[Sổ Tay Trader] Momentum - Yếu tố quan trọng đừng lãng quên!

Chào các bạn, hôm nay cùng bàn luận về Momentum nhớ. Momentum là cái thứ mình nói về khá ít. Trên youtube mình chỉ làm có mỗi 1 video về nó, trong khóa học cũng chỉ 1 video. Với mình momentum là 1 yếu tố xác nhận thêm cũng như là cảnh báo nguy hiểm. Nó không phải giá trị cốt lõi cho quyết định vào lệnh của mình mà nó chỉ mang giá trị bổ sung. Tuy chỉ mang tính bổ sung nhưng nếu không để ý, không nói về nó quả thực là 1 thiếu sót lớn mà giờ mình sẽ sửa chữa.

Bắt đầu nhé

Trong trade và cả đầu tư thì mình để ý 4 thứ:

1. Cấu trúc thị trường
  2. Nến
  3. Fibonacci
  4. Cuối cùng là momentum.

Trong đó: Cấu trúc thị trường, nến là chính, fibonacci và momentum là phụ.

Nến tạo ra cấu trúc thị trường nên có thể coi 2 cái này là 1 và mình thường chỉ quan tâm trade theo mỗi cấu trúc thị trường là đã đủ và ổn rồi.

Nhưng mà thị trường nó không có tính tuyệt đối, tuân thủ theo 1 quy tắc không phải lúc nào nó cũng đúng 100%. Với những gì mình chia sẻ cũng vậy, không phải lúc nào nó cũng chính xác tuyệt đối.
Có những lúc nó sai và nói thật nhiều khi mình cũng chưa lý giải được tại sao lại sai. Cái này nó không nhiều và không phải lúc nào mình cũng gặp được tình huống đó. Khi sai thì nó thường có những tín hiệu báo hiệu trước và nếu để ý thì bạn sẽ tránh khỏi phần nhiều những lần sai do xác suất đó.

:point_right: Vậy tín hiệu báo trước khi sắp sai là gì?
Đó là momentum giá hồi lại mạnh 1 cách bất thường.

Momentum hồi về quá mạnh, mạnh hơn nhiều so với momentum của xu hướng chính thì cần phải xem lại. Nếu vẫn tự tin thì cứ vào lệnh và để SL rộng hơn, nếu không tự tin thì tốt nhất trường hợp này, đứng ngoài ngồi quan sát.

Nếu bạn phân tích nó lên tiếp vẫn muốn mua thì nên đợi thêm tín hiệu như giá bị đứng lại tại keylevel và xuất hiện nến tín hiệu buy hoặc chắc ăn nhất là đợi cấu trúc tăng khung nhỏ.

Vậy thế nào được gọi là momentum mạnh

Có 2 yếu tố để mình xác định 1 momentum được gọi là mạnh đó là:

1. Thời gian nó di chuyển từ điểm A đến B.
  2. Độ dài của nến

Thứ tự ưu tiên của mình là: Đầu tiên là thời gian di chuyển rồi sau đó mới tới độ dài của nến
Có 2 thứ đó cùng lúc thì không còn bàn luận gì nữa, đó là momentum mạnh.

Về độ dài của nến thì mình nhìn cảm quan bằng mắt mà nhận xét thôi, còn việc thời gian nó di chuyển từ điểm A đến B thì có thể đo đơn giản.

Cách đo:
Dành cho bạn nào không biết thì cách đo sẽ là: Đầu tiên giữ nút Shift + chuột trái từ điểm A, tiếp theo di chuyển đến điểm B thế là xong

Như hình trên nó hiện 7 bars có nghĩ từ điểm A đến B chạy được 7 nến và thời gian nó là 35m (35 phút). Lưu ý chỉ xem thông số là bars (số nến) để đo thôi chứ không nên xem thông số thời gian 35m vì nếu bạn đo từ tối thứ 6 đến sáng thứ 2 với cùng số nến đó nhưng nó lại tính là hơn 2 ngày chứ không phải 35m nữa đâu.

Cách sử dụng Momentum:

Đây là cách sử dụng theo kinh nghiệm của mình, mọi người thử tham khảo nhé.

