[Sổ Tay Trader] Cấu Trúc Thị Trường - Phần 1

Chào mọi người, tất cả những bài viết trên hội quán, video khóa học tất cả mọi thứ mình đều làm với mục đích để bạn hiểu tại sao thị trường di chuyển như vậy, hiểu cách nó di chuyển là sẽ trade được. (Đây là cái làm mình bức rứt hàng ngày từ khi làm hội quán đến giờ mỗi khi có người bảo không hiểu, nhiều khi bị stress luôn ấy )

Tất nhiên hiểu thị trường nó không dễ, nhưng cũng không quá khó, ban đầu mới vào ít nhiều bị loạn, bản thân mình ban đầu cũng loạn điên cả đầu mà chả có người cùng gỡ rối, cứ ngồi gỡ 1 mình riết. Đến giờ nhiều trường hợp nó đi khó mình vẫn bị loạn thôi và những trường hợp khó kiểu vậy là mình để đó, từ từ ngẫm nghĩ. Chứ không phải giống hồi mới trade, bị loạn là cay cú stress các kiểu. Trường hợp khó mình ngồi nghĩ từ từ, không được thì bỏ qua nó cho nhẹ đầu, trade thì cứ gặp trường hợp không loạn, mình hiểu cách di chuyển thì mới trade.

Và topic này chính là topic gỡ loạn, hãy đi vào 1 vài bộ quy tắc do mình tự đặt ra. Topic này nó là về cấu trúc thị trường. (Trong những trường hợp dưới đây cái nào trùng với cái của bạn mà bạn đã kiểm chứng thì tự tin vào lệnh lần tới còn cái nào mà bạn chưa kiểm chứng thì nên tự kiểm chứng đừng đặt niềm tin tuyệt đối vào mình nhé)

Bắt đầu nhé

I) Đi theo xu hướng chính

Trường hợp 1:

Xác định KLQT xu hướng chính, xác định KLQT xu hướng hồi, khi giá phá KLQT hồi thì bán đi theo xu hướng chính. Đây là lệnh cơ bản có tỉ lệ thắng cao nhất.

:point_up:Lưu ý: Thời điểm này xu hướng hồi đã kết thúc. Hãy chỉ xét xu hướng giảm mới để có điểm vào lệnh SL hợp lý. Và TP an toàn nhất là điểm bắt đầu của xu hướng hồi.

Trường hợp 2:

Nếu bạn khảo sát các timeframe và có cơ sở cho rằng xu hướng giảm này nó giảm tiếp rồi. (như là giá chưa về keylevel khung lớn, thị trường vừa đảo chiều…) Thì trong trường hợp đáy cũ trùng fibo 0.5 - 0.618 có thể đặt lệnh như trên. Nhưng SL phải thoáng thoáng ra nhé. Vì độ rộng của vùng đáy cũ khó xác định hơn cái “KLQT chính” hơn nhiều nên trường hợp này để SL rộng và ăn ít R thôi.

Hoặc trường hợp nhỏ trong trường hợp 2

Trường hợp 2 phẩy này có keylevel fake thì tỉ lệ thắng còn cao hơn, bạn có thể chọn vào lệnh (1) hoặc (2) nhưng riêng cá nhân mình thì thích vào lệnh (2) hơn vì nó an toàn và có tỉ lệ RR cao hơn. Tuy đôi khi bị lỡ kèo

Trường hợp 3:

Trường hợp này momentum tăng quá mạnh thì dù bạn cho rằng xu hướng giảm vẫn tiếp tục giảm, giá về KLQT nhưng cũng không nên bán nữa nhé.

Momentum tăng quá mạnh là 1 điều bất thường, có thể chúng ta vẫn đúng nhưng tỉ lệ sai nó đã tăng hơn rồi. Vẫn vào lệnh bán thì khả năng bị SL do

1. là thị trường có thể sẽ tăng tiếp, nó không đi đúng theo nhận định của bạn

2. là dù bạn nhận định đúng thì khả năng bị stophunt cực kì cao (Momentum tăng đang mạnh nên râu nến có thể quét mọi thứ)

Vậy phải làm gì trong trường hợp này.

Đây là 2 phương án của mình cho bạn lựa chọn:

1. Chưa pro thì nên bỏ hoặc chỉ tìm cơ hội mua (Đợi giá đảo chiều chuyển thành xu hướng tăng thì vào lệnh)

2. Nếu vẫn muốn tìm cơ hội bán thì hãy đợi tín hiệu cho thấy momentum đã yếu và đã có lực bán.

Nhưng chắc ăn nhất thì nên xuống timeframe nhỏ hơn, nhỏ đến khi nào sóng hồi đó nó hình thành đỉnh đáy (rõ ràng nhé), thì lúc này đợi sóng hồi (xu hướng hồi timeframe nhỏ) đảo chiều thì mới bán. Nhưng nếu xuống timeframe nhỏ hơn mà vẫn không thấy rõ ràng đỉnh đáy, thì tốt nhất là bỏ, đợi xu hướng rõ ràng hãy trade.

