Mưu hèn kế bẩn trading - Bài 5 - Xử lý tình huống từ A đến Á

Chào các bạn, sau bài chia sẻ quy tắc trade của mình thì hôm nay mình sẽ chia sẻ tiếp cách mình xử lý tình huống, chọn điểm vào lệnh khi mình trade để bạn hiểu hơn tại sao mình lại có quy tắc trade như vậy từ đó phần nào giúp bạn tạo quy tắc cho mình nếu bạn chưa có định hình rõ ràng.

Giờ thì

Bắt đầu nhé

Khi giá đến nơi “KHÔNG LÀ GÌ” thì mình chuyển từ trạng thái KHÔNG VÀO LỆNH sang trạng thái SẴN SÀNG ĐỂ VÀO LỆNH. Đây chính là quy tắc đầu tiên để mình vào lệnh.

Đến đây nó xuất hiện 1 câu hỏi to đùng: Vậy thì vào lệnh chỗ nào?

Khi chúng ta đợi giá hồi trên xu hướng lớn để vào lệnh cho an toàn thì nhiều khi nó chỉ hồi ở xu hướng nhỏ rồi tăng tiếp khiến lỡ kèo.
Lúc vào lệnh theo xu hướng nhỏ thì SL ngay lập tức xong giá lại đi theo xu hướng lớn.
Ngày trước thì mình chỉ đợi trên xu hướng lớn, chỉ vào lệnh ở (2) hoặc ở (3) nên cũng lỡ kha khá bù lại mỗi cái an toàn. Giờ thì khác.

Mà hình trên có vẻ hơi rối cho mắt nên mình sẽ chuyển sang nhìn biểu đồ ở khung lớn nhé

Câu hỏi vào lệnh ở đâu trong 3 nơi trên tưởng khó trả lời và phức tạp nhưng thực ra nó không hề phức tạp đâu. Mình chỉ dùng quy tắc 2 của mình để giải nó.

Bạn tham khảo cách mình xử lý tình huống từ việc vận dụng quy tắc 2 nhé

I. Bước đầu tiên

Đầu tiên mình kiểm tra ở khung lớn xem có khối OB chưa sử dụng không. Đây là bước đầu tiên mình làm.

Nếu nó chưa sử dụng tức là có khối OB chưa sử dụng đúng và đủ khung lớn.

Nếu nó sử dụng, không có OB chưa sử dụng đúng và đủ thì kiểm tra tiếp xem có khối OB chưa sử dụng ở KLQT khung lớn không.

Nếu có OB chưa sử dụng đúng và đủ hoặc OB chưa sử dụng ở KLQT khung lớn. Dù trường hợp nào thì mình sẽ dự đoán giá đi theo khung lớn. Lúc này thì vào lệnh ở đó rồi TP lên trên là xong.

II. Bước thứ hai

Nếu mình kiểm tra khung lớn như ở trên mà không có OB chưa sử dụng thì sẽ kết luận có thể giá đi theo khung nhỏ hoặc không. Giờ kiểm tra ở khung nhỏ

Kiểm tra mà thấy khung nhỏ có OB chưa sử dụng thì mình sẽ vào lệnh đi theo khung nhỏ.

:point_right: Lưu ý: Nếu vào lệnh ở đây thì chỉ nên TP về đỉnh cũ hoặc TP theo fibonacci thôi nhé. Vào lệnh khung nhỏ nhưng vào ở trên cao 1 cách lưng chừng này mà TP về khung lớn thì có nhiều khi giá tăng lên nhưng vẫn điều chỉnh khung lớn khiến không TP được rất uổng. Đoạn này nên ăn nhạt thôi nhé.

III. Bước 3

Nếu khung lớn và khung nhỏ không có OB chưa sử dụng thì mình xử lý như sau:

1. Đợi giá phản ứng đảo chiều xu hướng hồi thì mới mua chứ không đặt lệnh limit trước

1. Thậm chí đợi giá phá luôn KLQT xu hướng nhỏ thì bán TP về nơi bắt đầu xu hướng

Nếu giá về đến KLQT xu hướng lớn thì mình vẫn không mua luôn vì không có OB chưa sử dụng.

