Phân tích giá Bitcoin & Cách mình tư duy trong thị trường Coin, Crypto

Chào mọi người, bài ngày hôm nay là bài rất quan trọng trong việc đầu tư, cụ thể là bitcoin. Mình ngồi đắn đo mãi, nghĩ rất lâu xem là có nên viết bài này hay không.

Lý do bởi vì có thể nó liên quan đến nhận định tương lai, nhưng mà nội dung chính của bài này nó nói về tư duy trong việc đầu tư rất quan trọng để mà có 1 tỉ lệ thắng rất rất rất cao. Vì thế sau khi suy nghĩ kỹ thì mình quyết định viết bài này.

Hi vọng anh/chị/em nào chưa có tư duy về đầu tư thì có thể lấy được nhiều từ nó, còn anh/chị/em nào đã có tư duy về đầu tư từ trước thì có thể chắt lọc và bổ sung những cái còn thiếu cho mình.

Bắt đầu nhé

Hôm nay mình sẽ nói cụ thể về việc đầu tư bitcoin, đây là loại tài sản mình rất ưa thích vì nó là 1 trong thứ góp phần tạo ra mình ngày hôm nay. (Những loại tài sản có giá trị thực sự khác cũng làm tương tự nhé)

Trước khi bạn đầu tư bitcoin thì hãy nhớ là không bao giờ fomo và tin vào bất kì tin tức nào trên thị trường. Chúng ta đang đầu tư vào timeframe lớn, mấy cái tin tức nếu có nghe thì nghe cho vui thôi, mỗi khi giá giảm thì thì con người ta luôn cố tìm ra 1 cái lý do để lý giải cho cái sự giảm giá đó (Như đợt Trung Quốc cấm tiền điện tử, Elon Musk viết status….). Tất cả chỉ là lý do lý trấu.

Thay vì tìm lý do cho lệnh thua như anh em ở trong hội quán đang làm thì số đông ngoài kia lại tìm lý do là những cái tin tức, cái phốt, cái drama trong giới tài chính làm lý do để lý giải cho sự giảm giá. Rồi sau đấy, chả biết nên mua ở đâu, chả đọng được cái gì trong đầu.
image

Giá tăng chán thì nó phải giảm, lúc nào nó chả vậy. Giảm mạnh đơn giản vì tổ chức lớn chốt lời để tiếp tục thu mua mức giá thấp để tạo 1 chu kì tăng giá mới. Làm như vậy nó mới tạo thành 1 xu hướng có đỉnh đáy. Việc của chúng ta là xác định xu hướng ấy như thế nào, keylevel quan trọng nó ở đâu để mà mua như cá voi, cá mập vẫn làm thôi.

=> Vì thế hãy nhớ, đã đầu tư vào tài sản có giá trị thực sự thì không cần xem tin tức làm gì.

Tiếp theo, bởi vì tài sản có giá trị, bitcoin nó luôn tăng, giảm mạnh đến đâu nó cũng chỉ là sóng hồi của 1 xu hướng hướng tăng lớn. Vì thế hãy cứ mạnh dạn như mình, đặt cược vào xu hướng tăng khung tuần và đặc biệt là khung tháng. Khung tháng chính là thành lũy cuối cùng.

Lý do mình nói vậy vì nếu khung tháng mà thành xu hướng giảm thì chắc chắn giá sẽ giảm về nơi bắt đầu của nó (Có nghĩa là bitcoin sẽ giảm về 0.00001$)

Vậy chúng ta cần làm gì khi nhìn vào biểu đồ, đầu tiên hãy xác định khung tháng và khung tuần, đường giá chạy như thế nào.

Đầu tiên là khung tháng nhé.

Tại sao mình kẻ được như vậy, lý do vì những đoạn hồi xấu (chỉ 1 cây nến) thì mình vào khung nhỏ hơn (khung tuần) để kiểm tra. Nếu khung tuần nó di chuyển đẹp, hồi đẹp thì với mình đó cũng là cách khung tháng di chuyển.

Cái này mọi người tự xuống khung tuần xem nhé.

