[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 6 - Vùng đảo chiều xu hướng

a trung đăng ký thi quỹ lấy tên là medio đi, chắc tháng nào cũng lên top.kkk

2 Lượt thích

Đây là góc nhìn của cá nhân mình . Coi như xem cho vui đi

5 Lượt thích

Hoặc nếu bạn vẫn cho rằng cái chỗ hồi 1 cây nến xuống time frame nhỏ m5 nó là klqt đi nhưng nó không có ob csd thì khi giá phá klqt đó thì áp dụng lí thuyết Dow là xu hướng vừa đảo chiều m15 thì nó sẽ hồi về 1 trong 2 nơi là klqt của xu hướng mới và nơi bắt đầu xu hướng mới .

3 Lượt thích

vậy điểm phá là tính điểm chạm thứ 2 so với thứ 1 chớ không phải phá qua cái khối OB à

2 Lượt thích

Mình cũng có nhận định giống @vlogsokhanh là khối OB đó đã bị dùng rồi, khi nó quay lại lần 2 thì rủi ro khá cao rồi, nhưng nếu bạn vẫn muốn vào lệnh thì nên đợi xác nhận rồi hãy vào lệnh và quản lý SL thật chặc. Ngoài ra mình bổ sung thêm vài vấn đề bạn check lại xem sao nhé:

1. Chỗ mục bạn ghi là “phá mình chho rằng xu hướng hồi đã kết thúc nên mình canh bán”: Tại đó với góc nhìn của mình thì mình cho rằng nó vẫn chưa tạo xu hướng hồi mà chỉ là sóng hồi.

Chỗ đó mình cho rằng nó chỉ là sóng hồi vì 2 lý do sau:
Lý do 1: Giá chưa tạo đáy sau cao hơn đáy trước.
Lý do 2: Cú phá đỉnh đồng ý là tại M5 nó có vẻ thật nhưng tại M15 3 cây nến tạo mô hình giá đảo chiều hơi ghê (Medio có từng nhắc về nguyên tắc này trong nguyên tắc phá thật bạn check lại xem sao nhé), bạn lên check M30 vs H1 nó còn ghê hơn nên mình không cho rằng đó là phá thật.
=> Không tạp xu hướng hồi mà là sóng hồi với moment hồi khá là mạnh.

Vậy nên với góc nhìn của mình thì lần 1 nên bán luôn chứ không đợi xác nhận, còn lần 2 nó hồi lại đích thực là xu hướng hồi (Đẹp hơn lần 1 rất nhiều) vì có đỉnh sau cao hơn đỉnh trước, đáy sau cao hơn đáy trước ở lần hồi thứ 2 này mới là lần nên đợi xác nhận rồi mới vào lệnh.

1. Chỗ khối OB bạn vẽ để đặt lệnh Short bạn có nghĩ nó là OB đúng đủ không? Bạn có thể check thêm ở M10 để cân nhắc lại nhé (Lỡ check rồi bạn check luôn khối OB chỗ mục bạn ghi “phá mình chho rằng xu hướng hồi đã kết thúc nên mình canh bán” luôn nhé, hình như bạn bóp hơi mạnh tay :grin: ). Nếu sau khi check bạn vẫn cho rằng OB vẽ như vậy là đúng đủ thì bạn cứ vào lệnh thôi và xem như là xác xuất của thị trường, đừng quá đặt nặng đúng sai mà ảnh hưởng tâm lý trade dễ dẫn đến tẩu hỏa nhập ma :grin:
5 Lượt thích

Cái này bạn xem lại bài này của a Medio để hiểu rõ hơn nhé.

6 Lượt thích

Thấy bác tâm huyết quá. Chúc bác sớm trở thành Pro Trader nhé. (có khi là pro rồi cũng nên ha ha)

2 Lượt thích

Mình cũng chỉ là con gà con thôi bạn :rofl:
Phản hồi mọi người mình cũng có cái lợi mà, mình vừa ôn bài vừa nêu quan điểm cá nhân lỡ có sai chỗ nào lại được mọi người chỉ thêm lần nữa, toàn có lợi! :grin:
Chúc bạn mỗi ngày pro hơn chính bạn của hôm qua nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

3 Lượt thích

à bạn hiểu lầm rồi. mình đợi giá chạm vào cái OB ở trên tưc là OB khung M15 xem giá phản ứng như thế nào và giá phá cái OB đáy củ ở M5 nên mình xác nhận là xh hồi đã kt.và mình vào lệnh ở OB m5.

1 Lượt thích

ace tham khảo
Em áp dụng kiến thức bài này có đúng không ạ !