Trường hợp 4:

Giá phá đáy cũ nhưng đi xuống không xa (đáy cũ không trùng fibo 0.5 - 0.618) và nếu bạn có cơ sở dự đoán xu hướng giảm vẫn giảm. Bạn muốn bán và muốn vào limit thì chỉ nên đặt lệnh tại KLQT (giống hình) mà thôi.

Tất nhiên cũng có trường hợp giá vẫn chỉ hồi về đáy cũ đi xuống nhưng vào lệnh tại đáy cũ trong trường hợp này khá là nguy hiểm. Cứ chọn phương án an toàn hơn mà trade.

Kinh nghiệm cá nhân của mình nếu giá không đi xa khỏi đáy cũ mà chỉ hồi về đáy cũ rồi đi xuống thì rất có khả năng nó sẽ quay trở lại 1 lần nữa. Giống như này

Tất nhiên đó chỉ là kinh nghiệm cá nhân chứ nó không phải lúc nào cũng như vậy.

Trường hợp 5:

Nó đi xa khỏi đáy cũ rồi mà hồi về thì trường hợp nó về đáy cũ hoặc về keylevel bạn vẫn có cơ sở cho rằng xu hướng tiếp tục giảm vậy thì xử lý như nào, phương án nào là an toàn.

Tất nhiên bạn vẫn có thể đặt lệnh limit nhưng trong trường hợp này an toàn nhất là làm theo cách này.

:point_up: Lưu ý cần nhớ

Ngoại trừ trường hợp 1 thì tất cả các trường hợp sau bạn muốn bán đi theo xu hướng giảm chính thì cần phải xác định được xu hướng giảm vẫn tiếp tục giảm.

Xác định bằng cách là nhìn timeframe lớn hơn để biết mình đang đứng ở đâu. Liệu giá sắp đến vùng mua mạnh chưa….

II) Đi theo xu hướng hồi

Vào lệnh theo xu hướng hồi có nghĩa là ngược với xu hướng chính, mà ngược với xu hướng chính thì tỉ lệ thắng nó đã giảm đi rồi.

Mình không khuyến khích người mới vào theo xu hướng hồi, hãy luyện tập vào lệnh theo xu hướng chính cho quen đã nhé.

Nhưng trong bài này mình vẫn hướng dẫn vào lệnh theo xu hướng hồi và các trường hợp với tỉ lệ thắng từ cao xuống thấp theo sắp xếp của cá nhân mình.

Trường hợp 1:

Giá đi xa khỏi đáy cũ và xu hướng tăng vừa mới hình thành. Chúng ta có thể đi theo xu hướng tăng đó và TP về đáy cũ.

Trường hợp 2:

Nhiều bạn hay vào lệnh theo trường hợp này, cho rằng đáy cũ bị phá và nó sẽ về KLQT nên ra quyết định mua tiếp lên trên.

Nhưng phải thật thận trong những trường hợp kiểu như này vì vùng đáy cũ nó khó xác định hơn KLQT nhiều. Có thể vùng đáy cũ nó rộng hơn trong hình và giá thực ra vẫn chưa phá khỏi đáy cũ thì sao. Mình không khuyến khích vào lệnh trong trường hợp này.

Nhưng khi giá đi sâu như này gần về KLQT thì vào lệnh trong trường hợp này có vẻ tốt hơn nhiều rồi

Trường hợp 3:

Mô hình 2 đỉnh thất bại có thể lựa cơ hội về mua về đáy cũ.

(Có dấu hiệu sớm mô hình 2 đỉnh thất bại, giống như ở video youtube mình có nói rồi nên có thể mua được sớm hơn nhé)

Trường hợp 4:

Theo mọi người như này thì đã hình thành xu hướng tăng chưa?

Với mình thì 50/50, mua lên như này cũng được nhưng thật sự vẫn nguy hiểm. Trường hợp này mọi người kiểm nghiệm thêm nhé. Mình nêu ra đây thôi chứ trường hợp như này mình hạn chế không vào.

Chả biết còn thiếu chỗ trường hợp nào không. Mình sẽ xem lại và tổng hợp nếu thiếu thì mình sẽ làm thêm phần 2.

Kết luận

Lý thuyết nó chỉ là lý thuyết, lý thuyết để bạn hiểu tại sao nó lại chạy như vậy. Giải đáp những thắc mắc của bạn, chứ để giỏi cứ backtest, trade nhiều luyện tập nhiều thì khả năng đọc nến, xác định keylevel, xác định hồi, xác định phá vỡ giả thật, nó mới tăng dần theo thời gian.

