Phân tích giá Vàng & Cách mình tư duy trong thị trường Vàng

Chào mọi người, mấy ngày vừa rồi mình không vào hội quán vì mình có cái lệnh gồng hơn 2 ngày rồi mà nó chưa TP (Tính thêm cả t7, CN là 4 ngày). Lần này mình quyết định giữ quy tắc không nhìn biểu đồ đến khi nó TP thì thôi. Và tất nhiên sẽ không vào hội quán mục phân tích kỹ thuật vì nhìn lại biểu đồ kiểu gì cũng bị xao động.

Hôm nay cuối tuần rồi nhìn lại tí thì thấy biểu đồ Vàng hay ho phết nên mình làm bài đầu tư giống như bài đầu tư Bitcoin. Mọi người tham khảo thử xem nhé.

Bắt đầu nhé

I. Tư duy đầu tư vàng của mình

Với mình thì việc đầu tư vào vàng không phải là dạng sinh lời, kiếm lợi nhuận. Đầu tư vào vàng với mình giống như 1 dạng trú ẩn tài sản an toàn trước lạm phát.

Không biết mọi người có xem biểu đồ này bao giờ không. Đây là biểu đồ của tỉ giá đồng USD/VNĐ

Dù rất yêu Việt Nam, nhưng khi nhìn biểu đồ trên thì nói thật mình không yêu việc nắm giữ VNĐ trong thời gian dài. Việc chuyển dần tài sản sang Vàng và BĐS như là 1 lẽ tất yếu để bảo toàn tài sản.
Nhưng Vàng có điểm đặc biệt hơn BDS là không phụ thuộc vào quốc gia và chính trị - ý mình là Vàng luôn có giá trị dù có biến động chính trị, đổi tiền, hay qua quốc gia khác. Chỉ đơn giản là vì nó được công nhận ở khắp mọi nơi.

Vậy tại sao mình chỉ coi đầu tư vàng như 1 dạng đầu tư đảm bảo an toàn tài sản chứ không phải là dạng sinh lợi. Vì nếu thích sinh lời thì sang đầu tư Bitcoin có phải là lời nhiều hơn nhiều không.

II. Thời điểm đầu tư Vàng

Lạm phát tuy đáng sợ nhưng nó không đáng sợ bằng việc đu đỉnh vàng. Vàng mà đu đỉnh thì có khi chục năm sau mới về được bờ, vì thế mà chúng ta cần phải chọn thời điểm đầu tư chứ không phải khơi khơi đầu tư vì sợ lạm phát được.
Đợt vàng đạt đỉnh hơn 2k $. Nó tăng vừa nhanh lại còn về đỉnh cũ nên báo chí đưa tin liên tục về vàng khi ấy. Lúc đó cũng có nhiều người cũng khuyên đầu tư vàng đi vì nó còn lên tiếp nên nhiều người fomo mua và đu đỉnh từ khi ấy đến giờ.
image

Thế khi nào thì nên đầu tư?

Thì vẫn là đợi giá hồi lại theo timeframe tuần và tháng thôi. Nếu bạn lỡ biết đến thị trường trong đợt sóng tăng và muốn đầu tư thì cũng được thôi. Nhưng chỉ đầu tư với số lượng ít và hình thức đầu tư chỉ là dạng lướt sóng chứ không thể nắm giữ dài hạn được.
:point_right: Đầu tư nhiều tiền theo dạng nắm giữ lâu dài thì luôn phải đợi giá hồi lại rồi mới mua. Hình thức mua vẫn là trung bình vốn ở những keylevel của timeframe lớn.

III. Phân tích biểu đồ giá vàng

Trước khi đi vào biểu đồ thì trong khóa học mình cũng có làm 1 video về vàng rồi. Và giờ mình vẫn nghĩ nó đúng với hiện tại, mọi người có thể tham khảo ở đoạn cuối video đó nhé.

Như mình đã nói chúng ta khi đầu tư thì chỉ nhìn timeframe lớn (timeframe tuần và tháng) và đợi giá hồi lại ở những timeframe lớn đó. Phần thưởng của sự kiên nhẫn nó rất ngọt ngào mọi người ạ.

Timeframe tháng

Timeframe tuần

:point_right: Keylevel timeframe tháng trùng với tuần trong trường hợp này khá ổn. Vậy nếu đầu tư thì những chỗ nào mua trung bình vốn được.