Xu hướng đã đảo xu hướng

=> Chỉ quan tâm xu hướng tăng mà quên cái xu hướng giảm cũ đi.

Xác định xong khung tháng

Tiếp theo là khung tuần

Ở khung tuần thì có 2 điểm hồi là chỗ mình khoanh (1) và (2).

Cảm quan nhìn bằng mắt thì (1) có vẻ là hồi còn (2) thì không phải đúng không.

• (1): Hồi được 2 nến - nến tuần rất có giá trị nhé. Giá tiếp tục đi lên phá đỉnh cũ.

• (2): Hồi được có 1 nến - giá đi lên nhưng không phá được đỉnh cũ.

Nhưng mà chúng ta vẫn phải kiểm tra lại những cái đoạn đó chứ không thể kết luận vội vàng được. Bởi vì dù sao nó cũng là nến tuần, rất có giá trị, nhỡ có gì ẩn giấu trong đây thì sao.

Kiểm tra thì xuống timeframe nhỏ hơn, nhưng timeframe nhỏ hơn là timeframe nào.

Thường thì mọi người kiểm tra timeframe tuần (W) thì xuống timeframe ngày (D). Mình thì thấy chưa ổn lắm. Để mình lấy ví dụ minh họa nhé

• Bạn kiểm tra H4 thì xuống H1 (bằng ¼ của H4)

• Kiểm tra H1 thì xuống M15 (bằng ¼ của H1)

• Kiểm tra M15 thì xuống M5 (bằng ⅓ của M15)

Có nghĩa là timeframe kiểm tra bằng ¼ đến ⅓ của cái timeframe lớn.

Vì thế theo lý thuyết thì muốn kiểm tra timeframe tuần (W) thì xuống timeframe 2 ngày (2D) thì mình nghĩ hợp lý hơn là 1D. Nhưng chúng ta cứ kiểm tra của 2D và D xem sao nhé.

Đầu tiên là 2D

Thử xem cả 1D nữa

Sau khi xem cả 2D và D thì mình mạnh dạn cho rằng cái (1) mới là hồi và chúng ta có thể kẻ đường đi của giá của timeframe tuần như sau

Giờ chúng ta kẻ được đủ các Keylevel tuần và tháng rồi.

(Mình giải thích ở bên trên chi tiết nên hơi dài chứ thực ra nhìn biểu đồ tí ra ngay ý mà. Mọi người chịu khó xem nhé)

Giờ xác định xong rồi thì tư duy đầu tư như thế nào.

1. Đầu tiên. Chúng ta đặt cược, dự đoán xu hướng tuần sẽ tăng và giá không thể nào phá được Keylevel quan trọng tuần.

2. Nhưng mà chúng ta phải có phương án dự phòng, trong trường hợp xấu nhất nó không muốn đi theo khung tuần thì sao, thị trường mà. Thì khả năng cao (mình không dám dùng từ chắc chắn) giá sẽ đi theo khung tháng.

Bây giờ là nhận định mang tính chủ quan từ phía mình nhé, đoạn này là không có đúng sai, không có tuyệt đối, anh/chị/em xem trong tâm trí cởi mở, thoải mái nhé:

• Mình xem lịch sử của bitcoin thì nhận thấy trong 1 xu hướng vẫn đang tăng. Giá hay giảm còn ~(45% - 55%) tức là vùng Fibonacci 0,5 của mức giá cao nhất rồi tiếp tục tăng tiếp.

Đừng bắt bẻ trường hợp mà giá từ 20K về 3K nhé. Đó là chuyển thành xu hướng giảm, 1 thời kì downtrend dài rồi.

• Thời điểm này cũng tương tự như vậy, giá đã giảm ~50% mức giá cao nhất và cái quan trọng hơn nó trùng với Keylevel quan trọng của tuần. Một điểm cộng

• Cái việc giá giảm từ 20K về 3K trong quá khứ là cái trường hợp giá đi theo khung tháng. Nhiều năm mới có 1 lần chứ không phải có liên tục. Chu kì tăng giá vừa mới hình thành. Giờ quay lại khung tháng thì cũng có tí hơi vô lý. Nhưng hãy nhớ trong thị trường thì cái gì cũng có thể xảy ra được.

