[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 6 - Vùng đảo chiều xu hướng

Thấy bác tâm huyết quá. Chúc bác sớm trở thành Pro Trader nhé. (có khi là pro rồi cũng nên ha ha)

2 Lượt thích

Mình cũng chỉ là con gà con thôi bạn :rofl:
Phản hồi mọi người mình cũng có cái lợi mà, mình vừa ôn bài vừa nêu quan điểm cá nhân lỡ có sai chỗ nào lại được mọi người chỉ thêm lần nữa, toàn có lợi! :grin:
Chúc bạn mỗi ngày pro hơn chính bạn của hôm qua nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

3 Lượt thích

à bạn hiểu lầm rồi. mình đợi giá chạm vào cái OB ở trên tưc là OB khung M15 xem giá phản ứng như thế nào và giá phá cái OB đáy củ ở M5 nên mình xác nhận là xh hồi đã kt.và mình vào lệnh ở OB m5.

1 Lượt thích

ace tham khảo
Em áp dụng kiến thức bài này có đúng không ạ !

5 Lượt thích

Nhìn qua thì có vẻ đúng nhưng không biết bạn có tự hỏi vì sao giá chưa chạm KLV QT H1 mà lại đi lên hay không? Bạn có tự hỏi nếu không chạm KLV QT H1 thì nó chạm điểm nào mà lại bật lên không? Ở chỗ đó đơn giản là OB CSD hay có CTTT ở đây không? Nếu bạn nhìn thấy được CTTT và giải thích được lý do bạn vào lệnh thì OK BẠN ÁP DỤNG ĐÚNG RỒI nhưng nếu bạn chưa nhìn rõ CTTT mà chỉ vào lệnh vs mỗi OB CSD thì cẩn thận bạn chỉ là may mắn. Chúc bạn trade tốt nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Bác nói rất đúng cảm ơn bác

3 Lượt thích

cám ơn bạn nhé nhờ bạn mà mình hiểu thêm dc một ít. bạn có thể chia sẽ thêm về các tf bạn vào lệnh không mình bị hay bị loạn ở các tf

2 Lượt thích

e cảm ơn a medio rất nhiều bài này có thể là bài sẽ nâng tầm và nâng tỉ lệ thắng của ae lên rất nhiều. e có 1 câu hổi như này mong a giúp e.
Đó là xác định khối OB ở 2 cái hình anh đăng này vì e thấy khi giá phá đỉnh ở cái đoạn giá tăng đó có cây nến đỏ mà a lại không coi đó là khối OB CSD

và ở cái hình cuối này khối OB CSD ở đáy là 2 cây nến đỏ e thấy a xác định là tất cả đoạn giá giảm luôn.

• Vậy hiện giờ a xác định khối OB CSD Đúng và Đủ chính là cả đoạn giá giảm à a. Cảm ơn a đã đọc và trả lời câu hỏi của e @Medio
4 Lượt thích

Mình vào lệnh theo nguyên tắc trong video này của Medio

2 Lượt thích

Về cây nến đỏ mà Medio không coi đó là khối OB CSD thì bạn xem lại bài này của Medio để tham khảo thêm:

Còn về câu hỏi này “Vậy hiện giờ a xác định khối OB CSD Đúng và Đủ chính là cả đoạn giá giảm à a” mặc dù mình không phải Medio nên không thể trả lời thay được nhưng mà một chút gợi ý nhỏ về góc nhìn của mình bạn có thể cân nhắc xem sao:

1. Bạn xem một lượt qua các tf lớn hơn xem đó có phải là OB CSD đúng đủ ở tf lớn hơn hay không?
  2. Nếu bạn đã check qua mà vẫn chưa thấy gì khác thường ở tf lớn thì bạn xem thật kỹ từng cây nến xem giá chạy như thế nào rồi đọc thật kỹ lại bài vẽ OB đúng đủ xem sao (Vì mình thấy trường hợp này Medio có nói qua trong phần vẽ OB đúng đủ rồi).
  3. Bạn check hết rồi mà vẫn không hiểu tại sao thì cứ lưu lại và tạm bỏ qua nó đi, xét cho cùng thì học hỏi góc nhìn mới để mình tiến bộ mà, nếu cảm thấy quá rối + không tiến bộ thì đừng nạp thêm kiến thức mới nữa mà dừng lại ở HIỂU ĐẾN ĐÂU TRADE ĐẾN ĐÓ THÔI cẩn thận “Tẩu hỏa nhập ma”, một câu hỏi thú vị đó là NẾU MỘT NGÀY NÀO ĐÓ KHÔNG CÓ MEDIO TRẢ LỜI NHỮNG CÂU HỎI NÀY THÌ BẠN SẼ TRADE NHƯ THẾ NÀO? :grin: (Có thể Medio quá bận, có thể Medio không còn duy trì topic với một lý do cá nhân nào đó nhưng chắc chắn Medio không thể theo bạn cả đời được).

