Mưu hèn kế bẩn Trading - Bài 9 - Comeback

Chào các bạn, đây là bài đầu tiên sau tết Quý Mão (2023) của mình - Bài đầu tiên sau tết âm.
Vì không phải người giỏi đa nhiệm nên giờ mình mới có thời gian tập trung để viết được 1 bài hoàn chỉnh.
Và bài đầu tiên của năm này sẽ là 1 bài quan trọng. Nó chỉ là 1 mảnh ghép bé xíu thôi nhưng lại không thể thiếu trong chuỗi bài này của mình.

Vậy nội dung của bài này là gì?

Trước khi đi vào nội dung chính thì cần làm rõ lại là những bài gần nhất của series này như bài 5,6,7,8 thì hầu như đều tập trung, nói chủ yếu về cấu trúc thị trường. Và mình thấy gần như nó đã giải quyết được những câu hỏi lớn rồi.

Tuy nhiên mình không có nhiều bài về OB chưa sử dụng lắm, hình như chỉ có bài 2 và 3. Chính vì thế bài này mình chỉ tập trung nói về OB chưa sử dụng tại KLQT, đưa thêm hướng nhìn khác của mình vì biết đâu góc nhìn này sẽ gợi mở thêm cho bạn 1 cái gì khác hoặc cũng có thể có người hợp với kiểu nhìn này hơn thì sao.

Bài này nó cũng xuất hiện 1 vài quy tắc riêng của mình nữa nên giờ bắt đầu luôn nhé.

Bắt đầu nhé

Như chúng ta đã biết khi xuất hiện OB chưa sử dụng tại keylevel quan trọng thì đó là hiện tượng có lực mua hoặc lực bán mạnh mạnh bất thường trên thị trường. Vì đó là lực mua bán mạnh nên nếu dự đoán giá còn tiếp tục xu hướng của nó thì hoàn toàn có thể tự tin đặt luôn lệnh chờ tại OB chưa sử dụng ở keylevel quan trọng.

Lệnh chờ trong 1 xu hướng giảm

Lệnh chờ tại sóng giảm

Cái này chúng ta đã quen thuộc rồi. Có điều giờ thì cùng mình tiếp tục đầu sâu hơn 1 chút ở đây để thấy không phải mọi khối OB chưa sử dụng ở keylevel quan trọng đều tốt để đặt lệnh limit như vậy. Có trường hợp OB chưa sử dụng đó đã “bớt tốt” vì thế không phải lúc nào cũng đặt lệnh limit luôn như vậy.

Trước hết chúng ta cùng xem quá trình 1 khối OB chưa sử dụng được hình thành

Và nếu như bình thường thì giá sẽ chạy như này

Tại sao mình nói là phần lớn?

Đó là bởi vì phần lớn thời gian thị trường di chuyển như vậy. Ở trường hợp này thì nó chạy như này

Hiện giờ thị trường vẫn chạy bình thường. Nó đang cố quay lại ngay để retest trước khi đi xuống. Và để mọi thứ tiếp tục tục bình thường thì cây nến tiếp theo thường có khuynh hướng có thân hoặc râu nến quay lại để sử dụng khối OB rồi mới xuống. Tiếp tục

=> Có thể nói 1 khối OB chưa sử dụng được hình thành là khi thị trường xuất hiện lực mua bán mạnh bất thường nhưng sau đó phe đối nghịch không đủ mạnh để đẩy giá làm “bình thường hóa” sự bất thường trước đấy.

Hi vọng đoạn diễn đạt ý của mình vừa rồi dễ hiểu và từ bây giờ chúng ta hãy đi vào nội dung chính của bài này qua vài trường hợp cụ thể sau.

I. Trường hợp 1

Chúng ta quay trở lại đồ thị bitcoin thời điểm bắt đầu uptrend năm 2018 đầu năm 2019

Kiểm tra thì thấy ở nơi bắt đầu xu hướng hay là keylevel quan trọng của xu hướng lớn có OB chưa sử dụng

Mà khi mà ở keylevel quan trọng khung lớn có OB chưa sử dụng thì khả năng rất cao là giá chạy theo khung lớn - về keylevel quan trọng khung lớn cho dù keylevel quan trọng khung nhỏ có OB chưa sử dụng hay không ( Xem lại bài 5).

