Tôi đã thay đổi góc nhìn forex như thế nào

Vài tháng nay chỉ vào đọc chùa các bài viết của anh Medio mà không viết được bài gì :smiley: . Mấy chén rượu vào tự dưng lại thấy tội lỗi quá nên xin phép đóng góp 1 bài tự sự.
Hi vọng bài viết sẽ có ích với ai đó trong hội quán đọc được!

Cuộc sống này rất là công bằng. Khi bạn nhận được thứ gì đó thì chắc chắn bạn sẽ phải mất đi một thứ gì đó và ngược lại. Trong đầu tư kinh doanh, rủi ro và lợi nhuận là 2 thứ song hành luôn đi cùng nhau. Cái gì rủi ro càng cao thì lợi nhuận nó càng hấp dẫn. Thứ nào lợi nhuận càng nhàm chán thì rủi ro nó lại càng thấp.
Trong forex, mọi người đều biết tỉ lệ Risk & Reward là một tỉ lệ dùng để đánh giá mức hấp dẫn của một lệnh vào thị trường. RR càng cao thì nó càng hấp dẫn. Hầu hết các trader đều muốn vào 1 lệnh với 1 tỉ lệ RR thật là cao , cao nhất có thể cao. Nhưng cái gì cũng có giá của nó. RR cao đi đôi với 2 rủi ro : thời gian đợi TP lâu hoặc là thời gian SL rất là nhanh.

thời gian đợi TP lâu hoặc là thời gian SL rất là nhanh

Đây cũng là 2 lý do chính gây ra tình trạng stress cho não bộ.
Tình trạng stress này sẽ trầm trọng hơn khi bạn so sánh giữa các lệnh với nhau, giữa nhiều người với nhau.
Cùng 1 tỉ lệ RR , bạn gồng 2 ngày mới TP trong khi bạn lại vô tình biết được có người TP trong 15 phút.
Rồi thì gồng 2 ngày mới được 5 R nhưng vì tham RR cao lại bị SL trong 15 phút.
Chắc chắn ai cũng đều bị stress, ức chế trong các trường hợp này.
Khi não bộ stress cũng chính là lúc dẫn đến dây truyền các hành động ngớ ngẩn. Mà chúng ta hay gọi là : trả thù thị trường.
Và rồi cháy tài khoản.

Vài tháng trước( khoảng tháng 6,7 gì đó ) mình có nhận ra tình trạng của mình lúc đó là: hay vào hội quán hay lên hội nhóm săn lùng các bài viết về cặp tiền mình đang trade, tìm kiếm một người nào cùng quan điểm chung. Lí do của hành động này có thể giải thích là do mình sợ phân tích sai, sợ vào lệnh bị SL nên đi tìm một niềm tin nào đó để tự tin vào lệnh.
Nhưng cái thói quen này vô hình chung nó làm mình bị loạn não, bị tẩu hỏa nhập ma vì không biết nên tin ai hay tin chính mình.

Giải pháp của mình sau đó là out tất cả hội nhóm, từ đợt đó mình không còn hay lên hội quán review nữa

Trước đó mình là một đứa nghiện review lệnh. Vì khi đó mình nghĩ là đó là các xây dựng hội quán sối nổi hơn. Nhưng khi nhận ra vấn đề của bản thân, mình dừng luôn việc review lệnh. Vì đối với mình việc mình review lệnh nó sẽ có thể làm hại ai đó giống như mình trước đó. Và từ đó mình cũng cạch mặt luôn chuyên mục review lệnh :smiley:
Ngoài ra việc review lệnh sẽ làm nổ ra những cuộc tranh cãi giữa nhiều luồng ý kiến. Người này bảo thế này người kia bảo thế kia. Phân tích và chờ đợi lệnh chạy đã làm não bộ đủ mệt rồi. Không cần phải phí sức vào những cuộc tranh luận vô thưởng vô phạt.

Hồi đầu tháng 9 , mình có một chuỗi lệnh win, tài khoản lúc đó x4 ( một phần cũng vì nâng R liên tục ).
Nhưng khi đó chợt nhận ra, mặc dù TP nhưng bản thân thực sự rất mệt mỏi: nhìn biểu đồ liên tục, mặc dù đã đặt chuông, cố gắng không nhìn biểu đồ nhiều nhưng tần suất nhìn biểu đồ càng ngày càng tăng.
Thời điểm đầu thì nhìn chart để xem có kèo nào ăn nhanh trong khi đợi giá về klv lớn không. Nhưng khi kèo ăn nhanh ăn quá nhiều thì khi nhìn chart lại chỉ tìm kèo ăn nhanh. kèo ăn chậm thì không còn để ý nữa.
Sức khỏe đi xuống: khó thở, mất ăn mất ngủ, đau dạ dày.
Lúc đó, tự ngẫm lại bản thân: đây không phải là điều mình hướng tới khi trade forex. Trade forex để có thời gian làm cái khác , tự do hơn. Nhưng bản thân lại mất quá nhiều sức khỏe và thời gian để trade. Thực sự không ổn chút nào.
Nhất là khi cầm tài khoản lớn thì trade liên tục sẽ stress cực kỳ nặng nề.

