[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 5 - Vào lệnh ở OB vẫn bị stophunt?

Chào các bạn, 1 tuần vừa rồi bận công việc gia đình nên mình không trade. Đến khi hết bận quay trở lại thì ngay ngày đầu tiên có tí SML nhẹ. SML không ở forex mà ở trong coin. Và trường hợp này khá thân thuộc nhưng nó có 1 vài cái thú vị mà mình muốn chia sẻ để anh em cùng tham khảo.

Ở forex thì mình vẫn trade ở timeframe bé tí, kết quả vẫn ổn. Như lần trước trụ được hơn tuần, gần 2 tuần thì phải dùng máy trợ thở, thở oxy gấp nên phải quay trở lại timeframe lớn. Còn lần này trộm vía trụ được hơn 2 tháng mà vẫn chưa phải thở oxy để quay về timeframe lớn. Nhưng như mình có nói là nó không tốt để review nhiều, vì thế mình hạn chế chia sẻ cái đó hơn.

Do đó hôm nay lấy tạm cái sml mà mình đã đặt lệnh ở trong biểu đồ coin để chúng ta cùng nhìn thị trường từ đó cùng nhau rút ra được 1 cái gì đó nhé.

Đây chỉ là những lệnh mà mình chỉ đặt trên biểu đồ chứ không xuống tiền thật vì đây là biểu đồ của altcoin, mà trade altcoin bất lợi hơn trade forex nhiều lắm nên mình không trade tiền thật. Nhưng không vì vậy mà mình ẩu. Những lệnh mình đặt dưới đây được phân tích cẩn thận như xuống tiền thật, và đây là cách luyện tập hiện tại của mình thay cho việc backtest.

Giờ mình không hoặc ít lấy dữ liệu giá quá khứ mà backtest nữa, thay vào đó là phân tích đặt lệnh khi thị trường đang chạy ở những thị trường mình không trade như chứng khoán và coin được phân tích cẩn thận như xuống tiền thật, chỉ là không xuống tiền thôi.

BẮT ĐẦU NHÉ

Đây là biểu đồ mình trade

Trên là timeframe mình muốn vào lệnh, và giờ xem timeframe lớn hơn timeframe vào lệnh

Xuống timeframe vào lệnh

Xem có OB chưa sử dụng không

Nếu giờ bạn có cơ sở dự đoán xu hướng giảm đó giảm tiếp thì đơn giản vào lệnh tại OB chưa sử dụng gần KLQT thôi

Như hãy nhìn tổng quan cả thị trường

Xu hướng giảm giờ đã giảm rất sâu và lâu rồi. Càng về sau mà bán tiếp thì tỉ lệ thắng sẽ thấp đi nhiều. Lúc này muốn bán thì hãy đợi xác nhận xu hướng hồi kết thúc mới nên bán. Hoặc canh giá đảo chiều thì mua. Đừng vội vào vào lệnh

Sau đó

Nhận định cá nhân

Giờ tìm cơ hội bán thôi

Lệnh bán đó ở OB chưa sử dụng nhưng không phải ở gần KLQT. Lý do vì KLQT không có OB chưa sử dụng. Và mình cũng không tìm được điểm đặt lệnh bán nào khác nếu lệnh đó SL. Dự đoán nó sẽ đi bậc thang như đang đi xuống tiếp thôi.

Đây là điều mình cũng nói qua trong bài tổng hợp rồi. Luyện tập nhiều đến khi thành thạo thì khả năng lỡ kèo là khá ít. Nhưng chưa thành thạo dễ dính SL ngay lập tức rồi không hiểu tại sao. Vì thế hãy luyện tập thật nhiều, giỏi hơn rồi hẵng vào lệnh như vậy nhé.

Kết quả

Giá hồi lên nên mình vào tiếp lệnh bán

Kết quả của lệnh bán xuống

Khi bị SL như này thì bạn hãy nhớ đừng vội sợ và stress. Hãy định thần rồi tự đặt 2 câu hỏi sau:

1. Nếu mình sai thì sai ở đâu và cấu trúc thị trường sẽ chạy như nào.

2. Nếu mình vẫn đúng thị trường sẽ chạy như nào.

Nếu trade ở timeframe nhỏ thì đoạn này cần phải nhảy số trong đầu thật nhanh, nếu bạn đủ thạo rồi đủ nhanh thì trade timeframe nào cũng được, nhỏ thoải mái. Muốn nảy nhanh thì luyện tập nhiều, quen thì nó nhảy nhanh lắm.

Và đây là những gì xảy ra trong đầu mình.

1. Nếu mình vẫn đúng

Luôn nhớ bài lý thuyết Dow để không bị động nhé

2. Nếu mình sai

Nếu mình sai tức là xu hướng tăng lên tiếp.