Và vì những luận điểm đó, mình tự đánh giá xác suất có thể xảy ra để mà có phương án phù hợp.

Xác suất 1 xảy ra cao nhất:

Giá đi theo khung tuần

Thêm nữa

Quá nhiều yếu tố hợp lưu nên mình cho rằng nó xảy ra cao nhất 65-70% có thể xảy ra

Xác suất 2: Giá đi theo khung tháng về đỉnh cũ

Xác suất 3: Giá đi theo khung tháng về Keylevel quan trọng

Đó là những cái đánh giá về xác suất của thị trường của mình.

Đánh giá xong thì giờ xuống tiền như nào cho ổn? Phần xuống tiền là phần rất quan trọng vì thế cần phải lưu ý điều này:

Xuống tiền với tỉ lệ nghịch so với xác suất có thể xảy ra.

Tại sao lại như vậy:

• Nếu bạn xuống tiền với tỉ lệ nghịch, bạn sẽ giàu có bền vững, tự do tài chính và ít phiền não khi đầu tư. Nhược điểm cần thời gian lâu hơn chút.

• Nếu bạn xuống tiền với tỉ lệ thuận, bạn có thể giàu lên rất nhanh, thậm chí giờ chưa có oto thì năm nay có khi có merc luôn nhưng cái cách bạn xuống đi wave tàu, đi dream chiến cũng nhanh như vậy.

Nên nhớ nhé, giàu chậm là cái đơn giản nhưng cũng cần phải học.

Và vì thế mình sẽ phân bổ tiền đầu tư như sau:

Cái tỉ lệ phần trăm thì bạn có thể phân bổ cho hợp lý hơn nhưng đầu tư với tỉ lệ nghịch so với xác suất xảy ra phải luôn tuân thủ.

Còn cái việc có cắt lỗ nếu xác suất 1 không xảy ra mà xảy ra ở xác suất 2 hoặc 3 không thì cái này hãy tự quyết định. Phá vỡ giả luôn tồn tại. Đừng cắt đúng vào phá vỡ giả là được.

Mình xin kết thúc cái bài dài nhất ở hội quán tại đây. Dài vì nó chi tiết chứ nội dung gốc nó ngắn à.
Chúc anh em hội quán không fomo và đạt được ước nguyện tài chính của mình nhé.

Update vào ngày 01/08/2021

Dù mình cho rằng xác suất xảy ra 70% là nó đi theo khung tuần và hiện giờ nó đang đúng nhưng trong cơ có nguy, trong nguy có cơ. Để mà “gáy” bây giờ là quá sớm, vì giá vẫn đang trong xu hướng giảm.

Mình vẫn cầm 1 lượng mặt lớn và hi vọng có khủng hoảng xảy ra, giá đi theo tf tháng.
Luôn tuân thủ kỷ luật không fomo và quản lý vốn nhé.

Update vào ngày 14/08/2021

Giờ chúng ta đã có momentum tăng (tạm thời coi là hồi) có vẻ không nhiệt bằng momentum giảm trước đó. Một dấu hiệu không tốt mấy.

Và đây là 2 kịch bản mọi người có thể tự cân nhắc:

• Giả sử giá tăng: phá tiếp tục phá qua đỉnh cũ (64K) thì cái mốc 30K nó sẽ là KLQT của khung tháng luôn. Vì thế về lâu về dài khả năng cao giá chỉ hồi về đó mà không thể xuống sâu hơn.

• Giả sử giá xuống: Thì chúng ta đều thấy nó sẽ xuống đâu để bắt đầu mua dần rồi.

181 Lượt thích

A.T cho em hỏi là nhận định keylevel W là ở đó thì e thấy nó đã trùng với keylevel D ngày luôn, thì mình có cần chú ý gì khi ở trường hợp như vậy không a?

