[Kinh nghiệm] Chia sẻ Tip xác định và vẽ key level chính xác

Hello ae!!! Từ lâu rồi mình có ngờ ngợ 1 cách vẽ key level chính xác nhưng mãi chưa thể diễn giải nó ra cho dễ hiểu. Sau bao nhiêu ngày tháng để ý, theo dõi nhiều trường hợp thì hôm nay mình xin chia sẻ đến mọi người Tip vẽ key lv chính xác mà mình mới ngộ ra… Tuy rằng Tip này mình thấy tính ứng dụng của nó ko nhiều, nhưng hy vọng nó sẽ giúp ae tránh được những trường hợp bị mất tiền oan. Mọi người cùng tham khảo nhé.

I. Tip 1: Vẽ key lv chính xác của 1 time frame
Lý thuyết: Khi vẽ key level của 1 tf nào đó (M15), chúng ta nên lên thêm 1 tf (H1) để kiểm tra, có nhiều trường hợp sẽ kẻ được key level đó nó to ra 1 chút.

1. Ví dụ 1: Chính là lệnh trong video Vào lệnh với KEYLEVEL FAKE thế nào? Mình đã CHIA SẺ được tròn 1 năm của Medio, mọi người vào xem lại nhé. Trong trường hợp này ông Medio chỉ xem tf M5 nên cái key lv kẻ được ở đáy cũ là rất bé, khi lên 1 tf là M15 kiểm tra lại thì có kẻ được cái key lv to hơn ở đáy cũ.

2. Ví dụ 2: Lệnh này thì nó nằm trong topic này, mọi người có thể vào tham khảo thêm Mặc cả với thị trường

3. Ví dụ 3: Lệnh này thì nó nằm trong topic này, mọi người tham khảo nhé Review lệnh UJ mình đã vào :smiley:

4. Lưu ý: Mình thấy tip này sử dụng hiệu quả nhất chính là dùng để kiểm tra những chỗ “ko là gì” nhưng gần sát key lv giống như ví dụ 3. Trường hợp “ko là gì” mà giá đã về sát key lv và có những phản ứng mạnh như nến pinbar, cặp nến đảo chiều mạnh thì mọi người nên lên thêm 1 tf nữa để kiểm tra key lv…

II. Tip 2: Xác định key lv chính xác của 1 time frame
Lý thuyết: Trong 1 tf (H1) có những vị trí hồi xấu, hồi 1 cây. Tuy nhiên ko nên vội kết luận đấy ko phải là hồi vì hồi xấu cũng có thể là hồi, hồi 1 cây cũng có thể là hồi. Cần xuống tf nhỏ hơn 1 bậc (M15) để xác định cho chính xác. Tip này thì ko có gì mới, chắc mọi người cũng đang dùng và Medio cũng đã nhắc đến nhiều lần đặc biệt là trong những bài về phân tích Crypto. Nhưng mình thấy nó cũng là 1 tip về xác định và vẽ key lv nên mình cho vào đây luôn, có thể sẽ giúp ích được cho những người mới.

1. Ví dụ 1: Chính là trong những bài phân tích về Crypto hoặc trong video CẨM NANG để không LẠC LỐI trong THỊ TRƯỜNG TÀI CHÍNH của Medio. Trong video ở tf lớn (tháng) có những vị tri hồi xấu, hồi 1 cây, Medio có vào tf nhỏ hơn (tuần) để lọc nhiễu và xác định chính xác key lv quan trọng của tf tháng.

2. Ví dụ 2: Chính là lệnh EU tuần trước, mình thấy nhiều bạn bị SL lệnh này

III. Kết luận.

1. Giá về đến sát key level “ko là gì cả” mà xuất hiện phản ứng mạnh như nến pinbar đẹp, cặp nến đảo chiều mạnh thì nên lên thêm 1-2 tf để kiểm tra key level. Khả năng cao giá đã về đến key level, những lệnh limit ở key lv quan trọng là ko an toàn nữa >> nên đợi xác nhận.
  2. Hồi xấu cũng có thể là hồi, hồi 1 cây cũng có thể là hồi >> nên xuống tf nhỏ hơn để xem thêm và kết luận cho chính xác.