Dù cố gắng thế nào thì chúng ta vẫn luôn trade theo ý kiến chủ quan của mình vì thế cần luôn nhìn thị trường theo 2 chiều để tạo ra sự khách quan nhiều nhất có thể. Giảm thiểu yếu tố chủ quan là cơ hội thắng tăng cao hơn rồi.

Để biết được mình sai hay đúng thì thời điểm này vẫn còn quá sớm, và đến đây thì không biết bạn có nhận thấy 1 cái điều gì đó khang khác trong cách mình vẽ khối OB không?

Ở YOUTUBE

Ở youtube thì mình sẽ vẽ như này

Sau đó nếu bóp lại thì mình bóp như này

Đây là cách an toàn và trên youtube mình hay làm video theo kiểu an toàn hơn để giảm thiểu rủi ro cho người mới

Ở TRONG BÀI

Ở trong bài này thì mình kẻ như vậy, lý do là mình cũng tham muốn dự đoán sớm sự đảo chiều. Mà dự đoán sớm thì tỉ lệ thua sẽ cao hơn bình thường. Nhiều lần mình đúng nhưng trong lần này thì sai. Thường như này thì mình đúng nhiều hơn là sai.
Giờ nhìn lại những dữ liệu đang có và kết hợp lại mình có

Tức là thời điểm hiện tại có những cái nghịch ở đây và sau khi phân tích, xem lại thì mình nghiêng về việc mình sai nhiều hơn rồi.
Nhưng dù mình vẫn đúng hay đã sai thì chỉ biết sắp tới giá tăng lên tiếp, vì thế giờ tìm cơ hội mua thôi. Tiếp tục vào lệnh

May thiệt, giờ mới vào lệnh tỉ lệ thắng cao hơn này.

Vào lệnh như này là lý thuyết Dow thôi mọi người. Không có gì đặc biệt

Kết quả

Đây là lệnh cuối cùng của mình. Mình sẽ giải thích lỗi sai trong lệnh này của mình là gì và nó cũng là nội dung chính của bài này.

=> Lý do mình thua lệnh này đơn giản chỉ là mình hơi quá tập trung vào OB mà ít để tâm đến CTTT.

Nếu bạn hay xem mình trên youtube thì mình hay nói là xu hướng đảo chiều rồi. Quên hết những cái cũ đi chỉ tập trung vào cái mới thôi.

Nhưng lần này mình hơi quá chú tâm vào OB nghĩ nó không thể nào phá được OB đó nên chỉ đặt SL sau nó thôi.

Nhưng thời điểm đó CTTT đã thay đổi rồi. OB đó đã được sử dụng và đảo chiều cả 1 xu hướng, thay đổi cả 1 cấu trúc rồi thì quên nó đi.

Để vẽ biểu đồ giản đơn cho bạn dễ hình dung nhé

Đấy mới là lúc vận dụng nói giá không phá qua khối OB gần KLQT nếu xu hướng chính còn tăng

Còn trong trường hợp này nó như này

Khi đã thay đổi xu hướng rồi thì chúng ta nên tập trung vào xu hướng hiện tại thôi chứ đừng nhìn mấy cái cũ làm gì nữa. Nó hoàn thành nhiệm vụ của nó rồi.

Đặt SL xa xa để tránh stophunt hoặc bạn tìm xem có khối OB chưa sử dụng nào sau nơi bắt đầu xu hướng không thì đặt SL sau đó như bài định lượng stophunt ý.

Tổng kết

Luôn nhớ là OB chỉ là thứ bổ trợ cho cái chính là CTTT. Trên thị trường có rất nhiều OB chưa sử dụng nhưng nhiều cái chưa sử dụng mà cấu trúc thị trường đã thay đổi. Thế thì nên bỏ qua những khối OB đó hoặc đợi xác nhận thì hẵng vào lệnh chứ đừng quá chú tâm là giá sẽ phải từ OB chưa sử dụng này đến OB chưa sử dụng khác nhé.

Thời điểm đầu khi mình thêm cái OB này vào trong cách mình trade thì bạn thấy phù hợp, có bạn không thấy hợp và nhận xét là thấy OB nó không hiệu quả như CTTT + KLQT trước đây. Mình nghĩ 1 phần là chưa quen, 1 phần là quá chú tâm vào OB chưa sử dụng mà quên luôn cái CTTT. Nếu bạn nghĩ OB nó chỉ là 1 vùng giá mà giá đến đó có thể đảo chiều như KLQT, không phải nơi giá sẽ phải về thì mọi chuyện nó sẽ đơn giản, make forex simple đi nhiều.

57 Lượt thích

Cám ơn anh, đọc đến đoạn dính stophunt là em hình dung lờ mờ ra rồi, xu hướng đảo xu hướng rồi thì quên mấy cái cũ đi thoii là simple. Respect!

