[Sổ Tay Trader] Cấu Trúc Thị Trường - Phần 4 Lý thuyết DOW

E mà TP về cái đáy cũ đạt trên 3R là e hay để đó luôn rồi. Chứ TP xa thì vừa đợi lâu vừa không vui, có khi lại trở thành buồn :smiley:

1 Lượt thích

theo mình thấy thì nhận xét giá phá qua keylevel quan trọng thì xu hướng đảo chiều là cũng chưa bao quát hết được. mà giá phá qua klv quan trọng thì chỉ là phá vỡ xu hướng trước đó thôi. còn để khẳng định đảo chiều hay không thì nó phải tạo thêm đỉnh, đáy nữa mới khẳng định được. ví dụ trong xu hướng tăng, giá phá qua klv quan trọng thì chỉ khẳng định xu hướng tăng đó bị phá vỡ, khi náo giá tạo đỉnh thấp hơn đỉnh trước thì mới là xu hướng đảo chiều. một số trường hợp giá phá qua klv quan trọng xong lại tăng vọt lại luôn, phá thật phá đẹp luôn

5 Lượt thích

@Medio anh Trung ơi. Thường giá đi bát nháo M15 thì thường nó đi đúng về H1.
Nhưng có khi nào giá đi bát nháo M15 xong về H1 nó lại đi bát nháo về H4. Khi giá về H4 có còn đủ tự tin để và lệnh tiếp k anh và giả sử H4 nó đi bát nào D1 tiếp thì lúc đấy mình coi nó là xác suất hiếm hay sao anh.

Úi cái vòng luẩn quẩn thế. Thế này dễ tẩu hỏa lắm. Bạn trade ở timeframe nào thì nhìn ở tf đấy thôi, còn lệnh khác bạn trade ở tf khác thì lại đánh giá trade bt và tạm quên cái tf cũ đi

4 Lượt thích

Em đang trade H4-H1-M15 đang là gà con nên dễ loạn
đang gà nên toàn chọn bài khó đề trade còn bài dễ lại k nhìn thấy.
em có bị 1 lệnh ruộng bậc thang 5 tầng theo lý thuyết và lệnh thứ 2 nơi bắt đầu của ruộng là sẽ an toàn nhất nhưng mà em vẫn SL.
Cái này gọi là xác suất hay so em xác định sai KLQT a nhỉ :slight_smile:

Lý do em vào lệnh:
-H1 và H4 đảo chiều tăng

• Giá chưa chạm về KL nới bắt đầu xu hướng
  • Giá đang tạo ruộng bậc thang 4-5 tầng
  • đặt lệnh limit ở nơi bắt đầu ruộng bậc thang và sau khi cảnh báo khớp lệnh không lâu thì sl hihi
    em đang chờ lệnh hết tuần nay hoặc qua tuần rồi xác nhận kết quả nhưng vì a trả lợi coment của em nên e tiện hỏi luôn sợ sau a bận lại không hỏi được :slight_smile:
    Cảm ơn anh!

Mình thấy lệnh Buy ở đó của bạn hoàn toàn hợp lý (với mình chỗ đó là KLQT tăng của H4), xu hướng con sóng nhỏ vẫn đang tăng và giá chưa đi về nơi bắt đầu xu hướng giảm, nhìn theo góc nhìn Timeframe đó để mua lên là đúng. Nhưng mình thấy lệnh này của bạn giống câu hỏi của mình trong bài Thảo luận: nơi bắt đầu của xu hướng.
Góc nhìn của mình về lệnh này cũng như về lý thuyết DOW trong trường hợp này theo Timeframe lớn:

Mình hiểu là trade theo m15 h1 thì việc nhìn đến Timeframe lớn hơn H4 dễ tảu hỏa lắm, bình thường giá cứ tằng tằng đi theo Timeframe nhỏ đi lên thì tốt, nên thôi có thể coi lệnh đó là xác xuất, giá đảo chiều thì SL 1 lệnh rồi tìm kiếm kèo sell thôi :joy:. Mình cũng sẽ đợi xem giá đảo chiều rồi, về KLQT H12 xong có đi lên không để xác nhận góc nhìn của mình là đúng :laughing:

1 Lượt thích

Mình hay trade H4 ở các cặp phụ vì ngó qua ngó lại cũng không tốn thời gian lắm.
Trường hợp này có phá vỡ giả nên bác cho rằng nó chưa về nơi bắt đầu thì không đúng lắm :smiley:

em cũng đang chờ giá chạy đến đâu để xem xét rút bài học.
Cấu trúc thì luôn đúng chỉnh là giá chạy theo khung lớn hay nhỏ thôi. nhiều khi em đang hỗn loạn trong các tf luôn :slight_smile:

Nếu trade H4-D1 thì chắc do fake out rồi nhưng tầm cùa em chưa nhìn xa vậy :slight_smile:

mình trade H4 thì mới tìm về nơi bắt đầu của con sóng thôi. Chứ chỉ cần qua H1 là đã không tìm thấy lí do rồi. Lệnh mình vào cũng chỉ nhìn xu hướng ngắn hạn nên mới entry ở đó.

đúng rồi nó cũng giống thắc mắc của mình ntn: có nên đi theo con sóng nhỏ m15 xuống không?

Thường thường ko có tin tức gì hay không có gì biến động mạnh thì giá nó đi theo sóng nhỏ xuống. Nhưng mình thấy cũng có những trường hợp giá nó điều chỉnh theo Timeframe lớn hơn rồi mới đi đến TP. Ở lệnh EJ này nó bị cao siêu hơn là giá nó điều chỉnh theo Timeframe lớn hơn nữa :joy: Dù giá chưa chạy xong nhưng với góc nhìn của mình là vậy

@Medio bạn có thể giới thiệu một số đầu sách hay về phân tích đa khung thời gian , lý thuyết down không bạn ? tiếng anh và tiếng việt nhé :upside_down_face: :upside_down_face: thank

Chỗ này đâu phải ruộng bậc thang đâu bạn.

Cái này bạn thử nghiền ngẫm lại xem và nhìn M15 thử nhé

3 Lượt thích

Em cảm ơn anh. xem lại Kỹ M15 đã phá KLQT đã dịch chuyển và bị phá xu hướng đảo chiều
Nếu vào 1 lệnh sell limit như hình và lý do vào lệnh như hình có ổn k anh hay lệnh này vào limit cũng có thể rủi ro cao VÌ đáy cũ không trung fibo 0.5-0.618, chỉ có mỗi momentum giảm mạnh thôi.

Mình thì hay đặt lệnh tại KLQT nên trường hợp này chắc là lỡ kèo. Giá chưa xa khỏi đáy cũ mà quay trở lại thì cũng hơi ghê để đặt lệnh. Cái này thì tùy khẩu vị thôi, có thể đặt 2 lệnh 1 cái đáy cũ 1 cái nữa tại KLQT nhưng mình thì trong trường hợp này chắc mình đặt mỗi tại KLQT thôi.

3 Lượt thích

a cho e hỏi 1 câu được không ak , về nơi bắt đầu của xu hướng thì khi mình xác định thì có quy tắc hay tiêu chuẩn gì không ak . e thì thường xác định bằng cách là nơi bắt đầu xu hướng thì cái đỉnh của nó phải cao hơn đỉnh sau hoặc chí ít cũng phải bằng , nếu như trường hợp trên thì nơi bắt đầu đỉnh của nó thấp hơn đỉnh sau ak . e vẫn còn bị rối chỗ này ak

1 Lượt thích

Em cảm ơn anh đã chỉ giáo.
Gà mới điếc k sợ súng nên tham nhiều lệnh :slight_smile:

Đâu 2 đỉnh đó bằng nhau đấy chứ bạn, tại cái đỉnh sau nó đã bị phá được đỉnh đầu đâu. Nơi bắt đầu xu hướng là cái đỉnh cao nhất trong xu hướng giảm, hoặc là cái đáy thấp nhất trong xu hướng tăng thôi. Quy tắc mình cũng vậy mà.

2 Lượt thích

E cám ơn . E cũng biết là chưa phá nhưng nhìn nó rôi hơn 1 tý . Vậy là nếu giá cố gắng tạo 1 cái đỉnh cao hơn cái đỉnh cũ nhưng nếu ko phá được thì mình vẫn xác định cai đỉnh cũ đó chính là nơi bắt đầu của xu hướng dù nó có cao hơn 1 chút ko biết e hiểu vậy co đúng ko ak .

1 Lượt thích

Thank Ad xem bài này xong mới biết tại sao mình cứ vào lệnh là thị trường lại quay đầu tạo xu hướng mới, và mình lại vào lệnh theo xh mới thì nó lại cái kiểu " Hải quay xe"