Nhưng những năm đó mình chưa được như bây giờ nên đã mua tại keylevel quan trọng khung nhỏ, giá bật lên tưởng thơm kèo rồi và không mua thêm được ở keylevel quan trọng khung lớn.

Đó là một chút kinh nghiệm rút ra được từ quá khứ, giờ tập trung quay trở lại vấn đề chính là về khối OB chưa sử dụng nhé.

Hãy nhìn cách khối OB chưa sử dụng ở keylevel quan trọng lớn được hình thành

OB chưa sử dụng hình thành kiểu này thì với mình nó đẹp tựa Tây Thi vậy. Những OB kiểu này thì rất uy tín để đặt lệnh limit.

Trường hợp 2.1

Lại bắt đầu nhìn sự hình thành của khối OB chưa sử dụng nhé

Đầu tiên vẫn là sự bất thường tạm thời

Tiếp đó

Quá trình bình thường hóa vẫn đang diễn ra

Tiếp theo vẫn vậy

Tiếp tục

Giá tăng tiếp như trên thì ở thời điểm này phần lớn dự đoán quá trình bình thường hóa đó đã thất bại và khối OB chưa sử dụng đã được tạo thành. Nó giống như trường hợp 1 và khối OB chưa sử dụng ở dưới vẫn là khối OB đẹp tựa Tây Thi.

Nhưng sau đó

Việc xuất hiện cây nến đỏ dài tiếp theo như này thì với mình đó là cú phá vỡ giả (fail break). Thực chất quá trình bình thường hóa vẫn đang tiếp diễn chứ chưa kết thúc và nó bình thường hóa thêm 1 chút nữa rồi.

Sau đó

Nhưng nó vẫn không bình thường hóa hết mà tăng tiếp thì khối OB chưa chưa sử dụng ở dưới với mình vẫn là khối OB có thể vào lệnh limit luôn được. Nhưng phải nói là nó sẽ không đẹp như ở trường hợp bên trên nên chắc chắn không tốt và an toàn bằng.

Trường hợp 2.2

Đây là trường hợp tương tự trường hợp 2.1 trên. Mình lấy thêm 1 ví dụ nữa để dễ hiểu hơn.

Bạn lại chịu khó quan sát tiếp nhé

Tiếp theo

Tiếp tục

Sau cây nến này thì phần lớn dự đoán quá trình bình thường hóa kết thúc rồi và khối OB chưa sử dụng đã tạo thành

Nhưng sau đó

Vẫn là 1 cú phá giả. Quá trình bình thường hóa vẫn còn tiếp tục và nó sắp bình thường hóa hết rồi.

Trường hợp 3

Giờ hãy quay về biểu đồ bitcoin đợt uptrend từ đầu năm nay đến giờ và lại chịu khó quan sát quá trình hình thành cùng mình nhé

Từ việc hiểu, quan sát quá trình nó hình thành thì khối OB chưa sử dụng bên dưới vẫn là khối OB chưa sử dụng tiềm năng.

Bạn có thể dựa vào cách nhìn quá trình khối OB đó hình thành hoặc nhìn trên phương diện cấu trúc thị trường thì nó đều ra 1 kết quả.

Kết quả vẫn là nên vào lệnh ở khối OB chưa sử dụng bên dưới - Khối OB ở keylevel quan trọng khung lớn.

Nó không về được điểm đặt lệnh mà tăng lên thì đó không phải là điều gì khó hiểu. Nếu chưa hiểu thì bạn có thể xem lại bài số 3 này

Và giờ mới là trọng tâm của trường hợp 3 này:

Khi quá trình “bình thường hóa” kết thúc mà giá quay về khối OB chưa sử dụng (có thể chỉ về khoảng trống imb trên khối OB) rồi tăng tiếp lên thì khối OB chưa sử dụng đó nó không còn đẹp như Tây Thi nữa rồi. Và vì khối OB chưa sử dụng nó đã bớt tốt nhiều rồi không nên đặt lệnh limit nếu giá quay trở lại nữa.

Nếu giá quay lại khối OB đó 1 lần nữa thì không nên đặt lệnh limit nữa. Nếu muốn mua thì nên đợi xác nhận mới mua.

