Giá đảo chiều tăng thành giảm nhưng không quay về nơi bắt đầu xu hướng (GU-H4))

Thời gian backtest : 16/01/2017 - 18/04/2017.
Mình thấy giá phá luôn cả klqt h4 và đỉnh của xu hướng giảm lớn luôn. Mình có sell nhưng bị stoploss.
Chân thành nhờ mng chỉ giáo với ạ, mình mới là member ngày hôm qua thôi :smile:

Update lệnh sell

1 Lượt thích

Sau khi post bài thì mình có phát hiện ra một thứ là có vẻ là nó đã về đáy rồi , không biết có đúng không nữa.

Bạn sell ở đâu? Bạn phân tích ra sao mà sell chứ không phải buy? Bạn xác định KLV QT như thế nào nó nằm ở đâu?

e update đây bác

1 Lượt thích

Đây là góc nhìn của mình, bạn tham khảo xem sao.

Có vài vấn đề chúng ta cần thống nhất lại như sau:

1. Vì KLV QT xu hướng tăng trước đó đã bị phá nên chúng ta chỉ nên quan tâm xu hướng giảm hiện tại mà thôi. Xác định lại KLV QT xu hướng giảm hiện tại.
  2. Nếu tại khối OB CSD bạn vẫn quyết định vào lệnh bất chấp xu hướng hồi là xu hướng tăng thì bạn nên chuẩn bị sẵn 2 phương án:
    PA 1: Quản lý lệnh! Nếu bạn sai! Nếu xu hướng hồi vẫn tiếp tục tăng thì đâu sẽ là điểm bạn sẽ quản lý lệnh?
    PA 2: Nếu mình sai thì khi SL mình nên tìm kiếm điều gì? Nên mua hay bán tiếp theo và tại đâu?

Quan trọng nhất không phải là lệnh mình vào sẽ thắng hay thua (Vì thị trường là tương đối không có điều gì là chắc chắn cả, chỉ là bạn dự đoán xác suất cao là thị trường sẽ như thế nào thôi) mà quan trọng là phương án dự phòng của bạn như thế nào?

1. Khi giá khớp lệnh thì điểm quản lý lệnh (Dời SL, chốt bớt khối lượng) ở đâu?
  2. SL thì nên làm gì tiếp theo?
  3. TP thì mình chờ điều gì xuất hiện để vào lệnh?

Khi chuẩn bị tốt rồi thì cứ trade thôi, trường hợp nào thắng lưu lại, trường hợp thua cũng lưu lại rảnh nghiên cứu sau, đừng quá chú tâm vào một lệnh thắng hay thua mà ảnh hưởng tâm lý là được.

Chúc bạn thành công trong sự nghiệp trade nhé! :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:

3 Lượt thích

Chỗ đáy mà bạn nói nếu xem tf D1 thì nó là KLV của D1 lần này là lần thứ 2 nó về, không có một căn cứ nào để cho rằng về lại đáy lần 1, lần 2, lần 3 hay lần n nó sẽ bật lên hết. Tương tự cũng không có căn cứ nào để biết nó về đáy lần bao nhiêu thì sẽ phá đáy, bạn phải đợi xác nhận ở con sóng nhỏ mới đủ căn cứ để dự đoán “khả năng cao” là giá sẽ bật lên hoặc phá qua đáy cũ được. Bạn xem lại kỹ bài CTTT theo lý thuyết DOW của Medio nhé :grin:
p/s: Bạn cũng không cần test xa vậy đâu, quan trọng là khi backtest bạn phải suy nghĩ thật cẩn thận vì sao lại vào lệnh chứ backtest nhiều mà không suy nghĩ cẩn thận thì cũng không mang lại được nhiều giá trị đâu.
Từ từ kẻo tẩu hỏa nhập ma nhé! :grin: :grin: :grin:

