Review EU 26-27/9 - Dành cho miền Trung!

Chào cả nhà!
Cũng sắp hết tháng trade rồi. Miền Trung thì đang bão, cta - những trader thì vẫn an toàn ngồi nhà trade, mưa không đến mặt, nắng không đến đầu. Mình cảm thấy may mắn vì điều đó… và cũng mong miền Trung bão sớm qua đi.
Nhân ngày mưa bão Review này sẽ cố tình phức tạp hoá vấn đề lên :sweat_smile:. Lý do là vì lệnh này mình tư duy qua lại giữa 2 TF để giao dịch…

Bắt đầu nhé!
Trước tiên, mình chọn TF giao dịch là M5, vì thế M2 sẽ là TF lọc nhiễu và xác nhận lại cho M5.

Bối cảnh EU:

Check lại M2 thì…

Sở dĩ OB1 mình nói chưa thể kết luận luôn nó là OB đã sử dụng (dù m2 ko có imbalance) vì khi kiêm tra ở M15 thì nó như sau:

Và đây là điều mình muốn chia sẻ với lệnh Review hôm nay, đó là việc Luân chuyển giữa các TF vào lệnh. Nó sẽ tương đối rối với những người mới hoặc đang tẩu hoả ở đa khung thời gian, nên ae có chưa hiểu ngay và cảm thấy rối thì hãy cứ ngâm cứu từ từ nhé.
Vậy sau khi xem xét và kiểm tra các TF mình có gì:

• OB1 vì chỉ được nhìn thấy rõ ràng ở M5 và M15 => Nó là OB chưa sử dụng nhưng là của TF M15
  • OB2 chỉ được nhìn thấy rõ ràng ở M2 và M5 => Nó là OB chưa sử dụng nhưng của TF M5
    Vì sao mình quy ước như vậy?
    => Vì khi phân tích đa TF, thì TF nhỏ sẽ đóng vai trò lọc nhiễu và xác nhận lại cho TF vào lệnh. Vậy OB mà được nhìn thấy ở M5 và M15 có nghĩa M5 đóng vai trò là TF nhỏ lọc nhiễu + xác nhận lại cho TF M15 (Đọc chậm chỗ này để hiểu kỹ nhé :joy: ).

Quay trở lại với 2 điểm vào lệnh trên…

Tức là bây giờ, mình sẽ không trade ở M5 như ban đầu nữa. Mình sẽ chọn M15 là TF vào lệnh và M5 đóng vai trò là lọc nhiễu
Và nếu xét TF m15 thì trong trường hợp này câu chuyện nó vẫn như cũ, không có gì thay đổi, vì thế mình vào lệnh Sell tại OB ở KLQT của xu hướng giảm hiện tại, TP về đáy cũ…

Thực tế, lệnh này nếu ae nào trade ở M15 (lọc nhiễu + xác nhận m5) thì nó là 1 lệnh cơ bản, khá đẹp và tỷ lệ win rất cao, phân tích cũng đơn giản chứ không phải phức tạp như mình nói ở trên đâu nhé. Nhưng cái mình chia sẻ qua lệnh Review này là cách luân chuyển giữa các TF để giao dịch.
Có thể tóm tắt lại như thế này: Giả sử OB CHỈ ĐƯỢC nhìn thấy rõ ràng ở 2 TF là M5 và M15 thì nó là OB của M15; và muốn giao dịch với OB M15 này thì phải phân tích và giao dịch ở TF M15.

Mong rằng cách diễn đạt của mình với lệnh này không quá bị rối cho mọi người
P/S: và như tiêu đề… lợi nhuận lệnh này mình sẽ để riêng ra để ủng hộ miền Trung đợt bão. Review mang tính chất câu donate gián tiếp cho miền Trung. Chúc ae có 1 tháng 9 nhiều bài học và lợi nhuận!

25 Lượt thích

Bài review rất chi tiết và lệnh rất đẹp , hiểu được tương quan khi nào trade tf nào cũng rất quan trọng và cần kinh nghiệm. cám ơn bác

3 Lượt thích

Rất dễ hiểu cảm ơn bác ! Tuần vừa rồi e cũng bị loạn bởi cac timefame xem nhiều quá thành ra phân vân không biết vào lệnh ở đâu , đến khi quyết định thì rất hay bị sai . Lệnh này nếu là e nhìn timefame nhỏ chắc vào lệnh ở OB số 2 rồi

1 Lượt thích

Yep, lệnh này nếu chỉ trade ở tf nhỏ sẽ hơi khó nhìn ra được

4 Lượt thích

Mấy bài review lệnh của bác chi tiết và pro quá. Chúc bác nhiều sức khỏe và chiến thắng, để làm thêm nhiều bài hay nữa.

1 Lượt thích

bài review rất hay. Mong bạn làm thêm nhiều bài nữa

2 Lượt thích

Cách bác diễn đạt cũng good như cách bác vào lệnh vậy. good bác :grin:

1 Lượt thích

Hay quá ạ cảm ơn bác đã chia sẻ :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Các bài chia sẻ của bác rất hữu ích với mình. Cảm ơn bác

1 Lượt thích