Dành cho ae đang lạc lối

bài ở trên em nói đại ý của em là việc đánh không rời sl chỉ có lệnh thắng hoặc thua và tỉ lệ rr 1:1 và để đạt được tỉ lệ thắng 50% thì đa số pp trên mạng có thể học thì đều tốt hơn

Rồi thời khắc đó sẽ tới . Cố gắng !

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn Đạt (hay là bạn Phương, mình không biết tên nào mới chính xác :smiley: ). Cái việc mà nói xấu phương pháp này, phương pháp kia thì 1 là người mới, 2 là bản thân người ấy không kiếm được tiền từ nó.

Hồi mình kiếm được tiền từ phương pháp mình đang trade thì thú thực lúc ấy trong mắt mình mấy cái indicator vớ vẩn lắm vì mình cũng từng trade theo indicator nhưng trade không kiếm được tiền, nói đúng hơn là chả hiểu gì. Nên khi có bước đầu thành công với 1 cái khác thì mình cũng từng nghĩ xấu cái cũ. Cái này mình nghĩ ai cũng từng trải qua thôi chỉ là người ấy có hay chia sẻ những cái đang nghĩ trên MXH hay không. May mình không dùng MXH nhiều, chứ dùng nhiều, cmt nhiều có khi cũng hay cmt rồi nói xấu indicator suốt ngày thôi :rofl:

Mình biết bạn bực khi thấy người ta nói xấu và nếu bạn có bênh vực mình ở đó thì có thể sẽ bị nghe chửi lây nói là seeding. Nhưng đừng bận tâm cái đó, đến mình còn chả bận tâm nữa là.

Còn vấn đề hội quán vắng lặng hơn trước thì 1 phần vì ae tản mạn, 1 phần vì ít người mới, và phần nhiều là ae chuyển từ chế độ cmt sang chế độ chỉ đọc nên bạn thấy nó vắng lặng đấy chứ 1 góc độ nào đấy nó vẫn sôi sộng nhưng mà theo kiểu sôi động “ngầm” : D

20 Lượt thích

em tên đạt ạ bạn em nó sợ sừng nên cứ bắt đổi :grin:

1 Lượt thích

bạn cứ đọc theo thứ tự từ trên xuống dưới , không cần vội vàng . kiến thức cần thời gian tiêu hóa nên không phải 1 -2 ngày là xong được .
như vậy mới xong 20% thôi, còn 80% thì phải đem kiến thức đi thực hành , xem cái gì đúng , cái gì sai , cái gì dùng được cái gì bỏ … chọn ra những cái phù hợp nhất với mình
đừng coi thường quá trình này , có khi nó mất vài năm của bạn đấy :laughing:
nếu không kiên nhẫn thì tỉ lệ bỏ cuộc rất cao , trading đối với mình nó rất tiềm năng và hướng tới tương lai nhiều hơn , mình nguyện dùng 15-20 năm để học cũng được

7 Lượt thích

E cũng mới trade đc nửa năm, đang hòa vốn chưa kiếm đc tiền. Hơn tuần nay tự nhiên đọc đc mấy bài SMC, e đọc ngấu nghiến kiểu bắt đc ve lại nghĩ nắm trong tay đc cả mùa hè ý. Backtest đc 1 ngày rồi Nay vào 4 lệnh thì 3 lệnh Sl luôn. 1 lệnh thì đc 3R nhưng ko kịp quản lý lệnh do trade ở khung 15, 30s. Tư nhiên cảm thật loạn loạn thật bác ah.