2 Lượt thích

mình cũng đang làm như vầy, tuy không xuống tiền thật nhưng cảm giác khi TP or SL cũng chân thật cỡ 70-80% :smiley:

3 Lượt thích

Cảm ơn ad nhiều ah. Hay lắm ah

1 Lượt thích

tuần này trade chán thật thua liên tục

4 Lượt thích

Bác trade nhiều kèo ạ

1 Lượt thích

Cái xu hướng mới này giống đoạn spx đi từ 2000-2009 phải ko anh. Mà e ko biết biểu đồ spx đoạn giá đấy có đúng ko nữa @@

1 Lượt thích

E cũng đang bị rối đoạn này , nhiều lần thắc mắc sao OB chưa sử dụng mà giá đâm qua luôn ko phản ứng . Qua e mới lờ mờ hiểu ra nay a có bài luôn . Cảm ơn a !

1 Lượt thích

Anh Trung ơi em chưa hiểu chổ này lắm anh có thể nói thêm giúp em phần này vơi em cám ơn anh nhé.

3 Lượt thích

ké với bác, cái đoạn xu hướng tăng mình cũng không hiểu lắm, thấy nó phá đỉnh cũ không rõ ràng, giống ruộng bậc thang vầy mình cũng tính nó là xu hướng luôn hay sao nhỉ

1 Lượt thích

2 Lượt thích

à ý mình là cái OB của của XH tăng đó ấy. nếu xu hướng tăng đó đã đảo chiều thì cái OB ở xu hướng tăng đó không còn hiệu lực à

Cái OB đấy của xu hướng giảm , trong video ý anh Trungg nói ở timefame lớn nhìn là OB nhưng phải xuống timefame nhỏ hơn kiểm tra lại . Trong hình bạn vừa post thì đấy là khối OB ở timefame lớn,khi vào timefame nhỏ nó không còn là OB chưa dùng nữa , Lúc này khối OB đó không đẹp , không nên vào lệnh . Ví dụ trong ảnh là khối OB có thể dùng đây bạn

1 Lượt thích

Em có thắc mắc là sao trên video Youtube gần đây nhất a có xác định như này là nó phá klqt tăng rồi?? Rõ ràng cái OB đó như bài này là nó làm xong nhiệm vụ rồi mà anh Medio

2 Lượt thích

Nó không làm xong nhiệm vụ, vì nó đâu có phá được cấu trúc xu hướng giảm đâu bác?

2 Lượt thích

Bác xem kỹ lại xem, mình thấy 2 cái ví dụ này y như nhau, chả khác gì nhau cả,chỉ là cái trên video Youtube là dự đoán nó giảm tiếp thôi

2 Lượt thích

Trong video, cái KLQT của xu hướng giảm không có OB CSD, nó đâm qua, chạm OB CSD sau KLQT rồi đi xuống tiếp. Thế nên, rõ ràng nó chỉ Stop Hunt KLQT chứ chưa phá qua KLQT, vì thế cấu trúc giảm vẫn được giữ nguyên, có nghĩa là, cái OB của xu hướng tăng nó không làm cấu trúc thay đổi, vì thế nó không làm xong nhiệm vụ của nó. Còn trong ví dụ này, KLQT xu hướng giảm có OB CSD, OB của xu hướng tăng lại phá qua OB CSD của KLQT xu hướng giảm → Thay đổi cấu trúc, hoàn thành tốt nhiệm vụ → Cho nghỉ hưu sớm.

1 Lượt thích

Hơi xấu nhưng mà em nghĩ nó thế này em k biết có phải bác đang nói chỗ đoạn đỏ này ko

Nó cũng đảo cấu trúc giảm rồi đâý bác

1 Lượt thích

Ờ ha, em hiểu ý bác rồi, ý bác là phá cấu trúc xu hướng giảm nhỏ hả. Em thì nghĩ sau khi nó đi lên trên kia, nó hình thành 1 cái KLQT của xu hướng tăng mới, cái KLQT này nó lại có OB CSD, giờ nó bị phá qua thì xu hướng tăng đã kết thúc. Nhưng mà, trong video anh Medio lại nhắc tới cái OB cũ cơ. Thế thì cũng hơi thắc mắc thật… :rofl:

1 Lượt thích

Anh @Medio em có 2 câu hỏi nhớ anh giải đáp
Câu 1: ở lệnh bán đầu tiên khi giá quay lại chạm OB CSD và lại quay lại lần nữa phá qua đỉnh trước đó, trường hợp này anh có kiểm tra OB đó có nhiều lớp hay 1 lớp không anh?

Câu 2: Khi giá phá về đến OB chưa sd và quay lên phá qua đỉnh cũ xác nhận xu hướng đảo chiều tăng, thì OB ban đầu là OB đã sử dụng thì theo nhưng bài anh chia sẽ thì đáng lý ra anh không nên vào lệnh ở đó nữa chứ, và cái vùng em xác định OB CSD gần đáy cũ đúng không anh, nếu đúng thì tại sao không vào lệnh tại OB CSD đó. Cám ơn anh giải đáp.

2 Lượt thích