Trong 3 nơi trên thì theo góc nhìn cá nhân của mình. Mình tự đánh giá nơi cuối cùng mà giá có thể hồi về thì xác suất xảy ra như sau:

• Điểm 1: Xác suất xảy ra 25%
  • Điểm 2: Xác suất xảy ra 65%
  • Điểm 3: Xác suất xảy ra 10%

Giải thích lý do mình đưa ra những con số xác suất ấy:

1. Tại sao điểm 1 mình đưa ra chỉ là 25% (không cao).

Giá chạm điểm 1 nhưng không phá được qua Keylevel quan trọng của xu hướng giảm hiện tại. Hãy để ý cả momentum tăng và giảm nhé.
:point_right: Lúc này chỉ có thể xác định: Vàng hiện tại vẫn đang trong xu hướng giảm.

Mình nhìn cấu trúc, nhìn momentum, nhìn cả xu hướng hiện tại (hiện tại gần nhất mình không phân tích nhé. Mọi người thích thì tự xuống timeframe nhỏ hơn để biết nó đã đảo chiều chưa nhé) thì tổng hợp lại mình cho rằng điểm 1 xác suất xảy ra là 25%. (Quan điểm cá nhân)

2. Tại sao điểm 2 mình đưa ra là 65% (khá cao)

Thứ nhất: Nó là Keylevel quan trọng của tuần và tháng thì cao hơn là cái chắc rồi.
Thứ hai: Nó còn trùng fibo 0.5 - 0.618 của cả 1 cái xu hướng tăng lớn.

Nó chỉ có vậy thôi :grin:

3. Tại sao điểm 3 mình đưa ra là 10% (khá thấp)

Đây là nơi bắt đầu xu hướng tăng lớn và là nơi cuối cùng mình cho rằng nếu nó giảm thì nó chỉ giảm tối đa được đến đấy mà không thể sâu hơn được. Nếu nó giảm được về đó thì mình sẽ cất nhiều tiền hơn vào trong đó.

Nhưng đó là trường hợp theo quan điểm cá nhân là xảy ra thấp vì nếu nó xảy ra tức là vàng đã sideway ở khung lớn từ năm 2011 có lẽ sẽ đi hết năm 2030. Mà bối cảnh hiện tại mùa covid là chính phủ in tiền ồ ạt, lạm phát tăng cao. Tiền đang bị in ra nhiều mà sideway như vậy thì bất hợp lý quá.

:point_right: Vì thế mình chỉ đánh giá nó 10% thôi. Mình thì muốn đánh giá nó thấp hơn nữa nhưng sợ anh em fomo nên vẫn cho nó vào diện có thể xảy ra vì thị trường mà. Nhỡ 10% nó cũng trở thành sự thật thì sao.

IV. Phân bổ vốn như nào cho hợp lý

Làm cái đề mục cho đủ thôi chứ mọi người tự phân bổ vốn nhé :grinning:. Nó cũng tương tự như ở bài đầu tư tiền điện tử ý (Click vào đây)

Quan điểm đầu tư mỗi người 1 kiểu. Người thì thích mạo hiểm kiếm đậm, người thích an toàn ăn ít sống lâu. Quan điểm mỗi người 1 kiểu, chả có ai đúng ai sai. Vì thế hãy chọn cách phù hợp nhất với mình nhé, còn quan điểm của mình vẫn là con rùa rồi.

P/s: Bài đầu tư Bitcoin trước anh em bảo mình share kèo mới chết chứ. Bài này anh em nghĩ đây là share kèo hay chỉ là tư duy đầu tư thôi thì thả icon nhé.

:heart: : Nếu cho là tư duy đầu tư.

:laughing: : Nếu cho là share kèo.

160 Lượt thích

mai anh em làm quỹ 100 lot vàng một lệnh :))

2 Lượt thích

Đây là mua vàng miếng đầu tư em nhé. Không phải CFD đâu.

8 Lượt thích

Đang đọc sách và nghiên cứu đầu tư vàng thì gặp đúng bài này của anh. Cảm ơn anh

3 Lượt thích

Em thấy là đây là 1 gợi ý và là 1 lưu ý cho mọi người . chứ k phải share kèo . =))

4 Lượt thích

A Trung sell GU đúng ko? Biết rồi nhé =)))

1 Lượt thích

Gồng mấy R mà gồng 2 ngày vậy anh.