Mình bắt đầu nghiên cứu forex từ đầu năm, may mắn bắt đầu vào là gặp ngay kênh Medio. Sau khi xem những video đầu tiên thì mình như thấy ánh sáng nơi cuối con đường nên quyết định sẽ theo đuổi phương pháp này. Đến nay đã là 7 tháng tuy là vẫn sml như thường nhưng mình vẫn cảm thấy đang tiến bộ từng ngày. Dạo này thì mình cũng đã có chút lãi tuy chưa đến mức nhiều để rút ra được nhưng mà nó cũng làm cho mình thêm chút tự tin trên hành trình này. Mình chỉ muốn chia sẻ 1 chút như vậy, hy vọng mọi người sẽ có thêm động lực, niềm tin để theo đuổi phương pháp này một cách nghiêm túc. Chào thân ái và quyết thắng :heart: :heart: :heart:

221 Lượt thích

Cảm ơn bạn rất nhiều, một chia sẽ rất hữu ích

5 Lượt thích

Bài viết hay quá :kissing_closed_eyes: :kissing_closed_eyes: :kissing_closed_eyes:. Mình cũng mới ngộ ra việc lên timefame lớn để xem keylv, chưa tự tin lắm giờ lại gặp được bài viết này lại càng tự tin hơn :heart_eyes: :heart_eyes:. Thank bác nhiều

6 Lượt thích

Cảm ơn bác nhiều, mình cũng hay lên TF lớn hơn để check kĩ lại trước khi vẽ KLV.

1 Lượt thích

Cảm ơn bài chia sẻ của bác. Mình cũng mới tham gia chưa biết cách vẽ klqt ntn cho sát nhất nên cũng đang tập cách làm ntn. Mặc dù thấy mình làm chưa dc tốt lắm.

6 Lượt thích

Bạn này đã giành topic của mình rồi, định nghiên cứu kĩ hơn về mấy cái này rồi đăng lên cho mn tham khảo nhưng bạn đã giành trc rồi hix.
Mà muốn góp ý cũng k dc vì bạn ghi quá chi tiết rồi :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

6 Lượt thích

hay bạn nhé. cảm ơn bạn chia sẻ. đúng là thầy nào trò nấy. nói chuyện y nhau

4 Lượt thích

cảm ơn bạn, bạn chia sẻ rất tuyệt vời.!

2 Lượt thích

hay quá bác ơi , cảm ơn đã chia sẻ :muscle: :grinning:

3 Lượt thích

Cảm ơn bạn nhiều nhé, chi tiết quá, ngồi lưu những ví dụ để viết lại thật là không đơn giản đâu nhé

8 Lượt thích

Ngày hôm qua mình cũng bị SL giống như cái Trường hợp 3 luôn. Nhìn cứ tưởng chưa chạm KLV mà không xem TF lớn hơn. Cảm ơn đã chia sẽ.

2 Lượt thích

Cảm ơn bác, bài viết quá chất lượng để mn không còn những lệnh SL ngớ người (không là gì).

4 Lượt thích

Đây là cái mình thắc mắc từ hồi đến giờ, mình đã lỡ nhiều kèo vì đặt limit tại KLV. Rất cảm ơn về chia sẻ tâm huyết của ban.

3 Lượt thích

Bài viết của bạn chất lượng quá. thanks bạn nhiều. @vanminhtruong

2 Lượt thích

A Trung làm Tip về cách kẻ vẽ KEY LEVEL cho từng TF được không ah. VD Bắt đầu từ cây nến nào và điểm bắt đầu từ cây nến đó cho từng TF. Mục đích là để tối ưu RR khi đánh Scalping. E cảm ơn A.

2 Lượt thích

Rất chi tiết và hữu ích. Cảm ơn bạn nhiều!

2 Lượt thích

Rất hay và hữu ích. Cảm ơn bạn rất nhiều nhé. :clap: :clap:

5 Lượt thích

Cảm ơn bác vì bài viết mua khóa học này cái đáng giá nhất ko chỉ có bài học medio chia sẻ mà là tất cả bài viết trong hội quán này.

5 Lượt thích

quá tuyệt vời. em lại có cái để mài dũa tiếp rồi :smiley:

2 Lượt thích

cám ơn b đã chia sẻ hữu ích, phải check lại ngay mấy cái KL vừa kẻ :))