5 Lượt thích

Nhìn qua thì có vẻ đúng nhưng không biết bạn có tự hỏi vì sao giá chưa chạm KLV QT H1 mà lại đi lên hay không? Bạn có tự hỏi nếu không chạm KLV QT H1 thì nó chạm điểm nào mà lại bật lên không? Ở chỗ đó đơn giản là OB CSD hay có CTTT ở đây không? Nếu bạn nhìn thấy được CTTT và giải thích được lý do bạn vào lệnh thì OK BẠN ÁP DỤNG ĐÚNG RỒI nhưng nếu bạn chưa nhìn rõ CTTT mà chỉ vào lệnh vs mỗi OB CSD thì cẩn thận bạn chỉ là may mắn. Chúc bạn trade tốt nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Bác nói rất đúng cảm ơn bác

3 Lượt thích

cám ơn bạn nhé nhờ bạn mà mình hiểu thêm dc một ít. bạn có thể chia sẽ thêm về các tf bạn vào lệnh không mình bị hay bị loạn ở các tf

2 Lượt thích

e cảm ơn a medio rất nhiều bài này có thể là bài sẽ nâng tầm và nâng tỉ lệ thắng của ae lên rất nhiều. e có 1 câu hổi như này mong a giúp e.
Đó là xác định khối OB ở 2 cái hình anh đăng này vì e thấy khi giá phá đỉnh ở cái đoạn giá tăng đó có cây nến đỏ mà a lại không coi đó là khối OB CSD

và ở cái hình cuối này khối OB CSD ở đáy là 2 cây nến đỏ e thấy a xác định là tất cả đoạn giá giảm luôn.

• Vậy hiện giờ a xác định khối OB CSD Đúng và Đủ chính là cả đoạn giá giảm à a. Cảm ơn a đã đọc và trả lời câu hỏi của e @Medio
4 Lượt thích

Mình vào lệnh theo nguyên tắc trong video này của Medio

2 Lượt thích

Về cây nến đỏ mà Medio không coi đó là khối OB CSD thì bạn xem lại bài này của Medio để tham khảo thêm:

Còn về câu hỏi này “Vậy hiện giờ a xác định khối OB CSD Đúng và Đủ chính là cả đoạn giá giảm à a” mặc dù mình không phải Medio nên không thể trả lời thay được nhưng mà một chút gợi ý nhỏ về góc nhìn của mình bạn có thể cân nhắc xem sao:

1. Bạn xem một lượt qua các tf lớn hơn xem đó có phải là OB CSD đúng đủ ở tf lớn hơn hay không?
  2. Nếu bạn đã check qua mà vẫn chưa thấy gì khác thường ở tf lớn thì bạn xem thật kỹ từng cây nến xem giá chạy như thế nào rồi đọc thật kỹ lại bài vẽ OB đúng đủ xem sao (Vì mình thấy trường hợp này Medio có nói qua trong phần vẽ OB đúng đủ rồi).
  3. Bạn check hết rồi mà vẫn không hiểu tại sao thì cứ lưu lại và tạm bỏ qua nó đi, xét cho cùng thì học hỏi góc nhìn mới để mình tiến bộ mà, nếu cảm thấy quá rối + không tiến bộ thì đừng nạp thêm kiến thức mới nữa mà dừng lại ở HIỂU ĐẾN ĐÂU TRADE ĐẾN ĐÓ THÔI cẩn thận “Tẩu hỏa nhập ma”, một câu hỏi thú vị đó là NẾU MỘT NGÀY NÀO ĐÓ KHÔNG CÓ MEDIO TRẢ LỜI NHỮNG CÂU HỎI NÀY THÌ BẠN SẼ TRADE NHƯ THẾ NÀO? :grin: (Có thể Medio quá bận, có thể Medio không còn duy trì topic với một lý do cá nhân nào đó nhưng chắc chắn Medio không thể theo bạn cả đời được).

Đừng phụ thuộc Medio hay bất kỳ ai, cái nào dễ hiểu mình học khó hiểu thì ghi lại và bỏ qua, hoặc nếu kiến thức cũ quá ok rồi thì mình cứ trade thôi vì xét cho cùng trade là để kiếm tiền mà, cũ hay mới đâu thật sự quan trọng (Cẩn thận trí năng đang dụ bạn vào cái bẫy MÚC TẤT CẢ THỊ TRƯỜNG ĐÓ :rofl: ), biết đâu sau này bỗng dưng mình Ồ RA THẾ À thì sao! :grin:

Ví dụ: bạn biết lái ô - tô nhưng không biết drip. Vậy câu hỏi đặt ra là drip để chi zay? Mình có cần drip để đi nhanh hơn hay không? Hay mình muốn drip để ngầu hơn? :grin:

P/s: Mục đích cuối cùng của cả đống chữ dài ngoằn ở trên ý của mình không phải bảo mọi người đừng nạp thêm kiến thức mới mà mong các bạn hãy nạp kiến thức phù hợp với góc nhìn của mình hiện tại, không phải bảo mọi người đừng thắc mắc mà trước khi thắc mắc nên tự hỏi trước, cẩn thận cái bẫy chạy theo kiến thức của trí năng :grin:

Cuối cùng, nếu những lời của mình giúp ích được cho bạn hoặc những ai đang “Tẩu hỏa nhập ma” có duyên đọc qua thì mọi người thử chiêm nghiệm lời mình nói xem sao, còn nếu không có ích gì thì hoan hỉ bỏ qua xem như mình chưa nói gì nhé! :grin:

Chúc bạn và mọi người trade thành công nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

14 Lượt thích

Cảm ơn b đã dành dành thời gian trả lời minh rất cụ thể như này nhé. :smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts:mình lưu ý và xem lại

3 Lượt thích

Để mình viết 1 bài cụ thể sau về cái OB này sau nhé. Chứ trả lời ở đây thì nó sẽ hơi rối 1 chút

8 Lượt thích

vâng e cảm ơn a nhé.

2 Lượt thích

E thấy bác review rất hay và chi tiết , nếu bác có rảnh làm chút video chia sẻ với ace thì hay biết mấy :+1:

3 Lượt thích