[Sổ Tay Trader] Cấu Trúc Thị Trường - Phần 2

Chào mọi người, hôm nay là phần 2, phần trước chúng ta đã thảo luận 1 cách tổng quát vào lệnh thuận xu hướng và ngược xu hướng rồi.

Trong phần này chúng ta sẽ cùng thảo luận chuyên sâu hơn, chủ đề hôm nay không phải về cách vào lệnh mà là: Đọc thị trường rồi dự đoán xu hướng hiện tại liệu có tiếp tục không để chúng ta vào lệnh thuận xu hướng. Đây là vấn đề mà khá nhiều anh em bị SL thì stress, sinh ra cảm xúc tiêu cực, rồi bỏ lỡ luôn 1 cơ hội đẹp phía sau. Chủ đề hôm nay là việc:

Khi xu hướng đảo chiều thì nó sẽ về đến nơi bắt đầu của xu hướng cũ, hoặc keylevel của timeframe lớn có phải luôn đúng?

Bắt đầu nhé

Chúng ta thấy rất nhiều vậy thì thời điểm này chúng ta có thể tìm cơ hội bán rất tốt rồi nhưng có nên TP thẳng về nơi bắt đầu của xu hướng tăng không?

Câu trả lời là: Tùy trường hợp, và tốt nhất là không nên

Tại sao lại không nên. Bởi vì không phải lúc nào nó cũng đúng tuyệt đối, khi bạn nhìn nến quen hơn, đọc cấu trúc, và momentum tốt hơn mới TP xa , còn chưa thạo lắm thì cứ TP an toàn trước đã vì nếu cố đặt TP xa, có lúc nó đúng thì ăn được RR cực cao nhưng nếu nó không đúng thì chúng ta lại mất rất nhiều R, chưa kể thời gian gồng lệnh nó làm hao mòn tâm lý.

:point_right: Thời điểm này vào lệnh bán là tỉ lệ win cao rồi nhưng để win chặt hơn thì phải TP vừa tầm thôi đừng TP xa quá làm gì. Cứ TP về đáy (đỉnh) cũ hoặc nếu về đáy đỉnh cũ mà chưa được tỉ lệ RR 1:2 thì TP theo fibonacii. Và tiếp tục đợi cơ hội khác thì lại vào lệnh và TP về nơi bắt đầu xu hướng.

:point_right: Làm như vậy nếu như bạn sai giá không về nơi bắt đầu xu hướng tăng thì lệnh cuối cùng sẽ bị SL nhưng chung quy lại bạn vẫn sẽ có lợi nhuận, còn nếu đúng thì có nhiều lệnh thắng rất tốt rồi.

Thế vậy tại sao nó không về nơi bắt đầu của xu hướng khi đảo chiều

Thì có thể rơi vào 1 trong 3 lý do sau đây:

1. Bạn xác định chưa chính xác nhưng tưởng mình xác định chính xác (đây là lý do phổ biến của những bạn mới)

2. Giá đã về Keylevel của khung lớn (đỉnh cũ của khung lớn, hoặc đáy cũ khung lớn) cái này cũng là do bạn xác định chưa nhìn kỹ các timeframe mà đặt kì vọng TP quá cao

3. Nó thích thì nó đảo chiều :laughing:. Cái này thì mình chịu nhưng thường nó báo hiệu ở chỗ là momentum mạnh.

Nếu bạn vẫn kiên quyết vào con mắt của mình, không sợ momentum và cho rằng nên vào lệnh ở trường hợp trên thì có 2 phương án sau:

Phương án đầu tiên an toàn nhất khi gặp trường hợp này

Trade kiểu này quá an toàn rồi.

Phương án 2 mạo hiểm hơn nhiều

Vẫn phải xuống timeframe nhỏ để thấy cấu trúc thị trường rồi dời SL về điểm vào lệnh càng sớm càng tốt

:point_right: Mình thì chưa dám khẳng định với anh em tại sao nó lại đảo chiều vô lý như vậy nhưng đây là chút ít kinh nghiệm thực tế gặp phải nhưng vẫn cần mọi người đóng góp thêm (Không áp dụng máy móc nhé vì mình không dám chắc)

Nhưng cuối cùng

Thì với kinh nghiệm cá nhân (chưa được kiểm chứng qua nhiều lần mà chỉ vài lần)
thì nó đi kiểu này

Tức là nó sẽ vẫn về nơi bắt đầu của xu hướng tăng nhưng đi theo kiểu bát nháo.

:point_right: Lưu ý: Trường hợp giá đi như trên là trường hợp không phải giá chạm KL timeframe lớn nhé, chứ nếu nó chạm KL timeframe lớn là nó tăng tiếp chứ không xuống nữa đâu.

Đây là trường hợp mình nhận thấy giá hay chạy như vậy mỗi khi mình không giải thích được tại sao nó đảo chiều khi chưa về nơi bắt đầu xu hướng cũ. (Cái này cần anh/chị/em bổ sung vì mình cũng không dám khẳng định)

Kết luận: Tuy có nhiều trường hợp mình không giải thích được nhưng nó không nhiều và chúng ta không gặp thường xuyên nên nó không ảnh hưởng nhiều đến kết quả cuối cùng. Dấu hiệu báo trước ở những trường hợp như vậy là momentum mạnh nhưng lâu lâu mình mới gặp 1 trường hợp đi bát nháo thôi nên anh em cứ yên tâm trade. Nếu bị SL gặp phải trường hợp như này thì cũng bình tĩnh nhìn lại thị trường sẽ thấy được cơ hội mua bán khác nó đẹp và có tỉ lệ thắng cao hơn.

