[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 2

Chào các bạn, tiếp tục quay trở lại với series trader không giấu dốt. Trong bài này có kinh nghiệm mới cũng như sẽ nhắc lại kinh nghiệm cũ mà có thể bạn đã quên. Hi vọng kinh nghiệm của mình sẽ hữu ích cho bạn.

Đây là 1 tuần mà mình không thấy kèo tốt nên có vài lệnh trong tuần đó là mình vào dựa theo phán đoán cá nhân. Rủi là phán đoán sai nhưng may là không mất tiền.

Bắt đầu nhé

Để đầu óc phán đoán tốt hơn nên mình vẫn chỉ nhìn theo dõi mỗi con GU thôi. Nhưng không phải lúc nào thị trường nó cũng có cơ hội tốt để vào. Đáng ra không thấy cơ hội tốt thì không nên trade nhưng có thêm OB chưa sử dụng nên đôi khi mình vẫn vào lệnh theo phán đoán. Vẫn có những dại khờ thuở ban sơ :D. Mọi thứ nó diễn ra tất cả ở cặp GU 16h 29/03/2022. Để đây để có gì anh em xem lại nhé.

1.Bối cảnh thị trường

Mình vẫn trade khung mấy khung nhỏ như M15 và M5 thôi nhưng trước đó cần nhìn khung lớn hơn là H1 trước

Xác định nhanh CTTT và KLQT của xu hướng tăng này nhé

Giá chỉ hồi 1 nến. Nhưng 1 nến vẫn có thể là hồi nhé. Mình kiểm tra nhanh ở khung nhỏ M15 để xác thực cho khung lớn.

Quay trở lại khung lớn

Mình kẻ KLQT nó rộng như vậy vì mình đã nhìn cả khung M15 và thấy vùng giá KLQT cần phải vẽ rộng như vậy.

Sau đó giá hồi về đến KLQT

Giá hồi về như này nếu trade theo cách mình vẫn trade thì có thể mua ngay tại KLQT nhưng vùng giá này quá rộng và không có OB chưa sử dụng nên SL sẽ lớn làm mình mất lợi thế trong việc quản lý lệnh. Vào giờ chỉ có 1 ăn 1 tịt, với cả mình trade khung nhỏ mà có trade khung lớn đâu nên nhìn khung lớn chỉ để biết thôi.

Vậy bối cảnh thị trường giờ đang là xu hướng tăng lớn và giá về KLQT ở khung lớn. Nên sẽ canh mua khi có xác nhận.

2. Quá trình vào lệnh

Giá đã chạm vùng mua mạnh thì điều đúng đắn là nên đợi xu hướng ở khung nhỏ đảo chiều từ giảm thành tăng thì vào lệnh.

Nhưng mình vẫn đang cố dự đoán tương lai sớm hơn nhờ kết hợp thêm OB để có thể vào lệnh sớm hơn vì thế sẽ có những lệnh mình vào không đợi xác nhận theo dự đoán cá nhân của mình.

Tiếp tục nhé

Lúc này đúng chuẩn thì nên đợi giá phá KLQT thì tìm cơ hội mua lên. Nhưng mình vẫn cho rằng giá giảm tiếp vì vài lý do cá nhân nên mình cưỡi luôn xu hướng giảm này bán xuống.

Vào lệnh ở nơi hợp lý có SL tốt để nếu sai cũng có thể quản lý lệnh không SL ngay lập tức là con đường giúp tâm lý tốt và lợi nhuận ổn định mà mình học được.

Vậy giờ vào lệnh ở đâu?

Nếu theo định nghĩa xác định khối OB thì vùng màu vàng mình kẻ chính là khối OB chưa sử dụng rồi.
Nhưng lời khuyên của mình là đừng bao giờ vào lệnh ở đó.

=> Và đây chính là kinh nghiệm đầu tiên ở bài này

Luôn nhớ đừng xác định mọi thứ theo kiểu máy móc.
Với mình chỗ đó không uy tín và đáng tin chút nào. Hãy nhìn nến thì sẽ thấy.

So sánh 2 trường hợp về lực nến sẽ như này

Vì thế mình không vào lệnh ở đó. Có thể có trường hợp giá chạm đó vẫn xuống nhưng vào lệnh ở đó tỉ lệ SL ngay lập tức rất cao vì chỗ đó yếu và không rõ ràng. Ngay như lệnh ở cuối bài [Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 3 thì mình đã không vào lệnh ở đó là vì vậy

OK đó là kinh nghiệm đầu tiên của bài này quay trở lại thị trường thì giờ vào lệnh ở đâu?

Sau đó giá xuống và mình quản lý lệnh

Lưu ý chỗ này nhé

Tại sao lại như vậy thì những cú giá sập mạnh rồi hồi cũng mạnh như này thì với mình nó chỉ là 1 râu nến nhưng do yếu tố thời gian mà lại bị tách ra thành 2 cây nến riêng biệt.
Bản chất của nó giống như 1 râu nến nên đừng để bị đánh lừa bởi thị giác nhé. Hãy kẻ vùng giá đó rộng ra. (Theo kiểu máy móc có thể kẻ lên đến cây nến thứ 3 gần nhất).

=> Và đây chính là kinh nghiệm thứ 2 trong bài này. Đây là kinh nghiệm cũ mình đã nói rồi nhưng mình nghĩ nói lại cũng không thừa.

Ok giờ quay tiếp trở lại thị trường nhé

Đúng là giờ quản lý lệnh xong rồi thì kệ nó thôi. Và giờ cũng không còn cơ hội mua bán nữa. Nhưng mình vẫn còn dự đoán cũ và tiếp tục cưỡi sóng nhỏ.