Lúc này lại đợi giá đảo chiều xu hướng hồi mới mua

Thế nếu nó vẫn không đảo chiều thì sao? Thì đợi nó về nơi cuối cùng thôi, thậm chí trên đường về nếu may mắn còn có thể có 1 lệnh bán nữa.

Giá về đến nơi bắt đầu xu hướng của khung lớn thì lúc này thì một là mình đợi giá đảo chiều xu hướng hồi mới mua

Hoặc mình có 1 lựa chọn khác là vào lệnh limit tại nơi bắt đầu xu hướng

Việc vào lệnh limit khi không có OB chưa sử dụng thì đã mạo hiểm hơn rồi nhưng đây là lệnh limit đỡ mạo hiểm nhất rồi

Tổng kết

Tuy xu hướng đang tăng đến nơi không là gì và mình dự đoán tăng tiếp thì đúng ra phải có lệnh mua. Nhưng thực tế có nhiều trường hợp mình chỉ toàn vào được lệnh bán.

Đây cũng là cách mình dùng quy tắc 2 của mình để xử lý tình huống và giải những bài toán ban đầu tưởng chừng phức tạp.

Và vì đây là quy tắc cách xử lý của mình nên mình biết nó có điểm yếu ở đâu. Như yếu điểm này

Mình biết nhưng thay vì bổ sung vào quy tắc KHÔNG LÀ GÌ như này

Thì cách mình xử lý lại là mình không bổ sung mà vẫn cứ bán nếu xu hướng giảm có OB chưa sử dụng. Tất nhiên là có lúc mình sai nhưng mình vẫn chọn làm như vậy vì có lúc mình đúng với nhiều khả năng mình quản lý lệnh được. Quan trọng hơn là nó logic trong tư duy của mình và mình biết, chấp nhận đó là nguy cơ.

Bài này chủ yếu quan trọng ở bước 1 và bước 2 và việc không có OB chưa sử dụng thì đợi thêm 1 xác nhận nữa hoặc đợi nó đảo chiều luôn. Làm như này kể cả có xác định nhầm xu hướng lớn thì cũng ít khi bị SL ngay lập tức.

Hi vọng cách xử lý của mình sẽ cho bạn 1 góc nhìn để tạo quy tắc thật tốt cho mình. Nếu bạn tạo quy tắc cho mình càng chi tiết càng rõ ràng bao nhiêu thì khi trade càng nhàn bấy nhiêu. Và nhớ luôn quản lý lệnh thật tốt dù vào lệnh ở OB chưa sử dụng nhé.

Bonus

Video ví dụ cho bài này nhé

89 Lượt thích

Phải vào chym cái, rồi cmt giữ chỗ đầu tiên cái đã, vào hội quán mà không thấy Medio thì nhớ lắm!

5 Lượt thích

Đọc xong bài này phê từ Ơ đến Ớ luôn anh :)) , cám ơn anh nhiều nhé .

5 Lượt thích

Anh em cứ yên tâm, mình đăng ký sổ đỏ kèm hộ khẩu thường trú ở đây rồi :joy:

11 Lượt thích

Như vậy thì lại rõ thêm 1 điều là, nếu xu hướng đảo xu hướng nhưng, KLQT không có OB CSD + giá về đỉnh cũ rồi thì cũng không nên mua bán gì về KLQT đúng không anh?

1 Lượt thích

Thanks a, đọc chỉ sợ hết :grinning:

1 Lượt thích

đọc bài nào là thấm bài đó, đọc bài của anh thấy cứ dễ hiểu làm sao ấy. Chúc a luôn mạnh khỏe nhé

1 Lượt thích

Thực tế là mình vẫn mua bán nếu xu hướng hiện có có OB chưa sử dụng. Vẫn vào lệnh và quản lý lệnh đến khi nó thành sai thôi.

