Review lệnh kinh điển lật mặt của mình đã vào

Nhân dịp ngày cuối cùng giao dịch của tuần lễ noel. Mình xin review 1 lệnh mình vào từ … tuần trước. :smiley:
Đây là một lệnh mình thấy ưng ý nhất về độ lật mặt của mình sau một năm ăn hành.
1. Đánh giá tổng quan H1:

Giá đã phá đường màu trắng có nghĩa là cấu trúc giảm không còn mạnh.
" không còn mạnh " không có nghĩa là xu hướng trở thành tăng, không có nghĩa là ta đi tìm một lệnh buy.

Trước đó giá phá cái đáy màu vàng nên mình đang nhăm nhe tìm lệnh sell.

2. Cùng phân tích cơ bản một chút:
Tại thời điểm này là thời điểm sau khi FOMC ra tin được nửa ngày. Nếu lượn qua một vòng các cặp thì đều thấy AU,NU,EU,GU đều tăng mạnh, UCAD, UCHF cũng giảm mạnh. DXY cũng rớt mạnh.
Lúc đó mình đã nghĩ rằng, DXY đảo chiều rồi.
Mình có nói suy nghĩ của mình qua bài này: Mua kì vọng Bán sự thật
Quay trở lại, tất cả các cặp U đều chạy theo DXY nhưng tại sao thằng USDJPY lại không chịu giảm.
Nếu là mình của nửa năm trước thì mình sẽ nghĩ rằng : USDJPY chạy chậm chắc là nó sẽ giảm thôi. => sell.
Nhưng là mình bây giờ mình nghĩ là : vì đồng U yếu nhưng đồng JPY cũng yếu đi không kém. Nên mình sẽ tìm cơ hội buy.

3. Phân tích kĩ thuật.
Bước xác định mình định làm gì với cái chart , buy hay sell đã xong. QUyết định buy.

Đây là chart tại tf M15. tại thời điểm 12h30 ( pre-london)
Tất cả suy nghĩ của mình lúc đó như sau:

• Giá tạo cấu trúc tăng, đáy cao dần.
  • giá tích lũy ở phiên á sau đó 1 cây nến mazubozu. Nhưng sau đó là giá hồi từ từ gần về tới đỉnh nên mazubozu rồi.
  • mặt khác. nến mazubozu bị chặn tại râu nến trước đó ( lưu ý nến này không phải là nến lúc 5h nên có nghĩa là đây là một vùng giao dịch thật, nghĩa là các sàn đều có nến này )
  • Tại thời điểm này đo khoảng cách 10 pip đúng với SL quen thuộc của mình . ( quy tắc của mình đã thay đổi so với lần chia sẻ này : Tôi đã thay đổi góc nhìn forex như thế nào - #30 bởi buitrongdung )
  • Theo kinh nghiệm ăn hành của mình , thì nghĩ là cây là mazubozu kia là dấu chấm hết cho giá hồi, vì đã gần sang phiên âu rồi, giá giật xuống mạnh rồi hồi lên từ từ.
  • Mình quyết định buy:
  • Kế hoạch quản lý lệnh là 1R cắt 1 nửa hoặc là giữ nguyên khối lượng và dịch SL hòa vốn tùy động lượng của nến lúc chạm 1R.

4. Thời gian quan sát lệnh:
-TF m5: lúc 19h

Giá nó được gần 1 R , sau đó xuống gần quét SL , rồi lại lên gần 1R.

• Thời điểm trước 19h thì mình vẫn tin tưởng vào lệnh của mình.
  • Nhưng khi cây nến m5 lúc 19h nó quét xuống tật entry của mình rồi lại rút lên, sau đó tại đúng thời điểm này , là một cây nến nhấn chìm, mình cảm thấy có cái gì đó sai sai.
  • Mình quyết định cắt lệnh. Nếu bây giờ giá phá thẳng lên thì mình sẽ tìm cơ hội vào lại. Giá được dương vài pip còn hơn là đợi nó âm rồi mới cắt.
  • Mình cắt lệnh ở đây vì giá nó đã chạy sai với kế hoạch ban đầu của mình đề ra.
  • Quan trọng hơn hết là nó đã nén từ phiên âu rồi.
  • Quyết định cắt lệnh quan sát tiếp ( nếu muốn tiếp tục trade UJ)

5. Thời điểm lật mặt với chính mình:

• 8h05’ khi nến nến M5 đóng nến, mình nhận ra một cái gì đó đang kêu gọi sell vậy.
    -TF m1:
  • trước đó 1 phút mình ngồi theo dõi nến m1 chạy, gần đóng nến m1 thì giá giật mạnh xuống để hình thành 1 cặp nến đảo chiều ở m5.
  • Với mình, thì đây chính là dấu hiệu của việc một khối lượng " chủ động bán " vừa gia nhập thì trường, giá sẽ xuống luôn hoặc sw một lúc rồi xuống , nhưng có 1 điều nếu đây là điểm bùng nổ thì giá không thể phá qua đỉnh của nến này.
  • Vào lệnh :

Nếu mà là 1 SL đúng thì chỉ để ngay trên râu nến M5 nhưng do mình vẫn chưa thích đánh SL 5 pip , nên mình để 10 pip cho thoải mái.

6. Kết quả:
Mặc dù giá chưa chạm TP nhưng đến 10h đêm là giờ mình đóng giao dịch đi ngủ nên cắt thôi. Dù sao thì nó cũng cách một khoảng ngắn nữa thôi.
được khoảng 4.7R.

Mình khá là ưng cái lệnh này vì nó thể hiện được nhiều điểm tốt trong đó:

• Nhận thức sự lươn lẹo của thị trường và khả năng tùy cơ ứng biến, không bảo thủ của mình tiến bộ. Vào lệnh này mình đã lật mặt 2 lần. từ ý định sell chuyển thành buy sau đó lại chuyển thành sell
  • Giá mình vào là giá đẹp . Giá đẹp là giá chạy theo kế hoạch của mình. nó không được phép vượt qua cái râu nến mình vào lệnh. Còn trường hợp giá xấu là giá chưa chạm SL nhưng chạy quá râu nến . Trường hợp xấu thì mình sẽ canh cắt lệnh hòa. tìm cơ hội khác.
6 Lượt thích

Bác đang phức tạp hoá phương pháp trade lên rồi, chúng ta nên cố gắng đơn giản hoá pp mới tốt

2 Lượt thích

mình không trade thuần túy theo cơ bản anh em đang theo. :v
Thế nên có bao giờ mình review lệnh đâu.
Nhân dịp lễ, post bài cho vui cửa vui nhà ấy mà.