Lúc ấy hãy chọn cái gì trong bộ quy tắc của mình mà hợp với bạn thì giữ lại, cái trường hợp nào ở trên bạn thấy nó không đúng với bạn thì cứ mạnh dạn lược bỏ.

Chỉ vào lệnh ở những trường hợp bạn hiểu, không hiểu note lại khi nào hiểu thì lần sau mới trade khi gặp trường hợp đấy.

Thị trường rộng lớn và khó hiểu đấy, nhưng thực ra nó di chuyển loanh quanh có vài kiểu cấu trúc thị trường thôi à.

Chỉ là mấy cái cái nến có nhiều râu, mấy cái nến xanh nến đỏ đứng cạnh nhau, mấy cái kiểu di chuyển xanh đỏ liên tục ruộng bậc thang làm chúng ta bị nhiễu. Khó quá thì 1 là bỏ qua, 2 là nâng cấp tầm nhìn của mình lên để hiểu nó rồi lần sau gặp lại thì chúng ta mới trade những trường hợp khó đó.

:point_right: Đừng để những cảm xúc tiêu cực từ những lệnh thua đánh bại bạn trước bạn hiểu ra được vấn đề. Khi bạn hiểu ra vấn đề rồi nhìn lại quá khứ mới thấy mình đã tiến bộ xa so với hồi đầu bị loạn như thế nào.

367 Lượt thích

comment đầu đã rồi e đọc . lâu lâu mới tranh top :smiley:

6 Lượt thích

đã quá cảm ơn a nhé , chắc phải in ra để xem liên tục

6 Lượt thích

Anh em cứ vào phần thư viện là có nhé. In ra lộ hết hàng =))

19 Lượt thích

dạ anh hihi , luôn biết ơn công sức của anh nên sẽ k làm những điều ảnh hưởng đến kiến thức công sức của a đâu ạ

14 Lượt thích

Sách giáo khoa đây rồi , mỗi ngày đọc 3 lần để ngấm

6 Lượt thích

rõ ràng dễ hiểu quá ạ cảm ơn a nhiều

4 Lượt thích

Cảm ơn những đóng góp của anh vì Hội Quán, chúc anh thật nhiều sức khỏe để chèo lái hội quán :crazy_face: :stuck_out_tongue_closed_eyes: :100: :100:

5 Lượt thích

Nhìn hình thì rất rõ ràng, nhưng trên thị trường đâu có đẹp như trên hình, cái quan trọng là vẫn phải lọc nhiễu để từ đó xác định chính xác lệnh mình sẽ vào.

6 Lượt thích

Bộ SGK này chỉ cần các bạn luyện công phu vẽ đỉnh đáy chuẩn để có keylevel chuẩn thì quả ngọt lịm sẽ dc ăn . Nhưng để vẽ dc chuẩn là cả 1 quá trình , mình có 1 mẹo để dành cho các bạn mới mà muốn vẽ chuẩn luôn mà ko cần luyện ( là dùng $ thần chưởng ) như mình sài tradingview bản premium nên có dùng dc chế độ biểu đồ renko . Mình chơi khung H1 , M15 , M5 . Mời ae chiêm ngưỡng sự khác biệt giữa 2 biểu đồ . Dùng renko thì auto có đỉnh đáy SGK ko cần băn khoăn ^^

còn đây là khi ae dùng biểu đồ thường phải lọc nhiễu rất nhiều và exp nhiều mới vẽ chuẩn dc

19 Lượt thích

Toàn kiến thức chuẩn SGK. cảm ơn Ad chia sẻ !

3 Lượt thích

ADMIN CÓ TÂM NHẤT DẢI NGÂN HÀ! (Viết in hoa = gào to) :kissing_heart: :kissing_heart: :kissing_heart:

7 Lượt thích

Bài chất quá anh ơi, ngàn tim cho anh :smiling_face_with_three_hearts:

5 Lượt thích

Cảm ơn anh ! Như bí kíp võ công luôn

3 Lượt thích

Cám ơn Ad Medio, bài viết quá chất lượng và đầy nhiệt huyết. :heart: :heart: :heart:

5 Lượt thích

Tuyệt vời với người mới như em. Cảm ơn Ad @Medio nhiều lắm.

2 Lượt thích

bài này rất chất lượng và giá trị cao, chỉ cần nắm chắc 5 trường hợp này cộng với chế ngự được cảm xúc khi vào lệnh sẽ có nhiều cơ hội thắng cao.

2 Lượt thích

từ nay mỗi sáng lại có bài để ôn :smiley:

3 Lượt thích

Thank you anh Medio. :kissing_heart:

2 Lượt thích

Hay phết tối xem thử mới đc

3 Lượt thích