Ok giờ xuống tf nhỏ thì mình xác định như vậy

Nhìn ổn phết nhỉ. Và mình vào lệnh tại khối OB

Sau đấy

Giá chạm điểm đặt lệnh và đi xuống với 1 lực khá mạnh. Đến đây mình khá tự tin lệnh này sẽ thắng. Nhưng dù tự tin cũng không được quên quản lý lệnh.

Quản lý lệnh đơn giản chỉ bằng cách tìm cơ hội mua ngược lại thôi.

Kết quả

Kết luận

Mấy dự đoán sớm của mình trong tuần đấy sai hết nhưng vẫn không mất tiền vì quản lý được lệnh.

Có thể khi trade bạn sẽ dự đoán sai, đôi lúc sai liên tục nhưng hãy cố gắng vào lệnh thì chỉ vào ở những vùng mua bán mạnh. Nếu đúng nó sẽ TP, nếu sai nó sẽ cho bạn cơ hội quản lý lệnh.
Còn nếu bạn vào lệnh mà bị SL ngay lập tức quá nhiều thì hãy xem lại nơi bạn vào lệnh có đúng như những gì bạn nghĩ không và đặt quy tắc đừng vào lệnh ở những trường hợp nến di chuyển kiểu như vậy nữa.

Một vài kinh nghiệm nhỏ trong bài này hi vọng nó hữu ích cho bạn.

67 Lượt thích

Comment đầu tiên. Hy vọng hội quán ngày càng phát triển

10 Lượt thích

Trường hợp mà nó chạm “OB ko uy tín” kia rồi bật xuống xong lại đi lên chạm “OB uy tín” thì có nên vào lệnh nữa ko hả anh.

1 Lượt thích

mong bác Medio làm thêm những bài viết hoặc video review lệnh vào như thế này để ae có thêm góc nhìn, chứ dạo này chán kinh, thị trường chạy xập xình, đợi được cơ hội đẹp thì lại SL mà cũng không quản lý được lệnh, cũng không giải thích được luôn

4 Lượt thích

Đúng lúc đang thắc mắc về mấy cây pinbar ở gần đỉnh đáy trước khi BOS, cám ơn anh

3 Lượt thích

Vẫn dc đó bác

4 Lượt thích

Vâng bác vì e thấy nhiều pha chạm Ob bật lại đủ để quản lý lệnh mà nó lại quay về Ob lần nữa là nó hay phá luôn nên hơi rén. Để quan sát thêm bác ạ.

Cám ơn anh đã chia sẻ😘

2 Lượt thích

cũng giống e lúc trade hay tìm OB để trade nên hay bị thế bác ạ

1 Lượt thích

Do hay tìm OB sau đó mới tìm CTTT nên khi mình thấy OB rồi thì mình hay gióng sang và tìm lí do để cho là cái OB đó đúng.
Nên tìm CTTT trước sau đó mới tìm OB ở nơi quan trọng bác ah

2 Lượt thích

Bổ ích, mình backtest cụng bị Sl ngay lập tức r vào sau 1 lệnh có OB ở KLVQT mà nhi?

Nếu ở KLQT có OB tốt và mình nghĩ giá vẫn xuống thì mình vẫn vào lệnh bình thường à.

Từ đầu tuần đến giờ nó cứ sập sình mình cũng chả có lệnh nào. Chả bù cho coin. Coin giờ thị trường nhiều đồng di chuyển đẹp như để làm ví dụ vậy mà không trade chỉ nhìn thôi.

Giá chạm OB đi xuống về KL fake của xu hướng tăng mới tăng đủ dời SL mà bạn.

1 Lượt thích

Thanks a đã chia sẻ bài viết bổ ích . :heart_eyes:.
Anh @medio cho e hỏi thêm với , sao chỗ này k được tính là OB vậy ạ ?.

1 Lượt thích

anh Trung cho em hỏi vùng trên tại sao lại ko phải klqt ạ? em thấy giá cũng hồi 3 cây nến cũng khá rõ ràng

4 Lượt thích

Theo mình thì đó là OB chứ không phải bên trên như a Trung chọn, vì

• giá pull back đã lấy hết thanh khoản tại phần bên trên
  • đó mới là nơi bắt đầu sóng giảm phá cái demand gần nhất, đồng thời tại đó cũng có imbalance

nến thứ nhất là nến giảm
nến thứ 2 vẫn giảm nhưng không thoát khỏi nến thứ nhất
nến thứ 3 mới thoát xuống thì nến thứ 4 đâm lên ngay
vậy nên mình nghĩ đoạn đó là đi ngang.

1 Lượt thích

E chào anh MeDio và mọi người trong hội quán.
E là thành viên mới trong hội quán. e cũng mới biết về Trading và kênh của anh MeDio.
gần đây e có vào Hội Quán đọc các thư mục và e thấy mình bị loạn, e thấy hơi mung lung ý.
ko biết học từ đâu, lên nắm vững phần nào trước. phần nào sau . Rất mong A MeDio và mọi người trong hội quán giúp e. e cảm ơn nhiều.

1 Lượt thích

Mấy ngày trước e có học bài CTTT phần 2 :
và e có backtest 1 lệnh. e ko biết đúng hay sai nữa. A.Trung và mọi người xem giúp e ạ.

5 Lượt thích

cùng câu hỏi với bác, nếu chọn cây nến xanh nhỏ là OB thì cây nến đỏ đâm mạnh xuống và cây nến tiếp theo lại không quét lên cây nến xây đó => OB chưa sử dụng

2 Lượt thích