đhs cái máy tính công ty từ ngày hội quán đổi tên miền là mình không vào được hội quán nữa. chỉ có về nhà mới vào được.
Nói về hội quán kém sôi động thì đơn giản quy luật tự nhiên thôi: tan hợp - hợp tan; quy luật biến đổi giữa chất và lượng.
Cái gì cũng có thời hoàng kim và thời hậu hoàng kim. Theo mình , PA-medio đã qua thời hoàng kim rồi. Hầu như những người còn ở lại hội quán 1 là newbie mới tiếp cận pp của medio, 2 là những người yêu quý anh Trung, coi đây như 1 diễn đàn forum của 9x đời đầu vậy, 1 diễn đàn với nhiều kỉ niệm buồn vui.
Giờ muốn hội quán sôi động lại như xưa thì 1 là phải chăm ra nhiều video review lệnh với bí kíp mới lạ. 2 là anh Trung show off tài khoản full lệnh win. Nhưng 2 điều đó không khả thi. 1 là các bí kíp của anh Trung thì cũng chia sẻ hết rồi. Giờ nói lại cũng nhàm. Còn về show tài khoản thì mọi người cũng đều biết tính anh Trung rồi. Hơn nữa là giờ có show ra thì cũng xảy ra rất nhiều vấn đề công kích. Tốt nhất là không nên vướng vào những lùm xùm không đáng có.
Thế nên là : thời hoàng kim qua rồi. Ai ở lại thì vẫn ở lại. Còn ai đã ra đi thì sẽ không trở lại nữa.
__
Ngày trước mình cũng hay nhiệt tình chia sẻ những bài về cảm xúc. Nhưng dạo gần đây mình cũng chán với cảm thấy hơi thừa hơi nên mình cũng chỉ vào check xem các anh em chiến hữu khi xưa còn online không rồi out ra. @@

10 Lượt thích

Tỷ lệ thắng không quá 40% mình cho là con số không đúng. Tỷ lệ thắng của trader hàng đầu thế giới cao hơn nhiều mà bạn

ai cao hơn cho xin cái tên.
“Tỷ lệ thắng trong suốt sự nghiệp giao dịch của tôi luôn thấp hơn 50%” - Peter Brandt

thị trường này nó đã quá khó và nhiều cạm bẫy rồi, cộng thêm tư duy tiếp cận không đúng và kỳ vọng quá cao nữa thì chỉ có chết thôi. Mong chút đóng góp này giúp ích nho nhỏ cho mọi người

2 Lượt thích

Một cái tên mình có thể nhắc đến là ICT - The inner circle trader.
Còn dưới đây là myfxbook của mình từ đầu năm đến giờ:

MyFXBook20

đỉnh quá a ạ,này anh trade tf nhỏ và nhiều cặp hay sao ạ

2 Lượt thích

theo bạn thì của ICT là bao nhiêu? còn thông kê của bạn thì với newbie có thể còn có chút gì đấy chứ với mình nó chả có ý nghĩa gì cả. Ở đây winrate người ta nói đến trong 1 thòi gian dài có thể tính bằng năm vì đây là nghế mà. còn vài tuần hoặc 1 vài tháng nếu người có kiến thức đủ sâu cộng thêm may mắn có khi winrate là 100% cũng k có gì lạ

mà lâu lâu vào lại forum góp ý tý thế thôi cho a e đỡ mất thời gian ảo tưởng thị trường này nó dễ rồi có thể càn quét thị trường để làm giàu nhanh, ai thấy hợp quan điểm thì để ý k thì bỏ qua cũng được.

Mình đánh hơn 80 lệnh thì không có chuyện may mắn đâu bạn ơi.
ICT thì trade hơn 30 năm nay rồi. Mình có được 1 cái screen capture của ICT trong tháng 2 vừa rồi đây:

1 Lượt thích

Năm nay mình trade nhiều EU, GU, Oil, Bitcoin bạn ạ.
TF mình thì mỗi thời điểm mình dùng 1 tf khác nhau, mình dùng từ tf week đến M5

2 Lượt thích

Bác xứng đáng có 2 ny :laughing: :laughing:

1 Lượt thích

trước hội quán sôi nổi là do một số thành viên tích cực thường xuyên post, thảo luận, nhưng giờ đa số các thành viên đó không hoạt động nữa, và thành viên mới còn ngại chưa hoạt động. Làm cho Hội quán sôi nổi như trước không khó, anh Trung có thể tổ chức các hoạt động weekly như: recap tuần, review lệnh, back test, meeting thảo luận, tổ chức các cuộc thi…

2 Lượt thích

Bạn có thể chia sẻ thêm cho mình biết thế đánh với phương pháp bạn đang giao dịch được ko?

Mình dùng phương pháp ICT bạn ạ.
Tài khoản này mình áp dụng thế đánh có sự kết hợp của: Volume Imbalance, Liquidity và Fair Value Gap