Tôi đã thay đổi góc nhìn forex như thế nào

Thanks e. A đã sửa nhé. Thi thoảng lỗi kỹ thuật tý =))

5 Lượt thích

Anh chỉn chu trong từng bài viết và bình luận quá e còn phải học hỏi a nhiều. Mấy khi được bắt lỗi AD đâu phải tranh thủ :v: :smile:

1 Lượt thích

Cái đoạn mà a nói như tự phế 1 phần võ công của chính mình chắc e cũng nghĩ a thấy sự khác biệt của nó vs pp cũ mà mình vẫn dùng…
e vẫn có niềm tin a sẽ kết hợp được tốt được giữa hai phương pháp mà không mất đi bản chất cũ mà ae mình đã theo đuổi
E cũng thấy mình chọn đúng người đúng nơi mình cần đến
Cảm ơn a vì những chia sẻ

2 Lượt thích

Theo mình thì khoảng cách đặt SL không có thế nào là nhỏ thế nào là lớn
SL là cái chốt cuối cùng cho thấy trader đã sai trong TH cụ thể đó
Nếu chỉ cần đặt SL 2pips để xác định rằng mình đã sai thì cần gì phải đặt 20pips
Mình học hỏi cũng chỉ là để rút ngắn SL và tăng TP để dù có tỷ lệ thắng thấp thì vẫn có lợi nhuận.
Không phải như vậy là tham lam đó là sự hiệu quả
Cảm thấy mừng vì tư tưởng ad đã thay đổi tích cực

5 Lượt thích

The nights của Avicii, em cũng hay nghe bài này, một bài hát truyền động lực :rofl:, còn một bài khác mà em cũng hay nghe của Avicii là Waiting for love.

1 Lượt thích

Me too. Chuẩn luôn rồi =))

1 Lượt thích

chắc nhiều bạn như mình, nửa năm nay coi cái hội quán như cái fb vậy :joy:

2 Lượt thích

Ko phải phế võ công đâu ad, chỉ là up level thôi, chỉ riêng thẩm thấu hết tư duy đầu tư của ad là mình cũng đã thấy đủ và thành công đối với mình rồi. Còn về trade thì cttt medio cũng là một trong những phần quan trọng nhất của smc, việc tìm hiểu thêm về ob và liquidity nó cũng là lẽ bình thường mà nhỉ. Các bạn đâu nhất thiết phải đặt sl 2 hay 5 pip các bạn có thể đặt 10 hay 50 pip nhưng với ng khác họ thấy 2 pip là đủ an toàn rồi.

5 Lượt thích

Đúng là 1 thuyền trưởng đầy bản lĩnh và dũng khí, e đọc từng dòng từng chữ và thấy không thừa 1 lời nào, trận trọng a !

1 Lượt thích

Có một thời gian mình đã từng chằn chọc suy nghĩ ý nghĩa của SL là gì. Mình cũng đã từng nghĩ: mình đặt cược vào một cấu trúc tăng hoặc giảm thì khi vào lệnh, có nghĩa là cái đặt cược vào cái klv quan trọng. có nghĩa là cái klv quan trọng đó nó không thể bị phá. thì việc gì khi vào lệnh phải để SL xa phía sau nó. Điều chỉnh SL từ 20 xuống 10 , rồi 5 pip.
Nhưng sau khi chứng kiến nhiều cú phá giả( với độ dài phá giả ngẫu nhiên ) sau đó chạm TP, mình nghĩ lại rằng: SL không phải là mình đặt cược vào cái klv quan trọng mà SL là giá mà mình chấp nhận mất tiền. Có nghĩa là có thể là mình phân tích sai, dự đoán xu hướng thị trường sai, nhưng SL đủ rộng đủ rủi ro để mình có cơ hội không bị mất tiền.
Ngày trước mình cũng có một bài viết về SL , khuyến khích mọi người để SL các lệnh tương đối như nhau để đối xử công bằng với cái tài khoản của mình, đối xử công bằng với những $ TP.

Nếu như bác nói bóp SL để tăng sự hiệu quả . Đúng! Chính xác là việc xác định klv quan trọng nhằm hướng tới để đặt SL hiệu quả nhất. Nhưng cái gì quá nhiều cũng có hại. Việc bác bóp SL từ 50 pip xuống 20 pip là một điều cực kỳ tốt. Nhưng việc bác bóp SL từ 20 pip xuống 2 pip nó mang ý nghĩa là bác đang cố gắng phán đoán chính xác thị trường chứ nó không còn mang nhiều ý nghĩa 2 từ " hiệu quả " nữa. Việc đoán chính xác điểm đảo chiều thị trường đến từng pip khác gì biến forex từ 1 bài toán xác suất thành 1 bài toán 1 + 1 = 2 ko?
Thị trường forex không có gì tồn tại tuyệt đối.
Sống trong thị trường không phải là sống 1 ngày 1 tuần mà sống trong nhiều năm nhiều tháng. Việc chơi SL 2 pip liệu tồn tại được bao lâu.

3 Lượt thích

Không phải là anh mượn bài của em để tâm sự về cái chuyên mục SMC đấy chứ.
Em viết bài này ( cũng giống như những bài trong mục tâm sự trader mà em viết ) nó đều có 1 mục đích duy nhất : có thể giúp ai đó về mặt tâm lý trade.
Còn về cái SMC, nếu là một bài viết bình thường của bạn khác thì không sao nhưng do anh viết nên em nhìn thấy cái rủi ro như anh nói (và còn nhiều rủi ro khác nữa) :

Ngày trước bạn duong dang long cũng đề cập tới những vùng cung vùng cầu những lệnh bóp SL 2 pip. Hậu quả của nó thì ai cũng biết. Mọi người đọc bài ai cũng FOMO.
Một member chia sẻ về cách bóp SL đã gây FOMO như thế thì KOL của cả hội quán chia sẻ về cách bóp SL thì hiệu ứng đám đông nó sẽ còn khủng khiếp hơn nhiều.

