[Sổ Tay Trader] Cấu Trúc Thị Trường - Phần 4 Lý thuyết DOW

Vào lệnh đĩnh đáy củ thứ 1 phải trùng fibo, thứ 2 momentum phải yếu hoặc có tín hiệu tốt hãy vào, thứ 3 take profit gần ngày đỉnh đáy đó thôi hoặc kẻ fibo theo dúng 2R là được, đỉnh đáy kẻ dễ sai lắm, tốt nhất ăn ít thôi, chứ mình thấy bác để ăn về tận nơi bắt đầu thì hơi khó !!!

2 Lượt thích

Cảm ơn anh. Cái này là những trường hợp làm cho ae hay bị tẩu hoả nhập ma. Kiểu bát nháo thế này em trước thấy khó hiểu. Nhưng đúng như a nói quay lại tf lớn là hiểu tại sao ngay. Vì thị trường nó thích thế. Ti tỉ lí do😂

2 Lượt thích

Mình thấy a Trung nói chuẩn dù theo trường phái phân tích cơ bản hay kĩ thuật thì cũng không nên xem nhẹ lý thuyết Dow . Đặc biệt là giao dịch thị trường FX

2 Lượt thích

cái th như của bạn mình thấy khá ít gặp. vào cả trăm lệnh chắc may ra gặp 1 2 lệnh :)). mà nếu mà bị sl 2 phát liên tiếp lần sau chắc phải ngỉ rồi tìm kèo khác cho tâm lý nó thoải mái :)))

Cảm ơn ad giúp ae có hướng xử lý trong những trường hợp này nhé. Lúc trc sl 1 lệnh đầu là mình cũng ko dám vào lệnh 2 luôn :hot_face:

kinh điển bác có trí nhớ tuyệt vời

Xem nhiều nên nhớ thôi bác, đang cố thành hs giỏi mà vẫn chưa thoát đc cái vòng lặp :))

2 Lượt thích

Mấy nay GU chạy kiểu như này Em cứ ngẫm mãi tại sao nó lại chạy như vậy. ngợ ngợ là chạy theo TF lớn mà không giải thích được như a.cảm ơn a đã thông não cho e ạ.

2 Lượt thích

Thanks bác Medio. Bài viết này quá quan trọng luôn. Càng ngày càng nhiều kinh nghiệm xương máu. Thanks Bác Medio rất nhiều!

2 Lượt thích

đỉnh cũ mà trùng fibo 0.5 tới 0.618 thì vào limitq đc bạn, lệnh đấy 1% tk rồi chia đôi làm 2 lệnh, lệnh 1 thì TP 1.1, lệnh 2 thì TP bao nhiều tuỳ vào bạn, giá về đỉnh cũ cộng vs fibo thì 60 đến 70% đã đc tỷ lệ 1.1 nếu có chạm SL thì cũng hoà vốn, mình có thể vào tiếp lệnh 2,3 với tâm lý thoải mái nhất, vào lệnh ăn nhau ở chỗ tâm lý thôi

1 Lượt thích

Cảm ơn a trung nhiều ak, bài viết chất lượng quá. Mỗi ngày thêm sáng hơn ak

2 Lượt thích

Bài viết quá chất lượng, mình càng ngày càng sáng tỏ nhiều vấn đề mà trước nay mình vẫn thắc mắc khi giá chạy bát nháo. Tks Medio.

2 Lượt thích

Hôm trước mình có review lệnh bị Stophun kiểu này và không biết để vào lệnh 2 . Mình đã bị nhiều lần thế này rồi giờ mới hiểu ra được. Và khi nó hồi về TF khung lớn rồi thì đi xuống rất nhanh. Cái này mình gặp khi backtest cũng rất nhiều. Thanks Trung nhiều nhé. Cái này nó gim vào não luôn rồi.

1 Lượt thích

em cảm ơn bác nhiều nhé

Hi anh @Medio và Mọi người. Anh cho em hỏi. Trường hợp 1 em thấy giá đi theo kiểu về key level fake hoặc key level QT. em thấy giống bài này [Kinh nghiệm] Trader không giấu dốt - Bài 6. Nên Em không nghĩ giá đi bát nháo.

Với em thấy nó giống cái này nà

1 Lượt thích

Bạn hiểu sai ý rồi đó. Vd bạn đưa ra là giá đã đảo chiều xhuong. Còn vd ở trong video là tiếp diễn xhuong

1 Lượt thích

e đang thác mắc một chút chỗ này. nơi bắt đầu xu hướng tf nhỏ là klv của tf lớn.khi tf nhỏ đảo chiều xong nó lại giật ngược lại nơi bắt đầu thì ta vẫn tự tin vào lệnh phải không mọi người.(mặc dù cái nơi bắt đầu tf nhỏ chỉ là klv của tf lớn chứ không phải là klvqt như ở vi dụ).mong anh trung vs mn góp ý để e dk hiểu rõ vs chính xác hơn

Xu hướng đảo chiều rồi thì cái chỗ (1) bạn note là sóng ý thì nó là của xu hướng tăng trước. Giờ xu hướng giảm rồi thì mình không quan tâm đến nó nữa vì thế cái (2) là nơi bắt đầu xu hướng giảm nhé.

Nếu cái xu hướng nhỏ đấy là xu hướng hồi thì được bạn nhé.

1 Lượt thích

Tks anh đã chia sẻ. E vẫn tư duy như vậy anh ạ. Vui vì đúng cách anh tư duy luôn. haha. E thấy mình xem 3 khung thời gian H4 H1 M15 thường nó tới cản khung H4 thì klv M15 xác suất cao sẽ không giữ chân đc giá. Phá M15 thì nó về klv H1 là nơi bắt đầu xu hướng của M15. Trên đường về nó phá ngc lại M15 thì nó về điểm bắt đầu H1 giảm như a nói ở trên là bình thường ấy a. Nhưng khi phá H1 luôn thì mọi người lại phải nhìn TF lớn hơn để xem bức tranh toàn cảnh lúc này. Nó có rất nhiều điểm đề hồi về sau khi giảm… Vì vậy mọi người nên xem TF lớn nhiều hơn để thấy bức tranh toàn cảnh thị trường thì sẽ k bị tàu hỏa nhập ma. Cứ chăm chăm nhìn TF vào lệnh không thì vô tình sẽ bị lú vào ma trận.

7 Lượt thích

Tẩu hỏa thì ai cũng bị thôi. Dù thắng vài lệnh rồi nhưng đến khi SL mà không hiểu tại sao là lại tẩu hỏa ấy mà.
Mà Quyết dạo này tàu ngầm hơi lâu nhé. :joy:

4 Lượt thích