Trước đây mình vẫn hay đặt limit luôn nếu giá xuống ở những trường hợp như vậy nhưng sau đó đúc kết lại thì đợi xác nhận ở những trường hợp xấu vẫn là chân ái.

Thêm 1 trường hợp suýt soát khó nhìn nâng cao chút nữa nhé

Kết luận

Hi vọng bài này có thể gợi mở cho bạn 1 cái gì đó khác mà trước kia chưa có.
Mình viết xong xem lại thì hơi giật mình vì nó hơi nhiều ảnh và dài hơn so với mình nghĩ nên sợ nhiều chỗ lan man. Chỗ nào lan man thì bạn bỏ qua nhé vì ý chính của cả bài này có đúng 1 nhúm à.

73 Lượt thích

Có phải ý của Medio là
Khi giá để về lấy lực mua bán ở vùng IMB lần 1
Thì lần 2 limit ở Ob đấy không còn ngon nữa.
p/s
Bài này ad “phím kèo ngược” nha ae, cảnh báo btc rồi đấy, ai động vào dễ ra đảo nha =)))

3 Lượt thích

Đúng rồi, về đấy mà đảo chiều cấu trúc. Dễ thấy nhất là phá đỉnh đáy thì nó bớt ngon đi rồi. Nếu muốn mua bán thì đợi xác nhận chứ không phải limit nữa.

8 Lượt thích

Sau 1 hồi ngu ngơ như bò nhai rơm e cũng hơi hiểu kiểu này:

1. Trước khi giá đi đủ xa để tạo ra khối OB CSD thì nó có thể nhấp nhả gần đoạn giá mới phá, nhưng khi nó đã trở thành khối OB CSD thì đừng nên nhấp cái IMB kia rồi đi tiếp nữa, có thể nó đã hút hết cái OB đấy rồi.
    < quá trình bình thường hóa thất bại khi giá đã đi đủ xa để tạo OB CSD >
  2. Trường hợp BTC mới đây giá tạo KLQT OB khung W sau đó còn tạo thêm cái xu hướng D nữa , giá phá OB KLQT D rồi quay về IMB đi lên , có thể nó đã chạm và hấp thụ hết lực mua ở OB khung W rồi nên sau này nếu giá quay lại vùng giá OB KLQT W đó có thể đã không còn giữ chân được giá nữa
    p.s : e xin góp 1 góc nhìn khung lớn < h4> con GU trong tháng vừa rồi cho vui :grin: :grin:
12 Lượt thích

Mình còn hơi ngu ngơ nhờ bác thông não giúp xem mình hiểu vầy đúng chưa:
1_ giá đã về IMB => khối OB ở dưới không còn tốt nữa
2_ Giá phá OB giảm? => Dự đoán xu hướng có thể đảo chiều => tăng
3_ Do giá đã chạm IMB là bật lên 1 lần rồi, nên lần này giá phá OB ở nơi BĐXH không mang ý nghĩa dự báo sớm giá sẽ đảo chiều nữa? Mà vẫn dựa theo ý 2: Giá vẫn sẽ tiếp tục tăng tiếp

Cảm ơn bác về bài chia sẻ nhé

4 Lượt thích

Anh cho em hỏi về vd BTC ở Trường hợp 3, trường hợp này có được tính là có khối OB CSD sau KLQT ko? Nếu được tính là OB CSD sau KLQT thì chắc cũng sẽ cân nhắc đặt limit ngay hoặc ko tại OB CSD sau KLQT (mà ở trên ko cod OB nào) nhỉ.

2 Lượt thích

sau khi đọc xong bài này thì e rút ra được bài học về định giá OB , tuy nó vẫn đúng và đủ nhưng đã bị dùng mất 1 phần nào đó rồi thì khối Ob này không còn chất lượng nữa ,… và xem cả yếu tố thời gian giữa giá và lực của giá

1 Lượt thích

Bài anh viết ngắn quá, lần sau a viết cố nặn thêm chút nữa nhé:)
Một ý nhỏ nhưng có thể giúp giảm bớt SL ngay lập tức.

3 Lượt thích

Đúng rồi. Còn cái góc nhìn GU đó thì thử tham khảo góc nhìn phía mình nhé.