Kết quả

Với trải nghiệm của mình thì lệnh trên của mình thắng nhiều hơn thua nên mình vẫn cứ vào như vậy và không thêm vào quy tắc 1.

Còn nếu ai có trải nghiệm khác thì có thể thêm. Cái này mỗi người mỗi ý.

8 Lượt thích

dạ a @Medio ơi cho e hỏi là nếu chỗ KLQT ko phải ob csd như a vẽ mà nó như này có tính ko ạ?

a có thể nói rõ hơn phần tp theo fibo đc ko ạ hoặc có bài nào chia sẻ về ý này cho e xin với ạ.

htrc e cũng định cmt đúng ý này về video mới nhất của a trên youtube, có 4 lệnh thì 1 lệnh theo xu hướng chính sl ngay lập tức, 1 lệnh tp thuận xu hướng, và 2 lệnh tp theo xu hướng hồi =)) chứng tỏ xu hướng hồi xác suất win còn cao hơn xu hướng chính :joy:

trường hợp này về klv đỉnh khung lớn sau đó khung nhỏ đảo chiều thì a vẫn không tìm điểm vào lệnh ạ?

1 xác nhận nữa ý a ở đây là phá qua klqt khung nhỏ hoặc khung lớn để vào lệnh bán đúng ko ạ?

Rất biết ơn a vì những giá trị đã chia sẻ, đến với trading e rất yêu thích và hiện tại khá là đam mê dù chưa kiếm đc tiền :joy: nếu e có hỏi hơi nhiều mong a thông cảm ạ, e cảm ơn a rất nhiều :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Cái này thì mình tính nó là ở xu hướng nhỏ rồi. Lúc ấy mình xét xu hướng nhỏ và đấy cũng là 1 cái chỗ cần lưu tâm.

Cái này mình cũng nói trên youtube rồi mà nhỉ

Có chứ. Nếu nó đảo chiều thì mình lại mua lên nhưng lúc ấy thường mình nghĩ giá vẫn giảm, còn việc nó đảo chiều khung nhỏ khả năng đi theo lý thuyết Dow. Vẫn mua lên và TP về đỉnh cũ khung lớn thôi :smiley:

4 Lượt thích

dạ e cảm ơn a nhiều :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

Bài viết rất dễ hiểu, Thank Sếp đã chia sẻ!
Nếu được mong là bài tới Sếp có thể chia sẻ thêm về phá thật phá giả kết hợp với OB :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Lâu không theo dõi Anh Trung
nên chắc đọc không còn hiểu gì nữa :smiley:
nhân tiện đây anh em nào thấy đang lạc lối , không muốn đánh m1, nữa thì có sẵn về CTTT rồi thì đọc thêm vol nữa thì sang mình nhé :smiley:

Lệnh Au hôm nay

ý này e hiểu là dù khung nhỏ có ob csd mà khung lớn có ob csd thì a sẽ chỉ trade theo nhung lớn mà bỏ qua khung nhỏ đúng ko ạ?

2 Lượt thích

kèo đang chạy xóa đi bạn ơi. ko lại bị khóa nick đấy

2 Lượt thích

ồ , mình quên đấy
mình chốt rồi nhé

2 Lượt thích

Cái trường bạn @rua đưa ra, e thấy giống bài 8 CTTTxOB và bài 2 mưu hèn kế bẩn → Vùng đó là OB csd ở KLQT.
hình ảnh

1 Lượt thích

Mình vừa update video cho bài này nhé.

15 Lượt thích

A trung oi! giả sử ở khung lớn có ob csd đúng vs đủ nhưng vào lệnh để sl dưới klvqt thì sl quá to vậy a sử lí ntn?

3 Lượt thích

Ví dụ như này

Với mình lúc này giá có thể đến bất kì đâu trong OB đúng và đủ kia. Giờ để SL dưới OB to thì không ổn nên giờ đợi đảo chiều xu hướng hồi thôi.

Nếu vào limit thì phải để ở nơi an toàn, còn không thì cứ cổ điển là đợi xu hướng hồi kết thúc thì mình vào lệnh

10 Lượt thích