Trường hợp 1: Momentum hồi mạnh hơn nhiều momentum chính

Quay trở lại ví dụ đầu tiên thì đúng là dù phân tích nó lên nhưng nếu momentum chạy kiểu này và vẫn cố vào lệnh thì người vào lệnh cũng cảm thấy bất an, lo lắng, mà khi đã không tự tin vào quyết định của mình thì tốt nhất đừng làm. Gặp trường hợp như vậy thì kể cả vẫn giữ quan điểm giá tăng thì mình khuyên là đợi thêm 1 tín hiệu nữa kiểu như:

1. Tín hiệu nến đảo chiều
  2. Xuống khung nhỏ thấy momentum đến keylevel giảm dần hoặc thấy cấu trúc tăng
  3. Hoặc 1 tín hiệu nào khác.

:point_right: Trường hợp này không nên vào lệnh khi thấy bất thường. Hãy đợi cơ hội hoặc 1 tín hiệu nữa.

Trường hợp 2: Momentum hồi yếu hơn rõ momentum chính

Nếu phân tích nó tăng tiếp mà thấy momentum hồi nó yếu hơn momentum của xu hướng chính kiểu như này thì khi vào lệnh cũng cảm thấy nó tự tin hơn rất nhiều. Lúc này cứ tự tin mà đặt lệnh.

:point_right: Trường hợp này thì cứ tự tin vào lệnh nếu lúc đầu đã phân tích giá sẽ tăng tiếp

Trường hợp 3: Momentum tăng và giảm gần như bằng nhau

Nếu mà momentum nó ngang ngang nhau thì với mình momentum nó không phải là yếu tố bổ trợ hay dấu hiệu trong lệnh này nữa, lúc ấy mình quan sát lại xu hướng, cấu trúc, và nếu phân tích vẫn là xuống thì mình vẫn cứ bán thôi.

:point_right: Trường hợp này thì cứ dựa vào phân tích ban đầu mà vào lệnh thôi.

Tổng kết

Sau khi phân tích và quyết định vào lệnh thì hãy ngó nhẹ, để ý nhẹ qua yếu tố momentum nhé. Để ý momentum nó còn tăng được cái độ nhạy cảm thị trường. Kiểu dự đoán được chỗ nào có mùi là bỏ qua hoặc đợi thêm để tránh những cú stophunt.

Một vài lệnh thực tế mình đã vào

Lệnh 1:

Lệnh này khá cơ bản dễ nhìn và tỉ lệ thắng luôn cao. Anh em thấy lệnh kiểu này thì khuyên nên vào nhé.

Lệnh 2:

Lệnh này thì nói thật mình khá tiếc, thấy xu hướng hồi - xu hướng tăng xấu quá nên mình không tự tin trong việc xác định rõ nó di chuyển thế nào vì thế chỉ vào lệnh theo xu hướng chính cho dễ. Đợi lâu rồi đặt lệnh an toàn quá rồi bị hụt.

Mình vẫn còn lệnh nữa vừa TP xong. Momentum hồi mạnh hơn momentum chính. Nó khá nhiều cảm xúc vì nó cứ được 2R rồi lại tí SL liên tục thì mình để dành làm video youtube nhé. Lâu quá không làm rồi.

Thị trường đợt này chạy khá mượt, khá dễ đoán và không có trường hợp nào đi láo cả, không biết mọi người thế nào?

109 Lượt thích

Cảm ơn anh, đầu tuần em cũng bị stophunt GU giống lệnh đầu của anh và cũng đã note lại cần lưu ý khi thấy momentum giảm mạnh thì cần phải đợi nó bị hãm lại rồi mới xem xét vào lệnh

5 Lượt thích

@Medio cho e hỏi với. gu nó đang đi sw giữa đỉnh đáy cũ của của h4. mình vào mua có mạo hiểm k a:))))

1 Lượt thích

Cảm ơn a nhiều nhé . mong a ra các bài phân tích …
Em đang bị loạn ở chỗ nhìn nhiều TF nên k biết đi hướng nào…
TF nhỏ thì cả là một xu hướng, nhưng xu hướng lớn chỉ là cái râu thôi… Vẫn phân vân mịt mù a ạ. Nên toàn bị lỡ kèo và k tự tin

1 Lượt thích

Khung lớn sw thì bạn vào khung nhỏ vẫn thấy xu hướng nhé, mình chủ yếu trade ở M15, tuần này các cặp U chạy mượt trade ầm ầm.

