỉ xác định nó tăng hay giảm tại khung thời gian đó và xem nó còn tăng tiếp đc không . sau đó mình xác định khối OB và tìm liên tục và mình trade với tk nhỏ tuy sl hơi nhiều nhưng phải công nhận là sl giờ nó nhỏ đi rồi không như trước nữa. Mà lệnh TP thì mình cũng đã có những lệnh 1/10 bình thường là 1/4-7 cái mà trước đây mình chưa bao giờ làm đc . Giờ vẫn nghe theo lời khuyên của ADD chỉ tập trung xác định khối OB sao cho đúng và quan sát trên biểu đồ . Đọc đc bài này giải quyết đc rất nhiều điều mà mình đang thắc mắc . Một lần nữa cám ơn bạn MEDIO . Chúc bạn và anh em hội quán sức khoẻ và kỷ luật tốt . mong các bài chia se của MEDIO VÀ anh em rất nhiều .

12 Lượt thích

Cám ơn anh đã chia sẻ :kissing_heart:

2 Lượt thích

công nhận việc vẽ đúng và đủ OB rất chi là quan trọng lắm luôn. Nó quyết định phần lớn việc tp hay sl. Luyện vẽ OB nhiều lúc cũng chán thật, nhưng phải cố gắng thôi!

4 Lượt thích

Anh @Medio cho mình hỏi
Có cần quan tâm tới fibo không?
Tại vì nhiều khi mình thấy phá KLV khung nhỏ nhưng giá chỉ về chạm tới Fibo khung lớn là lại đảo chiều

1 Lượt thích

chắc phải backtest thêm nhiều rồi, sau khi biết về cái xác định đúng và đủ khối OB thì nhiều vùng OB nó rộng quá, rồi lại dùng rồi, kèo nhìn ra ngày càng ít đi :frowning:

Mình cũng y chang luôn lại nghỉ trade backtest thôi . Cái OB nhiều khi khung lớn không nhìn thấy nhưng xuống khung nhỏ lại thấy nó ví dụ (15’ không thấy nhưng xuống 5’ thấy nó lại rất đẹp luôn ) .mình cũng có vào lệnh ở cái OB khung nhỏ đấy có lệnh TP có lệnh SL . Vậy cho mình hỏi là nó có an toàn khi vào ở đấy không ?

3 Lượt thích

haiz, cái này cũng khó biết bác ơi, chắc chờ xem những bài tiếp theo của bác Medio xem sao, hoặc backtest thêm nhiều, mà thú thật mình backtest cũng khá nhiều, CTTT+OB thì số lượng kèo cũng tạm, sau khi biết tới cái vụ vùng giá OB thì cũng giải thích được nhiều lệnh nhìn tưởng là OB đẹp nhưng thật ra nó lại sử dụng rồi bị SL, bây giờ vẽ theo vùng giá OB thì nhiều cái nó rộng quá, hoặc như bác nói => số lượng kèo giờ ít đi hẵn, không biết những khung nhỏ hơn thì sao, tại mình chỉ backtest tới M5 là cùng

3 Lượt thích

Cảm ơn Medio nhé! Hóng bài tiếp theo. Cái sướng nhất là được Medio tổng hợp kinh nghiệm trong hội quán giúp anh em bớt SML mới nghiệm ra được (mặc dù vẫn SML nhưng ít ra biết được SML vì sao mà lần sau tỉnh đòn sớm hơn thay vì bị cho ra bã bất tỉnh nhân sự :D). Kinh nghiệm là thứ đáng quý vô cùng, lý thuyết gạch đầu dòng có vài ý dù có cố gắng nhớ hết nhưng đôi khi khó tư duy ra được như theo cách của Medio. Cảm ơn Medio nhiều!

4 Lượt thích

cũng mong đạt được trình độ 1 tháng không sl lệnh nào :heart: :heart: :heart:

1 Lượt thích

Cái cách mà chỉ làm việc với biểu đồ thôi là e rất ủng hộ , đấy là cách mài rũa sự quan sát của mình cũng như phản xạ .
Những bài viết ,video trên mạng cũng chỉ là tài liệu để học tập thôi, chỉ mang tính tham khảo và bản thân mình vẫn phải tự kiểm chứng vì không ai làm hộ được điều này , chỉ có thực hành mới ra skill , mới tạo được niềm tin vào phương pháp .
Vừa nãy vào youtube xem được cái video mới ra của anh trung , xem xong vẫn thấy thiếu thiếu … thiếu ở đây là khi đã hoàn thiện phương pháp rồi thì quy trình nên bắt đầu như thế nào , và hi vọng a viết 1 bài về vào lệnh chuẩn … login vào hội quán phát đã thấy luôn rồi .Công nhận a tính chu đáo cho ae quá .
cảm ơn anh về bài viết với video , tuy nhiên làn tf tốc độ cao e cũng không dám tham khảo nhiều vì bản thân vẫn còn non tay và chưa đỡ nổi những đòn tâm lí của nó

1 Lượt thích

có lẽ em chưa quen với pp này nên em vẫn sl liên tục. em tạm ngừng trade một thời gian

5 Lượt thích

Demo có sẵn, chưa vội đã vào tiền :((

4 Lượt thích

mình trade vốn vài chục $ hà. chớ demo thì cảm giác sẽ khác.

4 Lượt thích