[Ở nhà mùa dịch] Không nhìn biểu đồ thì làm thêm gì cho đỡ chán?

Chào mọi người, lâu lắm rồi mình mới viết bài trong mục uống trà này, dịch dã không ra ngoài, không thể dục thể thao ngoài trời được nên nhiều người trong đó có mình hay mở biểu đồ hí hoáy tìm cơ hội vào lệnh. Giống như trước kia thì 1 tuần mình vào có 2,3 lệnh thì nay có tuần mình vào tận 7 lệnh. (Giờ mình lại điều tiết giảm được rồi)

Vào nhiều lệnh hoặc là nhìn biểu đồ nhiều là dễ bị nến thôi miên lắm, nến thôi miên làm những hành động khó hiểu khiến thiệt hại kinh tế. Thế vậy khi đã vào lệnh rồi, đặt cảnh báo rồi thì làm gì để không nhìn biểu đồ trong khi ở nhà suốt mùa dịch dã này?

Thì đây là những cách mình liệt kê ra anh em thử xem có cái gì áp dụng nữa không thì bổ sung nhé:

1. Ngồi thiền

2. Đọc sách

3. Xem phim (mình đang xem mấy cái series phim Marvel: Loki, Falcon and Winter Soldier, Wanda Vision)

4. Thể dục thể thao tại nhà (Mua mấy cái dụng cụ tập thể dục ở nhà mà quẩy thôi vì dịch này lâu hết lắm)

5. Nghiên cứu, học thêm một điều gì đó mới mẻ. Chẳng hạn: Công nghệ mới, xu hướng tương lai, NFT,…

Còn có cái gì hay ho nữa nhỉ, mọi người bổ sung nhé. Sống với dịch còn lâu nên chúng ta cần phải học cách cân bằng cuộc sống với biểu đồ chứ đừng chỉ suốt ngày chỉ nhìn biểu đồ.

Ở nhà suốt mà nhìn biểu đồ quá nhiều lại còn không được ra ngoài thì dễ trầm cảm và mắc nhiều sai lầm lắm.

Như vụ BTC về 30K mình mua từ những ngày đầu giá về rồi mà nhiều anh em lại chắc do xem biểu đồ nhiều nên lại cố bắt đáy khiến lỡ kèo. Có điều lỡ thì thôi, kèo còn nhiều, cơ hội ngon hơn vẫn còn ở phía sau.

:point_right: Mà ở bài viết về phân tích BTC mình vẫn còn update thêm trong bài. Có gì lâu lâu mọi người có thể xem lại để đỡ fomo táy máy nhé. Gồng lời coin nó khác gồng lời forex đấy - Khác mỗi cái khung lớn đợi lâu hơn nên cần nhiều sự kiên nhẫn hơn thôi :smiley:

Mọi người có thú vui gì mùa dịch để đỡ nhìn biểu đồ thì chia sẻ cho mình nghiên cứu với nhé

23 Lượt thích

e lên top đầu comment đây mấy bác ơi kkk

Nghiên cứu thêm ít kiến thức về bds, sau này giàu rồi có kiến thức đầu tư làm vài mảnh đất nền :smiley:

1 Lượt thích

e cũng comment lần đầu được top 3. hệ quả của ở nhà nhiều quá. e cảm ơn a đã nhắc vụ BTC, e vẫn bám sát khi giá tới vùng nhạy cảm để còn biết đường mà té

X2 cái là chốt ngay nửa thôi a ạ, dạo trước x2 ko chốt giờ rút kinh nghiệm sâu sắc rồi hihi

1 Lượt thích

đợt này A Trung có hold ADA kok nhỉ?

lần trước dò BTC chưa hình thành trend giảm, hơn nữa năm nay rất nhiều đồng altcion chưa vượt đỉnh cũ 2017 nên mình cũng bị lỡ nhịp , x5 mà giá vừa rồi về entry luôn. lần này BTC đã hình thành trend giảm khung D1 , nên sẽ chú ý hơn k để mất lãi nữa

Nghe a Trung thôi, chối lời cho chắc ăn, vừa có tiền chờ cơ hội sau :))

Mình chốt ra từng phần thôi vì có khi nó tăng tiếp, tiếp tục uptrend thì sao.

Giá cứ về KLQT của xu hướng giảm hoặc nơi bắt đầu của trend giảm trước đó thì cứ đến đó chốt bớt ra bạn ạ. Không phải coin nào cũng may mắn up 1 mạch như ETH đâu.

3 Lượt thích

Mình có photo tất cả các bài viết của ad medio ra để đọc lại, nghiên cứu, nghiền ngẫm lúc rảnh rỗi. Lúc photo xong cũng dày một tệp gần như quyển sách nhỏ. Thế mới thấy ad Medio thực sự rất có tâm với các thành viên hội quán.:+1::+1::+1:

7 Lượt thích

E vẫn làm remote bình thường, không chán lắm. Mà e F0 đi trại 2 tuần về giờ đầu óc lú quá ăn chuỗi thua lại cmnr :sneezing_face:

1 Lượt thích

bán sách medio ko b ơi. m muốn mua=))

1 Lượt thích

Anh @Medio có thể cho em hỏi anh quay video với edit bằng phần mềm gì được không ạ. Ở nhà nhiều em đang muốn quay lại cách mình phân tích để vào lệnh, chèn thêm ít nhạc, sau xem lại có hứng thú hơn là xem ảnh, hehe.

Em thì vẫn đi làm nên còn công việc nữa. Nhưng hàng không năm nay khó khăn quá. Đã hàng còn không =)))) K nhìn biểu đồ thì e hay nghe đi nghe lại mục uống trà của a. Thấy cứ như là nói về mình vậy. Rất là thấm thía :rofl: à còn đọc 2 cuốn “người dám cho đii” và nhà lãnh đạo không chức danh" mà a tặng nhân dịp snhat kênh yt nữa. Siêu hay.

6 Lượt thích

Khỏi chưa bạn, có triệu chứng khai báo để mình tạo 1 khu cách ly riêng trên hội quán dành cho ae nhé :grin:

Mình dùng Adobe Premiere nhé. Nhưng ban đầu hơi mất thời gian để làm quen đấy.

1 Lượt thích

E được về tái hòa nhập cộng đồng rồi a :)))

2 Lượt thích

Em cảm ơn anh :smiley: (Đủ 20 ký tự :rofl: )

2 Lượt thích

Có ae nào ngủ cho đở chán giống mình ko nhỉ. Ngủ xong dậy tập yoga.

3 Lượt thích

Tiền chốt lời từ coin lần trước mình cho hết vào bất động sản rồi, còn số ít thì mua alcoin ( vì tiền ko còn bao nên ko vào BTC nữa) =)) , và một số khác thì đầu tư với mong muốn lợi nhuận 30-40% 1 năm, mình ít trade, ít nhìn biểu đồ, không phải là không chịu dc áp lực mà khẩu vị mỗi người thôi. Mình thích kinh doanh vì nó có nhiều mạo hiểm tạo sự kích thích thú vị và đôi chút hại não hơn. Có nhiều cung bậc cảm giá hơn . Dịch này thì quan trọng nhất là sức khỏe, bây giờ tiền cũng chưa chắc là thứ cần thiết nhất, sự sống và cái chết giờ nó mong manh lắm
Chúc mọi người sức khỏe

8 Lượt thích

Sau khi vào lệnh FX thì trong lúc chờ TP hoặc SL.
Thì em vào trade phái sinh cũng vui =))

1 Lượt thích