Lại 1 bài giá trị .Mỗi ngày a đều ra một bài hay , nếu đọc lực nến giỏi thì có thể trade cả những lúc thị trường không có xu hướng hoặc cấu trúc loạn xạ khi cảm nhận được cái thiên hướng .
Cái này dùng để đầu tư thì tốt cực này , nhìn momentum để đoán dòng tiền …

1 Lượt thích

đúng là sw thì xuống khung nhỏ. cái này thì mình biết nhưng ý mình là nó chạm đến vùng bán ở khung h4 rồi mà mình vẫn mua lên thì có mạo hiểm k

1 Lượt thích

Cảm ơn anh. Chắc lệnh vừa tp của a là em gu đêm qua ạ. Lệnh đó e cũng tp đc nhưng vào lệnh 2 lần. 1 hoà 1 đc 4,5r. Lệnh đầu hú hồn còn chưa đc 1pip thì sl

Anh cho hỏi vd anh đưa ra ( phần đc đánh dấu ) em thấy hồi cũng đẹp. Lực xuống cũng yếu. Sao lại là đi ngang ạ

2 Lượt thích

mỗi ngày một bài hay. cảm ơn ad rất nhiều

1 Lượt thích

Mong được xem video của Medio trong thời gian sớm nhất có thể .Đơn giản kiểu mì ăn liền cũng được ,không cần màu mè :))))))

1 Lượt thích

Thanks AD, lệnh 2 của AD là vào lệnh theo H1, nhưng AD vào m5 tìm entry phải kh a ?

Mua được trừ khi bạn xem khung lớn hơn và thấy nó sẽ lên tiếp nhé, nhưng khi phân tích quá nhiều tf kiểu đó thì loạn tung đầu đấy. Nên tốt nhất muốn mua thì cần đợi nến H1 phá rõ ràng hẳn KL của H4.

Đúng rồi bạn. Mình thì cắt nửa lệnh và giữ nên nó cứ 2R rồi lại xuống âm trạng thái nên có nhiều cảm xúc hơn tí :smiley:

4 Lượt thích

Vì đây là M5 và tf này mình dùng để lọc nhiễu cho M15. Tf vào lệnh của mình là M15 mà.
Chỗ ô vuông trắng đầu tiên bên trên đi ngang ko cần bàn rồi, ô vuông tiếp theo thì 2 nến nhưng cây thứ 2 vừa bé mà tạo mô hình nến đảo chiều mạnh với cây 3 nên xấu mình cho rằng nhiễu đi ngang thôi.
Ô vuông cuối cùng thì hồi 1 nến còn cây thứ 2 là pinbar. Tại vì đây là tf M5 nên giá trị những lần hồi kiểu này không ổn đâu. Vì thế trade tf nhỏ dễ sai là vì thế.

Mình vào lệnh tại M15 đấy và vào M5 để thấy rõ cấu trúc và lọc nhiễu đấy.

4 Lượt thích

Cảm ơn a Trung luôn nhiệt huyết với a e từng góc cạnh nhỏ. Gần đây thị trường chạy mượt hơn nên cũng dễ trade hơn

1 Lượt thích

lệnh nào đó b, m ko nhìn ra nhỉ

2 Lượt thích

Cám ơn bác Medio đang định hỏi bác trả lời rồi, nếu lần sau mỗi khi phân tích lệnh bác cho thêm 1 cái đoạn giải thích những chỗ đi ngang hồi phá vỡ thật/ giả ở những chỗ NHẠY CẢM như thế này để mọi ng có thêm kiến thức và kinh nghiệm. Vì những chỗ này là chỗ anh em hay chết lắm :)) mặc dù có khi với bác rất quen

3 Lượt thích

Kb có phải a vào lệnh này k, mà e thấy nó giảm mạnh quá nên chỉ giám vào lệnh tại klqt mad nó về đỉnh cũ r lên, mà th này phải xuống tận 5p ms xd rõ đc klqt nên e cũng kb có xd đúng k nữa e đặt thiếu 3pip nữa thì khớp mà tp về có chỗ kia cho an toàn thôi tại ms trượt 1 lệnh bên dưới.

Cảm ơn Ad, bài viết rất bổ ích.

Mình đơn giản cho đây là KLQT thôi, thấy momentum hồi mạnh quá nên cũng cẩn thận nhìn lại rồi và vẫn cho rằng mình đúng. Có điều lần này mình đợi xem nến nó về đó đi như nào mình mới vào lệnh.

1 Lượt thích