Em biết là cái chuyên mục SMC của anh mới chỉ đặt gạch thôi chứ chưa bắt đầu xây dựng, em thấy mọi người có vẻ kỳ vọng và hưng phấn khá là cao đó anh.
Cứ để thời gian trả lời. Em không có ý mong nó thành một phần thất bại của hội quán. Nhưng em nhìn vào rủi ro của nó.
Khác với nhiều người chỉ thích nhìn vào sự hấp dẫn của một cái gì mới, em chỉ nhìn rủi ro và đưa ra lời báo hiệu thôi.

2 Lượt thích

Thất bại làm sao đc chứ :v.

pp nào cũng có cái hay cái dở, thông rồi thì cái chốt để có lợi nhuận vẫn là tâm lý và quản lý vốn. Cá nhân mình thì thấy việc bóp sl của smc là có logic theo phương pháp chứ kp là đánh cược với tt 1+1=2. Và tất nhiên nó có cái lợi là nếu m đúng 1 thôi thì có thể sai 7,8 lần (winrate k cần cao, đây là cái lợi, cái hại là khi vào chuỗi xác xuất thua thông 7,8 lệnh mà k giữ đc tâm lý thì là do tâm lý chứ kp do pp). Còn PP của a Trung thì tốt cho tâm lý hơn cái này m thấy quan điểm mỗi người thôi. Vì mỗi pp đều phải tự kiểm chứng xem có hiệu quả với bản thân k. Nói về winrate thì m k thể biết đc pp nào sẽ có winrate cao hơn vì đều sử dụng mô hình thôi, trade nhiều nhiều kn thì winrate khác cao. Đợt này m đang nghiên cứu pp mới và đôi lúc cũng nghĩ có khi nào m đang đi vào chu kỳ diệt vong k, cái này thì phải thời gian mới chứng minh đc.

4 Lượt thích

Tôi bảo ông này. ông phải đọc hiểu hết cái câu tôi nói. Tôi đồng ý với ông là phương pháp nào cũng có cái logic của nó hết. Tôi không phải đánh đồng việc bóp SL của phương pháp SMC là đánh cược 1+1 =2 mà tôi bảo là

Đây là nguyên văn câu của tôi nói.
" đoán chính xác điểm đảo chiều thị trường đến từng pip " có nghĩa là chơi SL quá ngắn ( 2 pip như lời bạn lovegod nói ) đó .
Có nghĩa là chơi lệnh SL 2 pip thì có khác gì đánh cược với tt 1 +1 =2.
Đó là ý nghĩa của câu nói “… 1+ 1 = 2” trong cmt của tôi.

Nếu ông đọc hiểu cái cmt của tôi nói thì tôi cũng công nhận với ông forex là bài toán xác suất giống như cái ý winrate của ông đó. Chứ tôi không công nhận phương pháp nào winrate 100% cả . winrate 100% thì khác gì 1+1 =2 đâu.

Đoán tt đến từng pip nó khác với việc vẫn để sl. Nếu đoán đc tt đến từng pip thì vào lệnh nó đảo chiều luôn cần gì sl nữa. Vấn đề là pp đó chỉ cần 2,5,7pip là biết lệnh đó là sai hay đúng. Còn lệnh đã sai thì đặt 10,20 pip thì vẫn là sai. Nó gần giống như pp Medio, giá đến klqt h4 nhưng đánh sniper vào khung m1 để vào lệnh thôi. trc khi m đọc về smc thì m cũng như b bảo sl 2,3,4,5pip thì nó giật 1 cái là xong, nhưng hiểu 1 phần rồi thì nó có logic của pp. Còn pp chỉ công cụ, pp nào học vài tháng vài năm cũng ngấm thôi, về sau chốt lại vẫn là quản lý vốn. còn bác k thể nói cách để sl của pp a k tốt bằng sl của pp b đc. Mỗi cái có 1 đặc trưng riêng đều phụ thuộc vào luật cung cầu thôi. Mà quan điểm mỗi người một khác, đều có thể đúng có thể sai nó chỉ là quan điểm riêng thôi.

1 Lượt thích

Chắc mải vào mục smc mà h em mới đọc được những dòng này của anh. Em cũng muốn trade nhẹ nhàng, thoải mái, an toàn và chậm rãi thôi ạ. Vẫn sẽ tiếp tục cùng anh và mọi người trên con đường này

4 Lượt thích

Mình thấy bạn chia sẻ hay mà, có vấn đề gì hay sao mà bạn lại xóa đi thế

1 Lượt thích

lâu rồi mới vào đọc Dũng Cry. Khác xưa quá

vừa hụt con EU 5R . đang cay cú đây. chắc làm bài văn tế market. :joy:

Hôm nay mới vào lại, tại hôm sau đọc lại thấy hơi cảm giác khoe khoe 1 tí nên nghĩ lại lại xóa nó đi :). Thanks bác Medio tạo sân chơi và chỗ cho ae thi thoảng vào tâm sự. Cũng vào hội quán nên mới biết theo dõi hieunguyen tv để sống theo minimalism :slight_smile:

2 Lượt thích