[Kinh nghiệm] Những dấu hiệu có thể bạn đã phân tích sai

Chào các bạn, trong việc phân tích để tìm điểm mua bán. Thì dù chúng ta đã cố gắng phân tích cho thật chính xác nhưng vẫn bị sai là việc không có gì lạ. Nhưng khi sai thì chúng ta vẫn có 1 phần cơ hội quản lý lệnh (dịch SL, hoặc chốt lời từng phần) nên sai thì cũng không phải hoàn toàn là sẽ bị mất tiền.

Tuy nhiên ngoài việc quản lý lệnh thì những dấu hiệu nào cho thấy có thể chúng ta đã dự đoán sai thì đi vào bài hôm nay nhé.

Bắt đầu nhé

1. Momentum hồi bất thường.

Momentum hồi mà mạnh hơn momentum chính thì đó là yếu tố bất thường báo hiệu có thể bạn sai. Đây là 1 trong những yếu tố phổ biến và dễ thấy nhất, mình rất hay để ý cái này

Mình cũng đã có hẳn 1 bài riêng nói về momentum rồi nên mình sẽ không nói lại nữa. Nếu bạn chưa đọc thì đọc bài này nhé Sổ tay trader - Momentum yếu tố quan trọng đừng lãng quên

2. Giá sideway lâu.

Đây là 1 yếu tố rất hay mà nếu bạn nhạy bén 1 chút là có thể nhận ra những trường hợp có mùi cần phải kiểm tra hoặc quản lý lệnh cẩn thận lại.

Khi mà giá đứng lại đi sideway thì trong phân tích kỹ thuật chúng ta còn có thể gọi nó với 2 tên gọi là:

• Giai đoạn tích lũy
  • Hoặc: Giai đoạn phân phối.

Khái niệm phân phối hay tích lũy nó cũng na ná giống cách người ta đặt tên cho kháng cự, hỗ trợ, mình thì chỉ đơn giản gọi chung đó là sideway thôi.

Thế còn khi nào nó là tích lũy, khi nào nó là phân phối thì đúng là phải giá chạy xong mới biết được. Hoặc là mình không có kinh nghiệm trong vấn đề này nên mình không biết.

Nói chung sau khi giá đứng lại sideway thì nó đều có thể lên hoặc xuống. Nhưng mà thời gian sideway càng lâu (càng tích lũy hoặc phân phối lâu) thì khi giá bứt ra được thì sẽ càng di chuyển mạnh.

Trên là phần giới thiệu sideway, thế thì dấu hiệu nhận biết có thể mình sai là như nào

Nếu giá đi như này, nói chung là có di chuyển không có dấu hiệu gì bất thường thì cứ theo phân tích ban đầu mà mua lên trên khi giá về KLQT thôi.

Nhưng mà trong trường hợp này, dù vẫn phân tích nó lên tiếp (hoặc vẫn xuống tiếp) nhưng mà tự nhiên nó khựng lại không lên không xuống mà đi sideway, sideway càng lâu và nến càng to và nhiều râu thì đó thường là tín hiệu không tốt. Lúc này thì nên kiểm tra ở timeframe lớn hơn và để ý momentum khi giá thoát ra khỏi vùng giá sideway đó rồi hẵng cân nhắc vào lệnh nhé.

Vậy tại sao giá chạy đang có xu hướng rồi đột nhiên sideway lâu lại là biểu hiện của việc có thể bạn đã sai. Thì có thể nó đang chạy theo tf lớn mà bạn chưa lường hết được. Giải thích đoạn này nó hơi khó nên đi vào ví dụ nhé

Ví dụ

Giá phá keylevel tăng đảo chiều thì 1 là nó về nơi bắt đầu của xu hướng tăng đó hoặc về KL của timeframe lớn.

Và mình hay dự đoán nó về nơi bắt đầu của xu hướng tăng.

Mình dự đoán nó về nơi bắt đầu xu hướng nên khi giá chưa về thì mình cứ tìm kiếm 1 cơ hội bán xuống.

Tuy lệnh này không mất tiền, thậm chí còn lãi nếu quản lý lệnh nhưng xu hướng đảo chiều vẫn không xuống nơi bắt đầu của xu hướng tăng là cái mà chúng ta cần phải tìm hiểu.

Xu hướng giảm đang rất đẹp rõ ràng, mạch lạc mà tự nhiên nó đứng lại đi ngang hơi lâu, không lên không xuống lại còn toàn nến lắm râu là 1 điều bất thường mà cần phải để tâm.

Thế nên gặp trường hợp mà có những dấu hiệu bất thường thì hãy kiểm tra lại, gióng sang bên trái, xem tf lớn hơn nhé.

Trường hợp này thì bên trái nó ở tf lớn là 1 sóng tăng mạnh và giá hồi về fibonacci (Mình không thích trường hợp này vì rất dễ sai)

Kết luận

Đó là 1 vài dấu hiệu bất thường về nến và giá mà chúng ta cần phải cẩn thận phòng ngừa cũng như kiểm tra kỹ lại trước khi quyết định đặt lệnh.

Còn về cơ bản cấu trúc thị trường vẫn là cấu trúc thị trường, bạn hoàn toàn chỉ cần tin vào cấu trúc thị trường mà vào lệnh bình thường. Nhưng mà khi có những cái dấu hiệu nó không ủng hộ quyết định vào lệnh thì tốt nhất vẫn nên kiểm tra kỹ lại vì đâu phải lúc nào chúng ta cũng hoàn hảo để mà phân tích đúng hết được.

106 Lượt thích

Cmt đầu nè hehe,cảm ơn a medio trc nha

4 Lượt thích

Cảm ơn Ad trước rồi lát đọc sau :slight_smile:

1 Lượt thích

em cũng bị vài lần như này em có note vào và chú ý giờ anh đăng post em xác nhận hơn . Quá hay anh ơi

2 Lượt thích

Mỗi tuần lại mong từng bài chia sẻ chất như nước cất của anh Medio. Cảm ơn anh rất nhiều

2 Lượt thích

Lại 1 bài học mới . Ghi chép vào ngay ko quên !
Tk a!

2 Lượt thích

Thời gian vừa rồi mình tham gia Tổ covid cộng đồng chỗ mình ở nên thỉnh thoảng phải xuống trực chốt. Vì vậy, mỗi tuần có bài thì mình cũng không dám hứa trước được. Cố gắng có gì hay hoặc mang tính tổng hợp thì mình lại chia sẻ để mọi người có tài liệu tham khảo.

34 Lượt thích

@Medio theo nguyên nhân và kết quả thì đoạn tích lũy ở ví dụ k đủ lâu để đẩy giá đi xa thế dc, lúc xét ban đầu klv xu hướng tăng nó chỉ là klv khung m15, còn khung lớn thì k phải nên giá đi theo TF lớn

2 Lượt thích

Lại lĩnh hội được thêm bí kíp võ công để xuống núi an toàn rồi.Thank bác Medio nhé

1 Lượt thích

Cảm ơn anh medio ạ. )()()

2 Lượt thích

Cảm ơn ad đã chia sẻ thêm bí kíp hay nữa :star_struck: :star_struck: :star_struck:

1 Lượt thích

Cảm on anh Trung​:heart::heart::heart::heart::heart:

cảm ơn a Trung nhé, lại thêm một kinh nghiệm quý để hoàn thiện hơn.