Bắt đầu với câu chuyện đầu tiên

Có xác nhận rồi thì bán luôn nhỉ

Sau đó

Vậy thì đến đây nếu mới nhìn qua thì hơi phi logic nhưng đây là cách mình nhìn là lồng ghép logic của 2 câu chuyện.

Câu chuyện giá giảm

Chúng ta đã có xác nhận xu hướng hồi kết thúc và giá giảm tiếp rồi nên giá giảm từ đây thì không có gì bàn cãi

Nhưng tại sao nó lại phá OB chưa sử dụng ở KLQT xu hướng giảm lớn

Điều đó nói lên xu hướng lớn hơn lại là tăng
Nên phân tích nó logic hơn thì sẽ như này

Một câu chuyện khác

Bonus

Anh em thì có nhiều sở thích cũng như gu khác nhau. Nếu ai thích lệnh có tỉ lệ RR lớn thì cần luôn luôn đợi xác nhận trong mọi trường hợp.
Xác nhận đảo chiều cấu trúc hoặc đơn giản hơn là đợi sau khi thị trường có stophunt dài rồi mới vào lệnh thì SL sẽ nhỏ hơn nhiều.
Đây cũng là lý do mà muốn RR lớn thì cần đợi xác nhận rồi mới vào lệnh.

Mình thì sau quá trình trải nghiệm vẫn thích kiểu là trường hợp nào có thể limit được là cứ limit luôn cho nó nhàn. Không biết ae thích kiểu nào.

20 Lượt thích

a trung chơi kỳ lắm nha :))), sau bao năm ngụp lặn trong hội quán , từ lâu e nhận ra 1 điều mỗi bài a trung đăng lên, phần tinh túy cũng như ý medio muốn hướng đến từ bài chính bên trên nằm bên dưới chỗ thảo luận, có những tip khá hữu ích và hay ho, nhưng nhiều người chỉ đọc bài chính mà k đọc thảo luận của ae bên dưới nên có nhiều cái kb ae trong hội quán lấy đâu ra :)))

5 Lượt thích

Đúng rồi đấy bạn, đôi khi đọc lại mình chỉ chăm chăm có ai bình luận gì không để học hỏi , nhất là Medio với các bạn có kinh nghiệm trong hội quán

4 Lượt thích

Đúng cái mình đang thiếu và cần. Gãi đúng chỗ ngứa. Cảm ơn ad ah

1 Lượt thích

Cảm ơn đại ca đã chia sẻ ạ!!!

1 Lượt thích

Ad medio khi nào có thời gian làm 1 buổi Live hỏi đáp trên group gì đó cho ae giao lưu học hỏi được không. Em thấy nhiều người còn bế tắc quá .

Bây giờ mình mới hiểu.
Hồi xưa em gái kia mình mới chạm có 1 tí ti, mà em ấy đã la toáng lên là: Anh lấy lần đầu của em rồi; mình còn gương cổ lại cại lại. A xin lỗi em, nếu như a là Doremon thì a sẽ quay lại thời gian và chạm mạnh hơn!
:speak_no_evil: :speak_no_evil:

1 Lượt thích

Livestream mình nói ậm ờ như ông già nghe chán lắm với cả cũng không thích vì cũng không có giá trị xem lại lắm. Ae có câu hỏi gì cứ hỏi, mình xem cái nào hữu ích thì viết hẳn 1 bài thì nó có giá trị xem lại hơn.

8 Lượt thích

Nếu như vậy, bác cho em hỏi ở TH 2.2, mình thấy giá đã về IMB bé tý của khối OB đó rồi đi lên nhưng sao anh Medio vẫn đặt limit khi nó quay về lần 2 thế nhỉ?

2 Lượt thích

Chào anh Trung,lâu rồi em mới có thời gian để vào học tiếp,nhưng sao bên khóa học các video em ko thể vào đc ạ,đăng nhập vào được nhưng vào bài học tiếp thì báo lỗi ạ ?

1 Lượt thích

Nay có bài 10 và nhìn kỹ lại đoạn này em cũng đã hiểu tại sao ở đây vẫn limit được :joy: nhưng TH dưới này thì lại không.

Thanks anh ^^
p/s: Cảm giác Ơ re ka thật khó tả :grinning:

1 Lượt thích

chớm xuống rồi sao vẫn limit đc vậy bạn