Một số trường hợp mình gặp phải:

Trường hợp 1

Trường hợp 2:

Đây là lệnh của mình tuần trước

Trường hợp 3:

Timeframe lớn H4

Khi dính SL mỗi khi gặp trường hợp giá chưa đến vùng cần đến thì đừng hoang mang, đừng vội vàng hỏi ngay, hãy quan sát tiếp và ngẫm nghĩ thì mình nghĩ sẽ nhanh chóng tiến bộ hơn nhiều. (Và kèm theo sau đó sẽ có 1 cơ hội thắng cao với tỉ lệ RR khủng khiếp hơn)

Và những trường hợp này để mọi người tham khảo thôi nhé, mình vào lệnh kiểu này nhưng chưa backtest quá nhiều để mà dám khẳng định. Mong mọi người đóng góp nhé.

208 Lượt thích

tuyệt vời anh ơi ^^ . lại comment đầu mới dc ^^

3 Lượt thích

em cảm thấy phương án vào lệnh 2 thì khi mình dời stoplot về hòa vốn quá sớm thì giá thường hay quay lại test thêm lần nửa mới đi lên, kiểu chưa hấp thụ hết lực mua nên giá sẽ xuống thêm lần nửa, em bị vậy nhiều lần nên sau này không dời stoplot hào vốn nửa, em cũng đọc sách có nói đặt stoplot ở nơi an toàn nếu mình dời stoplot thì ko còn an toàn nửa…kk

4 Lượt thích

Dời SL ra xa thêm entry vào lệnh thì đúng là không an toàn, mình thì hay suy nghĩ tích cực nên giá có về lại entry, kết quả hòa khi dời SL lên entry thì không tiếc vì nếu đặt trường hợp xấu nhất là giá phá entry và đâm xuống tận SL thì thành ra một lệnh thua :smiley:

6 Lượt thích

em kiểu hay cẩn thận quá nên đa phần lệnh của em là hòa vốn giống hình cuối anh vào lệnh nếu là em thì lệnh đấy đã hòa vốn r.

3 Lượt thích

Dù sao giá cũng đã đi đúng phân tích về nơi bắt đầu xu hướng, chứng tỏ tư duy phân tích từ trước đến giờ của a Medio vẫn rất chuẩn. Chúng ta chỉ việc quản lý lệnh tốt và không tâm lý khi bị sl là vẫn có thể lấy lại nhiều R khi không may thị trường chạy bát nháo mất 1,2 R. Cảm ơn a đã chia sẻ.

1 Lượt thích

Ok.bài viết rất hay.

3 Lượt thích

E nhớ từng có 1video trên youtube. A vào lệnh theo kiểu này rồi

3 Lượt thích

khó giải thích quá thì dùng fibo thôi a, fibo có nhiều mức mà=))

4 Lượt thích

lệnh thua của ad mình thấy giá nó đi kiểu này

7 Lượt thích

trước khi nghĩ đến lợi nhuận thì nên nghĩ việc an toàn mình nghĩ nó tốt hơn bạn ak . nghe phong phanh dang hồ đồn là a medio đang tu luyện 1 phương pháp dời SL gì đó thấy bảo kinh khủng lắm khi nào a tu luyện xong a lại chia sẻ cho a ta học . còn giờ thi cứ an toàn là trên hết

1 Lượt thích

ôi chuẩn quá a ơi. mấy lần e gặp không biết vì sao. nhưng lại không ngẫm nghĩ mà lại đi hỏi hehe

thị trường đi bất nháo quá a nhỉ . nhưng thôi thị trường nó đi xấu hay đẹp thì chúng ta cũng học được 1 điều gì đó từ nó mà .

1 Lượt thích

Bị dính mấy lần sl như mấy trường hợp ad làm luôn.

1 Lượt thích

cảm ơn a đã chia sẻ :smiley: đúng quả em dính sl

1 Lượt thích

Lại lĩnh hội được thêm kinh nghiệm mới, thanks a Medio nhiều nhé.

2 Lượt thích

Em thấy lệnh cuối cùng nó đi như này ạ, về đỉnh cũ của xu hướng tăng ở m5
Nếu vẽ klqt như vậy thì phía trước có hồi 1 cây cũng là hồi à anh ?

Vừa sáng phải note lại là TP về đỉnh đáy cũ thôi , ăn ít thôi còn sống để ăn nhiều hơn .
Đọc bài này cái hiểu luôn …
à đoạn cuối a meido cố ý nhắc khéo là cầu người không bằng cầu mình đấy … Tự tư duy tự khám phá và tự nhảy vọt …

2 Lượt thích

Trường hợp này em cũng bị sl lệnh giống anh. Lúc đó thì em nghĩ mình xác định sai key level quan trọng. Nên đã đặt lại một lệnh sell trên đỉnh. Chả biết hay hay là hên nữa :sweat_smile:

4 Lượt thích

mình cũng hay hình dung ra các phương án xong rồi rối hết cả đầu,chả biết bây giờ giá đi kiểu nào cay ,chắc phải thiền

1 Lượt thích