[Sổ Tay Trader] Cấu Trúc Thị Trường - Phần 4 Lý thuyết DOW

Nếu trade H4-D1 thì chắc do fake out rồi nhưng tầm cùa em chưa nhìn xa vậy :slight_smile:

mình trade H4 thì mới tìm về nơi bắt đầu của con sóng thôi. Chứ chỉ cần qua H1 là đã không tìm thấy lí do rồi. Lệnh mình vào cũng chỉ nhìn xu hướng ngắn hạn nên mới entry ở đó.

đúng rồi nó cũng giống thắc mắc của mình ntn: có nên đi theo con sóng nhỏ m15 xuống không?

Thường thường ko có tin tức gì hay không có gì biến động mạnh thì giá nó đi theo sóng nhỏ xuống. Nhưng mình thấy cũng có những trường hợp giá nó điều chỉnh theo Timeframe lớn hơn rồi mới đi đến TP. Ở lệnh EJ này nó bị cao siêu hơn là giá nó điều chỉnh theo Timeframe lớn hơn nữa :joy: Dù giá chưa chạy xong nhưng với góc nhìn của mình là vậy

@Medio bạn có thể giới thiệu một số đầu sách hay về phân tích đa khung thời gian , lý thuyết down không bạn ? tiếng anh và tiếng việt nhé :upside_down_face: :upside_down_face: thank

Chỗ này đâu phải ruộng bậc thang đâu bạn.

Cái này bạn thử nghiền ngẫm lại xem và nhìn M15 thử nhé

3 Lượt thích

Em cảm ơn anh. xem lại Kỹ M15 đã phá KLQT đã dịch chuyển và bị phá xu hướng đảo chiều
Nếu vào 1 lệnh sell limit như hình và lý do vào lệnh như hình có ổn k anh hay lệnh này vào limit cũng có thể rủi ro cao VÌ đáy cũ không trung fibo 0.5-0.618, chỉ có mỗi momentum giảm mạnh thôi.

Mình thì hay đặt lệnh tại KLQT nên trường hợp này chắc là lỡ kèo. Giá chưa xa khỏi đáy cũ mà quay trở lại thì cũng hơi ghê để đặt lệnh. Cái này thì tùy khẩu vị thôi, có thể đặt 2 lệnh 1 cái đáy cũ 1 cái nữa tại KLQT nhưng mình thì trong trường hợp này chắc mình đặt mỗi tại KLQT thôi.

3 Lượt thích

a cho e hỏi 1 câu được không ak , về nơi bắt đầu của xu hướng thì khi mình xác định thì có quy tắc hay tiêu chuẩn gì không ak . e thì thường xác định bằng cách là nơi bắt đầu xu hướng thì cái đỉnh của nó phải cao hơn đỉnh sau hoặc chí ít cũng phải bằng , nếu như trường hợp trên thì nơi bắt đầu đỉnh của nó thấp hơn đỉnh sau ak . e vẫn còn bị rối chỗ này ak

1 Lượt thích

Em cảm ơn anh đã chỉ giáo.
Gà mới điếc k sợ súng nên tham nhiều lệnh :slight_smile:

Đâu 2 đỉnh đó bằng nhau đấy chứ bạn, tại cái đỉnh sau nó đã bị phá được đỉnh đầu đâu. Nơi bắt đầu xu hướng là cái đỉnh cao nhất trong xu hướng giảm, hoặc là cái đáy thấp nhất trong xu hướng tăng thôi. Quy tắc mình cũng vậy mà.

2 Lượt thích

E cám ơn . E cũng biết là chưa phá nhưng nhìn nó rôi hơn 1 tý . Vậy là nếu giá cố gắng tạo 1 cái đỉnh cao hơn cái đỉnh cũ nhưng nếu ko phá được thì mình vẫn xác định cai đỉnh cũ đó chính là nơi bắt đầu của xu hướng dù nó có cao hơn 1 chút ko biết e hiểu vậy co đúng ko ak .

1 Lượt thích

Thank Ad xem bài này xong mới biết tại sao mình cứ vào lệnh là thị trường lại quay đầu tạo xu hướng mới, và mình lại vào lệnh theo xh mới thì nó lại cái kiểu " Hải quay xe"

theo mình hiểu thì nó là như này, nếu chạy đẹp và không nhiều nhiễu

Còn nếu nó chạy như thế này

Cần thêm anh em vào góp ý

4 Lượt thích

Ok mình đã hiểu, cám ơn bạn nhiều

1 Lượt thích

@Medio

Ad ơi cho mình hỏi sau khi giá phá đỉnh cũ thì khi hồi về có 2 trường hợp xảy ra hướng hồi và Xu hướng hồi vậy em xạc định KLQT như hình ở 2 trường hợp đã đúng chưa ạ.

2 Lượt thích

Đang học lại khoá học đến 8.7 thì thắc mắc ai ngờ 8.8 có câu trả lời rồi :))

1 Lượt thích

Tuần trước mới bị 1 lệnh cũng thua ko hiểu lí do hôm nay vào đọc bài này mới thấy, kể ko lười đọc sớm là vào được lệnh rồi

1 Lượt thích

Chấm đây hóng đáp án

1 Lượt thích

Trc em cũng tưởng mình lượng hóa đc nó, nhưng dạo này bị đấm nhiều quá em mới nhận ra mình lại hiểu sai :joy::joy::joy:.

1 Lượt thích

bài này rất chi tiết và đầy đủ . mình sẽ cố gắng nghiền ngẫm để hiểu đc ý hiểu trong đó . cám ơn bạn medio nhiều

1 Lượt thích