[Sổ Tay Trader] Cấu Trúc Thị Trường - Phần 2

Vừa sáng phải note lại là TP về đỉnh đáy cũ thôi , ăn ít thôi còn sống để ăn nhiều hơn .
Đọc bài này cái hiểu luôn …
à đoạn cuối a meido cố ý nhắc khéo là cầu người không bằng cầu mình đấy … Tự tư duy tự khám phá và tự nhảy vọt …

2 Lượt thích

Trường hợp này em cũng bị sl lệnh giống anh. Lúc đó thì em nghĩ mình xác định sai key level quan trọng. Nên đã đặt lại một lệnh sell trên đỉnh. Chả biết hay hay là hên nữa :sweat_smile:

4 Lượt thích

mình cũng hay hình dung ra các phương án xong rồi rối hết cả đầu,chả biết bây giờ giá đi kiểu nào cay ,chắc phải thiền

1 Lượt thích

Giống tôi, may lệnh sell tại kl trên hoà vốn

1 Lượt thích

@Medio anh cho em hỏi là chỗ này anh xác định đây là Keylevel quan trọng là vì sao thế ạ? Nếu hơi máy móc một chút thì quy tắc ngày xưa sẽ la hồi 2 cây nến rõ ràng thì mới coi đó là hôi. Tuy nhiên ở đây chỉ hồi có 1 cây ạ

3 Lượt thích

ở hội qoán 1.0 như này được coi là hòi rồi 1 cây nến mạnh sau đó tăng lên từ từ không quá mạnh thì cũng được cho là hồi rồi

8 Lượt thích

oki oki mình cảm ơnnnn

2 Lượt thích

bạn có thể để ý cây nến đỏ lực bán rất mạnh lớn hơn rất nhiều cây nến trước nó
và nó cắm thẳng 1 mạch xuống đóng nến và giữ giá ở đó vài cây nến sau đó giá tiếp tục đi lên từ từ
nếu giá nó có cây nến xanh ngang bằng với cây nến đỏ thì chỗ này thì phải kiểm tra timefame khác

3 Lượt thích

xuống M2 xem thế nào bác :upside_down_face: :upside_down_face: :upside_down_face:

3 Lượt thích

Mình đã vào lệnh GU nhưng bị stophunt. Mình đã vào check cả ở M5. Theo mình GU giá chạy như sau. Nhờ Ad Medio và các bác cho ý kiến.

3 Lượt thích

Mình nghĩ nến phá qua và đi Lên từ từ thì đó là phá thật. Klv ở dưới

2 Lượt thích

Liên quan đến việc xác định cấu trúc thị trường và keylevel.
Vì hôm qua ngồi xem vài clip, thì thấy họ giới thiệu nến Heikin Ashi, thì mình vào Trading View chuyển thử thì cũng khá hay, nhưng khi thử qua biểu đồ Line Break và Renko… mọi thứ có vẽ rất sáng tỏ… lọc nhiễu tốt.
Thì Anh Trung và mọi người đã từng dùng biểu đồ Line Break và Renko để xác định keylevel chưa?
Bên dưới là ví dụ về BTC, vì bài này A Trung có nhận định rồi, nên mình lấy lại chart này để test.

Đây là biểu đồ RenKo

Đây là biểu đồ Line Break

Vì 2 loại chart này không có Replay, nên không backtest được.
Với các cặp có đuôi USD và JPY thì ở khung M15, H1, H4 thấy rất đẹp.
Sẳn trong đây đang thảo luận về cấu trúc thị trường, nên vào đây hỏi luôn mình không tạo topic mới vì có khả năng gây nhiễu cho mọi người.
Mục đích là để xác định cấu trúc, còn vào lệnh thì vẫn dựa trên biểu đồ nến, momentum…

Thanks mọi người.

5 Lượt thích

Theo mình là keylevel quan trọng nó ở dưới rồi bạn nhé giá đi xuống rồi quay trở lại đáy cũ rồi lại tiếp tục đi xuống nhưng chắc ở phía dưới nó có một cái keylevel lơn nào đó nên nến xanh mới đi lênh mạnh và 1 mạch thế kia . Theo mình xu hướng đã đảo chiều rồi . Bác xem xét lại xem nhé

1 Lượt thích

Thực ra em nghĩ, thị trường nó biết chúng ta … học, làm và nghĩ giống nhau, nên nó trêu ngươi để cho mình mất niềm tin vào những gì mình đang theo đuổi ấy anh. Chứ nó mà khi nào cũng chạy theo SGK thì ta lại sản xuất ra được con bot trade thay cho mình chứ nhọc óc làm chi ^^ (Lý lẽ của đứa đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm :v)

1 Lượt thích

Giá đến key của time lớn. Có xuất hiện đảo chiều phá đáy nhưng chỉ trên khung h1. Nhưng trên khung h4, khung ngày giá vẫn chưa phá nên việc giá quay đầu lại đỉnh có thể giải thích được. Một vd như Ucad ngày từ ngày 19-28/7.

1 Lượt thích

vừa vào hội quán đọc đến bài thứ 3 đã nhận được bài học thắc mắc cả mấy tháng chưa có ai giải đáp cảm ơn anh trung đã chia sẻ

1 Lượt thích

mn cho mình hỏi như thế nào được coi là momentum mạnh vậy ạ? Mình cảm ơn nhiều.

1 Lượt thích

anh tham khảo bài này của anh Trung xem.

1 Lượt thích

theo mình thì cứ quẩy với nến bình thường sẽ lên nhanh level hơn b ạ

1 Lượt thích

cảm ơn anh , bài rất hay và tuyệt vời anh ạ!