Mình đoán a Trung sell ở đoạn này mới là 4 ngày =)))

1 Lượt thích

E bị dính quả fomo vàng giâ 1950$ từ tháng 11-2020 đến bây giờ:cry::cry:

2 Lượt thích

Thiên về điểm 1 nhiều hơn với bối cảnh kinh tế hiện tại. Nếu vàng về điểm 2 thì tích lũy của nó sẽ phải khá dài mới uptrend trở lại được.

3 Lượt thích

@Medio cho mình hỏi tí. Mình xem biểu đồ giá vàng là biểu đồ quốc tế. Nhưng giá vàng trong nước nó lại không đi theo như vậy. Theo mình thấy thì giá vàng trong nước và quốc tế biến động khác nhau. Vậy mình nên dựa vào biểu đồ nào để đi mua vàng? Cảm ơn Medio.

3 Lượt thích

Theo em thì việc bây giờ a khuyên tư duy đầu tư hay share kèo thì cũng ko quá quan trọng nữa. Bởi vì:
Đa phần anh em trong này đều đã biết quản lý vốn, quản lý rủi ro nó có lợi như thế nào rồi.

• Người quản lý rủi ro tốt thì vẫn làm tốt.
  • Người không quản lý rủi ro thì vẫn cháy tk bình thường
1 Lượt thích

Mh biết rồi nha, ý ad là đang dịch covid tiền đang dần bị lạm phát ae có tiền thì bỏ sang vàng mà trú ẩn ko lúc lạm phát lại khóc đấy…

4 Lượt thích

Nhà nước mình kiểm soát vàng, nên biến động giá cũng đâu có mạnh bằng vàng quốc tế đâu anh nhỉ. Hồi vàng giảm sâu thì nước mình giá vẫn cao hơn khoảng 5tr. ( Cái này theo em được biết thì do nhà nước đu đỉnh ). Cho nên em nghĩ mọi người nên quan tâm thêm giá vàng trong nước nữa xem sao :smiley:

2 Lượt thích

Mọi thứ đã số hóa hết rồi . Nghĩ là bây giờ chạy ra tiệm mua ít vàng xách về cất vào tủ thấy ngại ngại .
Hì. E chưa biết cảm giác mua vàng miếng bao giờ luôn

1 Lượt thích

Dạ em tào lao thôi chứ em chưa dám đụng con vàng lần nào

1 Lượt thích

Đầu cơ có thể kiếm khoản lợi nhuận lớn trong ngắn hạn (cá nhân em thấy không bền vững cho lắm)
Nhưng đầu tư thì có thể kiếm được khoản lợi nhuận không nhỏ trong dài hạn( mà lại còn bền vững) :joy: :rofl: :grin:

Vậy bạn có biết lý do tại sao vàng thế giới luôn thấp hơn vàng ở việt nam không, bạn có nắm rõ chưa? công thức tính, cách thức quy đổi cũng như đơn vị tính vàng ở việt nam? cơ bản thì vàng ở đâu cũng chạy theo giá vàng thế giới quy định
Vàng thế giới tính theo ounce, còn vàng việt nam tính theo lượng, vậy sự khác biết ở đây là gì, mình quy đổi ntn??

@buitrongdung A gồng 6R, tham TP xa mới phải gồng lâu như vậy.
@ain Mình chịu thua luôn =))

Mình thì biểu đồ vàng thế giới là chính. Và nếu giá về được vùng giá tốt thì nhìn sang Vàng VN xem chênh nhiều không thì mua. Sống ở đâu thì theo ở đó thôi chứ muốn mua được giá bằng quốc tế cũng khó. Với lại mình coi nó như gửi tiết kiệm bảo đảm an toàn lâu dài (ít cũng phải 5-10 năm) vì mua đi bán lại vàng thấy mất thời gian quá. Do đó mình cũng không quá khắt khe lắm.
Vàng về vùng giá tốt thì cứ đợi 1,2 ngày cho giá vàng VN hạ nhiệt theo kịp thì lúc ấy tính mua cũng không muộn mà.

5 Lượt thích

Cảm ơn Medio. Mình cũng tính đầu tư theo y vậy, chỉ là trước thắc mắc Medio sẽ mua như nào khi nhìn vào giá vàng Việt Nam. :slight_smile:

1 Lượt thích