Thảo luận: nơi bắt đầu của xu hướng

Xin chào mọi người, mình cũng tham gia Hội Quán một thời gian và cũng học hỏi được từ anh medio và mọi người rất nhiều kinh nghiệm. Tuy vậy đây là một trường hợp mà nó xảy ra rất nhiều, và cũng là câu hỏi bấy lâu nay chưa có lời giải đáp của mình (mình đã cố gắng lý giải nhưng chưa có câu trả lời).
Vì vậy hôm nay mình đăng topic lên đây để anh em thảo luận, nó có liên quan đến chủ đề nơi bắt đầu của xu hướng.

Đây là đồ thị giản đơn, sóng m15 giảm làm đảo chiều xu hướng H1 tăng. Vậy giá sẽ đi về đâu và đi như thế nào?

Theo ý kiến cá nhân của mình thì lệnh 1 là lệnh không an toàn. Lý do bởi khi H1 đảo chiều từ tăng thành giảm, thì về cơ bản H1 sẽ là timeframe vào lệnh mới (con sóng nhỏ của Timeframe H4). Giá luôn có thể điều chỉnh bất cứ lúc nào theo H1 làm đảo chiều m15 (cái này mình thấy giống trường hợp 4 trong bài 13 khóa học medio)

Ví dụ thực tế (mình lấy ví dụ timeframe lớn hơn 1 bậc :sweat_smile:)

Nhưng mình cũng gặp nhiều trường hợp giá đi theo timeframe m15 rồi đi xuống luôn và vì thế bị lỡ kèo (điển hình video youtube “Vào lệnh tại keylevel Fake” của anh Medio). Mong anh em cho ý kiến những trường hợp thế này.
Bonus thêm trường hợp này nữa:

5 Lượt thích

Quan điểm của em là tư duy theo xác xuất thôi.
Đầu tiên, em vẫn sẽ sell tại cái key 15 đó.
Nếu giá đi theo H1, thì em sẽ sell lại tại H1.
Đồng thời em cũng sẽ tìm một lệnh mua về key H1

Ví dụ GU hôm qua, hôm qua em bị overtrade nên vào hơi nhiều lệnh =))

2 Lượt thích

lệnh 1 của bác thì giá về key Fake của xu hướng H4 tăng vừa đảo chiều :sweat_smile: mình canh lệnh buy đó cả tuần nhưng đúng lúc nó về thì ra tin G đỏ lòm nên ko dám vào :rofl: Lệnh 2 thì sgk rồi bác.

Về phần topic thì em thắc mắc về cách đi vốn với quản lý lệnh là chính, vì nếu đánh theo xác suất thì có đáy cũ m15, keylevel m15, đáy cũ H1 giảm và KL H1 giảm.Trường hợp xấu nhất nó về hẳn KL H1 giảm thì dễ toang lắm :rofl: (hoặc chơi kiểu quản lý 2 lệnh thì đỡ rủi ro hơn). Còn nếu chơi kiểu an toàn thì đợi giá điều chỉnh theo H1 rồi mới vào, nhưng khá nhiều trường hợp lỡ kèo.

Chính vì sợ nỡ kèo nên hôm qua em over luôn, nghĩ lại mà như đi đánh trận
Đợi mọi người thảo luận thêm xem sao bác ạ.

1 Lượt thích

Cái ví dụ của bạn là ngày nào bạn nhỉ???

UJ ngày 16-18/08 bạn

1 Lượt thích

thêm 1 ví dụ UJ 27/07 :sweat_smile: thỉnh thoảng trade cặp khác mình cũng gặp trường hợp này.

Lệnh này mình vào klv phía dưới nên ko khớp ,:))
:smile:

1 Lượt thích

Quan điểm của e thì mình trade khung nhỏ thì cứ vào lệnh theo khung nhỏ thôi ak . Trong trường hợp 1 bác đưa ra thì giá nó đã phá qua KLV H4 rồi thì cứ sell xuống ,trong trường hợp 15 đảo chiều tức H1 điêù chỉnh thì mình chờ cơ hội tại đáy H1 hoặc klv quan trọng rồi lại sell tiếp thôi ak và trong lúc chờ đợi ta cũng có thể tìm điểm buy lên đáy H1 hoặc Klv quan trọng H1 đó và quản lý lệnh tốt để tránh rủi ro là ok ak . Chứ mình trade M15 mà lại sợ H1 điều chỉnh và ko vào lệnh thì lại thành trade H1 rồi ak . Trade H1 lại sợ H4 điều chỉnh … vậy thì khó vào dk lệnh lắm ak

Làm sao biết được giá chạy theo time lớn hay nhỏ mà tránh được, theo pp thì cứ tới KLV mà quyết định thôi

Mình thấy lệnh sell đáy H1 hơi mạo hiểm .
Vì giá đi đến vùng mua mạnh khung lơn và đẩy lên bằng toàn nên xanh như vậy nên mình ko giám bán ( tại sao bạn lại bán ơ đó vậy )

1 Lượt thích

Lúc đó mình bận làm bài nên limid 2 lệnh tại đáy cũ và KLV luôn, cảnh báo kêu một lúc mình vào coi thì thấy sl, đầu óc nảy số tìm lệnh buy luôn ^^. Giá về đỉnh cũ mình cắt 1/2 rồi đi ngủ. Sáng dậy thì thấy win và lệnh còn lại cũng khớp.

Lệnh khớp là lệnh tại KLV H1 hả :smile:

Đúng rồi bác, ăn lệnh buy lên hơn 4R là vượt chỉ tiêu tuần rồi ^^.
Giờ em kệ nó thôi

buy ngay đáy hay quá. ))) mình lại cứ đi tìm lệnh bán :))))

1 Lượt thích

Lệnh buy ở đáy e còn 0,2pip mới khớp bác ạ :<

ối tưởng bắt đk đáy buy lên trên thì ấm rồi kkk

1 Lượt thích

Tuần này giá chạy đẹp nên cũng ấm rồi mà ^^.

Khi H1 vừa đảo chiều GIẢM, theo kinh nghiệm của mình thì lúc đấy mình sẽ xét:

• Nếu trước đó M15 đã hình thành cấu trúc giảm, chạy rất nhiều sóng đẩy rồi và các sóng đẩy rất dài thì vào lệnh sell tại key level H1. Trường hợp này vào lệnh sell tại key level M15 rất dễ toang vì giá hồi theo khung H1
  • Nếu lúc H1 vừa đảo chiều giảm trùng lúc M15 cũng đảo chiều luôn thì quá đẹp, đợi giá hồi rồi SELL tại key level M15.
  • Nếu trước đó M15 đã hình thành cấu trúc giảm, chỉ mới chạy 1-2 sóng đẩy, các sóng đẩy ngắn thì vào lệnh tại key level M15

Bạn xem lại cái chỗ không là gì nhé, nó chạm về đỉnh đầu tiên của xu hướng tăng rồi