Review GU - EU (Xém Highlight) 8/9/22

Cuối tuần rồi, mình review 1 vài lệnh đặc sắc để mọi ng cùng tham khảo nhé!

1. Với GU
    Xu hướng chính M5 đang tăng, giá phá qua OB đồng thời là KLQT xu hướng tăng => Xu hướng có thể đã đảo chiều sang giảm, tìm lệnh Sell thội.

Plan lúc này của mình sẽ Sell quanh khu vực nơi bắt đầu con sóng giảm. Đằng sau con sóng giảm có khối OB nhỏ chưa sử dụng, và cũng cách khá xa => RIsk => nên mình chỉ đi 1/2 vol cho lệnh này.

Quản lý lệnh đầy đủ thì lệnh này vẫn có lãi khá tốt… Xém tí nữa thì có 1 lệnh Highlight gần 20R
Chỗ này chưa hiểu lắm vì sao nó quay đầu, mọi ng có góc nhìn lý giải được thì cho mình biết với nhé…

1. EU
    Cùng thời điểm đó, EU cũng có lệnh Sell đẹp hơn rất nhiều so với GU… RR tuy thấp hơn nhưng sóng đi đẹp và an toàn hơn!

Quả giật râu lên xuống của EU là lúc tin tức vừa ra, cũng có hơi chột dạ lúc đó lắm, nhưng mình tự nhắc nhở KỶ LUẬT tuyệt đối với chiến lược mình đề ra…

Cùng thời điểm đó mọi người có góc nhìn như thế nào? Cùng chia sẻ ở dưới nhé…

20 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã chia sẻ !!

1 Lượt thích

Kèo gu thì m vào y như b nhưng m tp về đáy cũ thôi vì rr cảm thấy đủ rồi cũng đang thắc mắc ts lại lên đây

2 Lượt thích

yep… nên mình mới chốt 80% vol, còn lại gồng thử… chỉ lấn cấn mỗi cái đoạn vì sao nó lên

5 Lượt thích

Giỏi quá bac ơiiiiiiiiii !!!

2 Lượt thích

Em hỏi chút ví dụ như con EU kia bác có quản lý lệnh không hay bác gồng ăn cả

2 Lượt thích

Trăm lệnh như 1 bác nhé…

4 Lượt thích

Vâng e còn lấn cấn mấy chỗ quản lý , lệnh EU e cố đấm ăn xôi tp xuống OB to may sao vẫn TP khít, còn GU e thấy ghê quá , bác đỉnh thật

Mình cũng thấy GU ghê nên đi 1/2 vol thôi mà
Nên trên chart mặc dù là 10r đó, nhưng thực tế chỉ ăn 4-5r thôi

2 Lượt thích

Pha EU thì e có thể hiểu được nhưng pha GU bác dự đoán nó SH ở cái OB bé tí tít trên kia thì nó làm e hoang mang quá, pha đó k có OB nhưng e vẫn vào liều bán ở đầu con sóng giảm có chừa 1 ít để đề phòng SH, nhưng vẫn bị vả. Bác giải thích thêm chỗ GU phía trên được không bác

2 Lượt thích

Ok bác, để mình nói rõ hơn suy luận và phân tích của mình lúc này

• Thứ nhất, mình xem lại kỹ nhận định giảm của mình đã đúng chưa? => mình thấy vẫn đúng và tự tin vs nhận định này
  • Thứ 2: Đúng như bạn nói, OB sau nơi bắt đầu là khối OB vừa nhỏ, lại còn xa… nhìn chẳng thuận mắt tí nào => nhưng đây chỉ là cảm giác chủ quan. Xét cho cùng, thời điểm đó ngoài OB nhỏ này ra thì chẳng còn nơi nào có thể vào lệnh được.
    ==> Từ 2 điều này, mình khá tự tin giá sẽ giảm nhưng lại không tự tin để vào lệnh ở khối OB nhỏ đó

Ngoài ra, khi khảo sát xu hướng giảm trước đó, thì khối OB nhỏ đó là OB duy nhất chưa sử dụng…

=> Vì thế, plan lúc này của mình: Xếp loại lệnh này là lệnh RISK => Đi 1/2 vol, có toang thì cũng thoải mái tư tưởng, nhưng nếu ăn thì cũng kha khá!

Hồi trẻ trâu, mình cũng có đọc mấy truyện trinh thám thì có 1 câu khá hay…
Khi bạn đã loại bỏ những trường hợp không thể xảy ra, thì trường hợp cuối cùng dù khó tin đến đâu cũng chính là sự thật - Sherlock Holmes

Với cả, khi mình backtest… thì cũng có nhiều trường hợp không thuận mắt nhưng giá vẫn tôn trọng
Vd gần nhất EU đang di chuyển này

Nếu bạn chưa quen thì ko nên vào lệnh như mình ở trên, mà hãy backtest thêm để tự tin vào lệnh nhé

5 Lượt thích

Hay bác. Mình cũng góc nhìn vậy mà chỉ TP an toàn. Chúc bác nhiều kèo chia sẻ góc nhìn cho mọi người.

1 Lượt thích

Cảm ơn bác. Hay thật luôn. Quá hay ah. Mong sao bác sẽ review nhiều hơn ah

3 Lượt thích

Cám ơn bác đã chia sẻ, để em backtest thêm để tìm hiểu thêm về góc nhìn của bác. Nó cho e 1 ý tưởng về cách lượng tính được giá khả năng sẽ SH về đâu

2 Lượt thích

Lệnh GU e cũng y hệt bác. Nhưng khi nó phá cái đáy cũ thì đóng lệnh luôn (được 17R) vì các lý do, 1 là ăn đủ rồi, 2 là tránh tâm lý vì nếu giá hồi lên thì sẽ rất hoảng, 3 quan trọng là khi giá phá đáy cũ đấy thì OB bé tý hoàn thành nhiệm vụ và hoàn toàn có thể hồi lại Stop Hunt rồi đi xuống tiếp. Trong đầu e nghĩ là sẽ đặt 1 lệnh tiếp khi giá hồi lên (dự đoán stop hunt cả OB) nhưng thấy lực tăng mạnh nên đợi xác nhận. May sao không vào. Cũng không hiểu sao nó lại không giảm tiếp.

2 Lượt thích

Mình cũng y hệt. Cuối tuần mình cũng ngồi xem lại cũng chịu không biết nó sao không giảm tiếp :frowning: . Trước cũng có vài lệnh như vậy, định kiểu TP xa biểu diễn mà cuối cùng mất lời thành ra mới có cái series tập bỏ TP biểu diễn đấy.

7 Lượt thích

hay quá ạ cảm ơn bác đã chia sẻ :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

GU 2 lần đẩy về entry của bác là do quasimodo M15 đó. Mình gọi là M15 vì mình nhìn chỉ ở M15.

Bác cho e hỏi ở cả 2 cặp thời điểm ấy e soi được OB ở nơi bắt đầu của xu hướng giảm thì sao lại chọn khối OB ở trên v bác e rối quá mong bác giải đáp @_@

1 Lượt thích

Mình trade m5 thì phải dùng m1-m2 lọc nhiễu.
Bạn xuống tf nhỏ m1-m2 check lại nhé, mấy chỗ đó đều là ob đã sử dụng hết rồi

2 Lượt thích