Đừng phụ thuộc Medio hay bất kỳ ai, cái nào dễ hiểu mình học khó hiểu thì ghi lại và bỏ qua, hoặc nếu kiến thức cũ quá ok rồi thì mình cứ trade thôi vì xét cho cùng trade là để kiếm tiền mà, cũ hay mới đâu thật sự quan trọng (Cẩn thận trí năng đang dụ bạn vào cái bẫy MÚC TẤT CẢ THỊ TRƯỜNG ĐÓ :rofl: ), biết đâu sau này bỗng dưng mình Ồ RA THẾ À thì sao! :grin:

Ví dụ: bạn biết lái ô - tô nhưng không biết drip. Vậy câu hỏi đặt ra là drip để chi zay? Mình có cần drip để đi nhanh hơn hay không? Hay mình muốn drip để ngầu hơn? :grin:

P/s: Mục đích cuối cùng của cả đống chữ dài ngoằn ở trên ý của mình không phải bảo mọi người đừng nạp thêm kiến thức mới mà mong các bạn hãy nạp kiến thức phù hợp với góc nhìn của mình hiện tại, không phải bảo mọi người đừng thắc mắc mà trước khi thắc mắc nên tự hỏi trước, cẩn thận cái bẫy chạy theo kiến thức của trí năng :grin:

Cuối cùng, nếu những lời của mình giúp ích được cho bạn hoặc những ai đang “Tẩu hỏa nhập ma” có duyên đọc qua thì mọi người thử chiêm nghiệm lời mình nói xem sao, còn nếu không có ích gì thì hoan hỉ bỏ qua xem như mình chưa nói gì nhé! :grin:

Chúc bạn và mọi người trade thành công nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

14 Lượt thích

Cảm ơn b đã dành dành thời gian trả lời minh rất cụ thể như này nhé. :smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts:mình lưu ý và xem lại

3 Lượt thích

Để mình viết 1 bài cụ thể sau về cái OB này sau nhé. Chứ trả lời ở đây thì nó sẽ hơi rối 1 chút

8 Lượt thích

vâng e cảm ơn a nhé.

2 Lượt thích

E thấy bác review rất hay và chi tiết , nếu bác có rảnh làm chút video chia sẻ với ace thì hay biết mấy :+1:

3 Lượt thích

Cảm ơn bạn :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:
Mình thấy về PP thì Medio làm quá hay, quá chi tiết, quá tuyệt vời rồi việc của chúng ta chỉ cần đọc hiểu sâu sắc vấn đề rồi backtest rồi rút ra chiêm nghiệm riêng của bản thân sẽ hiệu quả hơn trong quá trình trade nên mình không muốn làm 1 Medio thứ 2, nhưng có vẻ vấn đề về tâm lý thì ít có bạn nào nhắc đến nên mình sẽ sẵn sàng giúp mọi người về vấn đề tâm lý hơn! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

4 Lượt thích

E Cũng đang nói về tâm lý và kinh nghiệm đó a , chứ PP thì Medio chia sẻ quá rõ rồi

Tâm lý thì viết chữ chứ video không biết nói gì luôn :rofl:

Nó cũng như việc nắm CTTT, nguyên tắc DOW là cốt lõi (A cũng có viết 1 bài dùng nguyên tắc cốt lõi để giải quyết mọi vấn đề rồi) nhưng khi vào thực tế thì mỗi thời điểm thị trường lại có những điểm khác một chút không bao giờ i chang nhau hết. Con người cũng vậy, mỗi người sẽ gặp một vấn đề riêng không ai giống ai hết, nên cách tốt nhất thì tùy từng người mà a sẽ tìm cách góp ý về tâm lý sao cho phù hợp chớ 1 cái video hay 100 cái video cũng không thể dùng cho tất cả được :grin: :grin: :grin:

Như e thấy hok Medio chỉ cốt lõi rồi mà hằng ngày vẫn có rất nhiều a e thắc mắc từng trường hợp riêng của thị trường, e nghĩ Medio làm 1000 cái video có đủ để giải thích mọi thứ trên thị trường hok? :grin: :grin: :grin:

4 Lượt thích

E có 1 câu hỏi nhờ a medio và mọi người hỗ trợ nếu như sau keylevel QT là khối OB đã được sử dụng nhưng không được sử dụng để tạo keylevel QT thì đâu là điểm đảo chiều ???

1 Lượt thích

Mình không hiểu rõ câu hỏi của bạn lắm. Theo mình KLQT không có OB CSD mà giá phá qua OB hình thành lên nó thì xu hướng đã đảo chiều rồi, nhưng là đảo chiều ở TF đang xét thôi nhé.
Trong trường hợp của bạn thì cần phải nhìn CTTT ở 2 TF là 5p và 15p. Ở TF15p xét sóng giảm, giá phá đỉnh cũ bên trái (gọi là đỉnh cũ vì nó không phải KLQT), hình thành 1 cấu trúc Bos15p, có 2 OB ở bên trong mình gọi là OB 15p. OB 15p ở đỉnh cũ (xét sóng tăng) là cái OB hình thành lên KLQT mà bạn kẻ, KLQT này là KLQT của TF5p. KLQT5p không có Ob csd, khi giá phá qua OB hình thành lên nó (ob 15p đỉnh cũ) thì CT TF5p đã đảo chiều, có thể tìm lệnh bán về OB15p đáy cũ (gọi là đáy cũ vì nó cũng không phải KLQT của sóng tăng) (=nơi bắt đầu). Nhưng là TF5p đảo chiều thôi, còn TF15p thì mặc dù không hình thành xu hướng rõ ràng (không có KLQT) mà chỉ là 1 cấu trúc bos thì nếu giá còn tăng thì bạn vẫn có thể đặt lệnh mua ở OB15p đáy cũ luôn.
Nói hơi khó hiểu chút vì mình không ngồi máy tính để vẽ biểu đồ, nếu bạn chưa hiểu ý mình thì mình sẽ giải thích thêm sau bằng biểu đồ về trường hợp của bạn nhé.

3 Lượt thích

Đây là ảnh của M15, au ngày 3/4/2022

2 Lượt thích