4 Lượt thích

Hay quá. Cảm ơn ad nhé :slightly_smiling_face:

4 Lượt thích

Chỉ có 1 lưu ý là “yên tâm hơn” chứ còn lưu ý gì nữa. Đáng ra thì mình chỉ mua đc ở key lv khung D thôi, đằng này lại là mua đc ở key lv khung W luôn. Cứ tự tin mà xuống xác nhé :rofl: :rofl: :rofl:. Đùa thôi nhớ quản lý vốn, trung bình giá và có phương án dự phòng nhé bạn…

2 Lượt thích

Ok ông. Hồi t cũng đã nhận định ra đó là cái khung W mà thấy nó lại trùng với khung ngày nên cứ lo là đó không phải khung W mà khung W nằm chổ khác. giờ thì All innnnnn. :joy::joy::joy::joy: đùa thôi

1 Lượt thích

Đừng cắt lúc phá vỡ giả nhé ae :joy::joy::joy:

3 Lượt thích

Ít tiền thì làm sao để mua B đc ạ:))

3 Lượt thích

Nghe a trung làm bài này kichthich quá mà … nguồn lương thực cạn r :smiling_face_with_tear:

4 Lượt thích

Uầy bài viết quá chi tiết. Chúc ae hội quán thành công, và đừng FOMO nhé. Cám ơn bác Elon Trung đã đưa nhận định. cơ mà all in hết vào ZEC rồi (em đùa đấy)

(==) e có thắc mắc ở chỗ lọc nhiễu ở 1D và 2D mong a trung giải đáp ạ /// ở cả (1) và (2) e thấy 2 cái hồi khá giống nhau đều là nến 1 giảm và thân nến 2 chưa thoát ra khỏi giâu của nến 1 //// CHỈ CÓ GIÂU ĐI QUA
(==) mà a bảo hồi 2 nến đẹp và 1 nến xấu e không hiểu đoạn đó … e đã nhìn rõ dâu rồi mà nhìn 2 cái không khác nhau mấy
(==) thà anh bảo cái (2) chưa phá đỉnh nên a cho (1) là key levell qoan trọng = THÌ E CÒN HIỂu

rất mong anh hay bạn nào hiểu giải thích hộ chứ e nhìn biểu đồ với lời a nói vẫn không hiểu

3 Lượt thích

Đợi mãi bài này của ad, trùng với nhận định của m

4 Lượt thích

ở KLQT khung W
e vào khung D coi thỳ chỉ thấy có hồi lại đúng 1 cây nến râu dài,còn lại tất cả vẫn nằm trong râu cây nến đó.

5 Lượt thích

Cảm ơn anh rất nhiều ạ. E allin đây :rofl: :rofl:

3 Lượt thích

Chuẩn SGK các bác nhỉ. Thanks a Medio nhé. Chuẩn bị xuống tiền.kkkk

2 Lượt thích

em cũng thấy chỗ keylv quan trọng W như anh luôn, cám ơn a đã chia sẻ

2 Lượt thích

Mình thấy phân vân giống bác. Hồi ở 1D và 2D ở cả 2 vị trí thực sự không đẹp lắm. Có chăng do là khung lớn nên uy tín hơn chăng?

3 Lượt thích

Không thể cứ máy móc là thân nến 2 phải đi qua râu nến 1 được. Chỉ đơn giản là 2 cây nến đều là nến giảm (thân nến phải rõ ràng không phải nến pinbar nhé). Và cây nến thứ 2 có vùng giá tách biệt với cây nến đầu tiên rõ ràng là được. Còn tất nhiên nó là 2 cây đỏ thân dài là tốt nhất nhưng thế thì lại dễ quá.

Nhìn cái hồi xấu này thấy khác hoàn toàn mà nhỉ

11 Lượt thích

Bảo sao hôm nay Hà Nội nóng thế, hóa ra là anh Trung share kèo trên hội quán.
:joy:

3 Lượt thích

b cứ nói thế=))
A Trung có share kèo nào đâu,a ý chỉ phân tích giá bitcoin thôi=))))

1 Lượt thích

Anh @Medio ơi, nếu mà mình thấy giá phá khung tuần rõ ràng và mình đã bán hết số hàng mua ở vùng 30k (30% vốn) thì chỗ vốn này sẽ đứng ở ngoài ạ? Hay mình lại vào lại cùng với chỗ 50% vốn :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

1 Lượt thích