Review lệnh [Vulam] 01: GU - 17/10 - Bất quá tam (Highlight)

Hello cả nhà!
Các cụ nói rồi: Bất quá tam… Từ lúc mình đăng bài Review trên hội quán đến giờ thì trong số đó, có 2 bài là đăng lệnh Highlight.
Lệnh 1: Review GU - EU (Xém Highlight) 8/9/22
Lệnh 2: Review lệnh [Vulam]: GU 11/10 - Gục ngã trước cửa thiên đường :slight_smile:
2 lệnh này thì loanh quanh ~10R, và đều chưa về TP thì quay đầu.

Giờ sẽ là bài thứ 3, may mắn là nó TP. Bài này mình sẽ phân tích ngược 1 chút, tức là từ kết quả, suy về điểm khởi đầu mình phân tích nhé (cho nó mới lạ, có cảm hứng viết ấy, nên nếu ai đọc mà bị rối thì cmt cho mình biết để rút kinh nghiệm nhé).

Bắt đầu nhé:
Trước tiên, đây là lệnh mình đã vào:

Vậy tại sao mình vào lệnh và TP như thế này, và đây là cách mình phân tích…
Trên con sóng giảm, mình xác định điểm đảo chiều (cái này thì nhiều ae cũng nhận ra dễ dàng).

Áp dụng bài 4: OB x CTTT thì mình có 1 tín hiệu Buy sớm ở đây…
Giả sử tín hiệu này đúng, thì đâu là điểm có thể Buy lên tốt nhất hiện tại?

Vì sao mình chọn Buy theo OB nhỏ bên trong, vì OB nhỏ đó là của TF M5 trở xuống, cái OB to thì là của TF to. Mà mình thì đang trade M5, nên là ưu tiên các điểm vào theo M5 thôi. Và đương nhiên, SL đặt sau OB to mới là an toàn nhất nhé!

Tiếp nhé, nếu chỉ nhìn ở M5, thì TP hợp lý sẽ là vùng này…

Nhưng vì muốn “biểu diễn”, “khoe khoang” với ae :joy: , nên là mình làm thêm 1 bước phân tích nữa…
Quan sát TF lớn, M15+H1

Như vậy, mình đã có cơ sở TF lớn cũng đang ủng hộ. Tuy nhiên, vẫn có 3 yếu tố chưa ủng hộ cho lệnh này:

• Tín hiệu Buy lên theo Bài 4: OB x CTTT chỉ là tín hiệu sớm, nên tỷ lệ chính xác sẽ không cao so với việc chờ giá phá hẳn OB.
  • Đang trade M5, mà nhảy lên TF lớn phân tích thì cũng hơi yolo. Biết đâu giá đi theo lý thuyết DOW thì sao? (Tức nó về nơi bắt đầu xu hướng tăng rồi mới tăng ấy).
  • Cuối cùng, có 1 khoảng GAP đầu tuần (nhìn chart FXCM sẽ thấy). Và thường thì giá có xu hướng về lấp GAP (hên xui).
    => Vì thế, mình đã vào 1 lệnh RISK với 1/2 vol cho lệnh này. Và kết quả thì mọi người có thể thấy ở ảnh 1 => 13,7R.

Chú ý: Với những ae nào chưa vững thì đừng TP biểu diễn như mình nhé. Cứ an toàn mà TP cho chắc ae ạ!

15 Lượt thích

Đồng chí lính mới này đánh đỉnh quá!

1 Lượt thích

Review rất chất lượng !
chúc mừng bác

1 Lượt thích

thanks a đã chia sẻ góc nhìn :100:

1 Lượt thích

Bác giỏi quá. Tuyệt thật

1 Lượt thích

Mình cũng vào lệnh này nhưng TP ở điểm bdxh M5 thôi

1 Lượt thích

Mới thế ai cũng muốn bác nhỉ

Các bạn cho mình hỏi : Nếu Ob khung lớn (VD m15 ) đúng và đủ và chưa sử dụng. Nhưng khi xuống tf nhỏ hơn (m5) nó đã sử dụng rồi ( tại KLQT Đỉnh cũ Đáy cũ ).Thì nên xử lí ntn ạ ? cảm ơn các bạn !

Theo mình cái OB này đã sử dụng ở lần đầu tiên chạm sau đó đi xuống rồi, nó đã phá đáy rồi thì nó có đâm lên lần 2 như vậy cũng đâu được coi là đảo chiều nhỉ? Nếu như bác cho là nó đâm qua cái đỉnh kia theo CTTT bài 6 (OB mới hình thành) mà cho là đảo chiều rồi thì mình còn thấy dễ hiểu.

2 Lượt thích

Mình cũng thấy vậy nếu theo CTTT giá chạy ruộng bậc thang thì hợp lý hơn chứ OB đó giá đã lên dùng và BOS rồi thì theo bài 4 lại ko đúng. Mà dùng trong trường hợp sóng chính như này cũng hơi risk vì giá vẫn trong điểm đảo chiều nhưng mà may là case này giá đi đẹp :money_mouth_face:

2 Lượt thích

Yep… đó cũng là 1 cách nhìn.
Với mình, thì bài 4 và bài 6 phần OB đã sử dụng ấy, thực ra nó chung 1 tư duy suy luận. Giờ để mà nói ra thì hơi dài, với cả mình chưa biết nói sao cho nó logic nên có lẽ để 1 bài khác.

3 Lượt thích

Thực ra thì sau đó cũng có xác nhận cho trường hợp này, và mình có vào thêm 1 lệnh nhỏ.
Mà bài này để spotlight cho lệnh 13r này nên mình không có đăng lên…

Vào lệnh tại lớp 3 (trong ảnh ghi nhầm lớp 2) của OB to vì ở đó mới có RR đẹp nhất. Lớp 1,2 của OB đó thì chưa đến 2R.
Bài toàn lợi nhuận với rủi ro thôi, lệnh này nếu đợi xác nhận thì RR sẽ ít hơn… không có cái mà biểu diễn :sweat_smile:

Đoạn này cũng chính là đoạn mà bạn này thắc mắc GU ngày 17/10/2022 mọi người giải đáp thắc mắc tại sao e thua với ah. Hôm đó không chia sẻ vì lệnh vẫn đang chạy.

5 Lượt thích

Chuẩn rồi bác lệnh đợi xác nhận thì quá ổn. Chúc mừng bác nhé :star_struck:

1 Lượt thích

Bạn tham khảo bài này xem nhé… Review EU 26-27/9 - Dành cho miền Trung!

1 Lượt thích

Lệnh 1 thì e bị cái gap đầu tuần nó dọa k dám vào, với cả đoạn KLQT trước thì e k xác định được do cái râu dài quá :joy:
Cái e thắc mắc là cái lệnh 2 đợi xác nhận ý e vào m2 thì thấy cái OB đó sử dụng rồi mà bác :sweat_smile:

1 Lượt thích

Đúng rồi, bạn để ý kỹ thì… mình post chart là của M15.
Lệnh này là trade ở M15 - lọc nhiễu ở M5. Vậy đây là OB của M15 nhé!
Nguyên tắc là: Ob của TF nào thì phải phân tích và trade theo TF đó và ngược lại.
Lệnh này nếu trade m5 - lọc nhiễu ở m2,1 thì mình cũng sẽ không vào lệnh ở cái OB đó.

4 Lượt thích