1 Lượt thích

mhmm cái này là theo mình thôi nhé…

khi giá phá klqt… không có nghĩa là nó sẽ bắt buộc phải về nơi bắt đầu xh đâu bạn, theo kinh nghiệm cá nhân thì ở những khung lớn như 1w,1d,4h phá klqt mà về tận nơi bắt đầu xu hướng thì hơi khó…nếu mà nó về nơi bdxh khi khá klqt ở khung lớn thì dễ quá rồi :))… nên mình nghĩ giá phá klqt về nbdxh thì nó an toàn hơn ở những khung bé như 1h trở xuống (tuy đôi khi có những TH ngoại lệ) còn khung lớn hơn h4 đôi khi phá klqt nó cũng sẽ về nbxh chứ không phải là không…ai mà biết đucojw vì thị trường đâu hoàn hảo kk…bây giờ để an toàn thì khi phá klqt thì chỉ nên tp về kl tiếp theo cho an toàn thôi bạn. khi nào pro rồi mình tp về nbdxh thôi bác.

Cốt lõi PP của Medio là đọc hiểu CTTT. Bạn xem lại seri cấu trúc thị trường của Medio nhé.
Nếu bạn là người mới bắt đầu học trade thì chịu khó đọc hết chuỗi seri này nhé:

Nếu bạn mới hoàn toàn thì một lời khuyên nhỏ đó là: Trước khi “xuống nước” thì hãy đọc hiểu và nắm vững “kỹ thuật bơi” đã nhé, khi nào nắm vững hãy “tập bơi”, khi nào “tập bơi” ổn rồi thì “bơi thử”, “bơi thử” ok rồi hãy “bơi thật”, chưa gì hết “bơi thật” ngay cẩn thận “đuối nước”. :grin: :grin: :grin:

1 Lượt thích

mấy tháng nay rõ là đã tập bơi rồi ( nắm rõ cách bởi rồi ý)…cớ sao mà ra biển sóng mạnh quá bơi không nổi :)) đuối nước, sóng đẩy về bờ may quá còn sống…tập bơi lại từ đầu nào! :sweat_smile: :laughing:

kaka. Cứ từ từ, miễn sao có học kỹ thuật thì có bị sóng quật cũng còn biết làm sao để sống, còn sống là còn cơ hội, quay về lại từ đầu thôi, học bơi - bơi thử - bơi thật. Cứ vậy rồi sẽ thành tay bơi chuyên nghiệp lúc nào không hay! :grin: :grin: :grin:

1 Lượt thích

mất 4 năm để học đại học ra trường kiếm việc làm
cần 10.000 giờ để thông thạo chuyên nghiệp 1 kỹ năng
với trading chúng ta chỉ cần 3.000 giờ là bơi giỏi như người cá :))
vậy nên giờ em cứ chậm đều thôi nhưng sẽ luôn bước về phía trước kk…chứ mới vào ra hẳn đại dương cá mập làm thịt mất :cold_sweat: :laughing:

Đừng quá quan tâm mấy cái như thời gian 4 năm, bao nhiêu ngàn giờ để thông thạo hay bơi giỏi, chỉ cần biết rằng ngày mai mình sẽ lại bơi tiếp, bơi đến khi nào giỏi thì thôi. Mới tập bơi nội đuối nước đủ chết rầu cần gì phải đến cá mập ra tay, tự e không nắm vững kỹ thuật tự chết :rofl:

nghe anh dọa xong sợ quá sợ quá đi mất :))… thôi học bơi tiếp cho bớt sợ =)) :rofl: :rofl: :rofl:

Trong 1 timefame có 4 nơi giá sẽ phản ứng.

• Đỉnh đáy cũ
  • keylever
  • Quasimodo
  • hidden lever
    Bạn phải xác định được 4 vùng đó, độ rộng ra sao (keylever còn phải xem cả cấu trúc phá hay chưa) từ đấy mới biết đc giá nó chạm vào cái gì chưa. Với kinh nghiệm của mình thì giá ko tự dưng đi lên hay đi xuống, nó đều đã chạm cái gì đó r :sweat_smile:.

Vùng gì mà nhiều thế bác

E nghĩ khi phân tích bác nên room to ra quan tâm cái xu hướng gần nhất thôi. Bác room nhỏ như vậy vừa khó phân tích mà lại dễ bị lạc giữa nhiều cấu trúc khác nhau

1 Lượt thích