Và sau bao lần chằn chọc, cân nhắc giữa lợi ích và rủi ro.
Mình hiện tại đang tự đặt ra bộ quy tắc như sau :

• Đầu tiền là mục tiêu : quản lý tài khoản theo tuần , tháng. Trước kia là trade làm sao sinh lợi nhuận. Nhưng bây giờ trade là làm sao để tài khoản sống lâu nhất có thể, sức khỏe không bị ảnh hưởng.
  • Tổng kết tài khoản theo RR và pip. Ví dụ như 1 tuần ăn được 5 R và 100 pip. Sự cân bằng giữa R và pip nó cho mình cảm giác thư thái khi trade. Mình cảm thấy bản thân không phù hợp với việc ăn 5R 35 pip. Mình sẽ rất hại não khi nhìn tiền nhảy tụt từ 2R xuống 1R trong thoáng chốc ( nó tăng từ 1 R lên 2 R cũng rất hại não chứ không vui vẻ gì). nó có thể giảm từ 5R xuống 1R cũng được nhưng trong 5 tiếng thì não mình sẽ không bị quá stress. Để làm được điều này thì sang quy tắc SL
  • SL có thể là thay đổi theo tùy từng trường hợp. Nhưng khuynh hướng đặt SL dài: 15-25- 30 pip để tránh những trường hợp stop hunt 4-5 pip . SL kiểu này tâm lí mình khi thua cũng không bị quá stress
  • chỉ trade với lot tỉ lệ : 1/100 với lại tài khoản. ví dụ 100$ thì trade 0.01.
  • Cố gắng mỗi ngày chỉ 1 lệnh duy nhất nên sẽ cố gắng đóng lệnh trước khi đi ngủ để hôm sau có thể vào lệnh mới.
  • Chỉ trade cặp GJ: trade GU mình hay phải theo dõi lịch tài chính để né tin U. nên trade GJ mình không phải theo dõi quá nhiều tin tức. HƠn nữa GJ chạy rất mạnh, phù hợp với kiểu đánh SL dài như mình.
  • Không quan tâm tới tất cả các hội nhóm bắn lệnh, trao đổi kiến thức, hội quán là nơi duy nhất mình rảnh thì vào xem có vui vui thì chém gió. Nhưng mình cũng không vào xem các bài review lệnh, vì các ngón đòn của Medio là đủ để mình trade rồi.
  • Không trade cùng ai hết. TP SL tự mình biết và tự mình chịu. Đối với mình bây giờ trader là một công việc phải cô đơn để tồn tại.
  • Không cần phải cố chấp quá để đọc hiểu thị trường , nếu như giá chưa chạm TP nhưng nó chạy làm mình bất an thì mình sẽ out lệnh. Tập chấp nhận dù sau đó TP hay SL ( không tiếc hay không cảm thấy may mắn). Như thế sẽ khiến não mình thoải mái hơn.

Kể từ khi đi làm trở lại sau khi hết giãn cách covid, mình cảm giác không còn muốn đi làm công việc hiện tại nữa. Một phần vì sợ covid , một phần vì đi làm mà không có niềm vui thì chỉ có lãng phí thời gian cuộc đời.
Nhưng tài chính cá nhân còn chưa nhiều nên chưa thể xin nghỉ việc được.
Hi vọng những thay đổi gần đây trong tư duy trade của mình sẽ giúp con đường trở thành người gác cổng kì quan thứ 8 sớm thành hiện thực. LOL
Về phương pháp, lối tư duy trade của medio là lối tư duy đơn giản mà lại rất hiệu quả. Những lần mình cháy tài khoản đều là do tâm lý. Mình tin rằng nếu không chế được tâm lý , ép bản thân vào một khuôn khổ nhất định thì nhất định sẽ thành công. Yếu tố chính ở thành công trong forex chính là kỉ luật chứ không phải phương pháp.

Kỉ luật sẽ giúp chúng ta vượt qua mọi cơn bão cảm xúc. Kỉ luật sẽ giúp tài khoản sống dai sau những lần càn quét của market.

Đối với mình hiện tại, kì vọng forex làm công cụ để chống lại lạm phát. Khi đó tiền sẽ tự chảy vào tài khoản của bạn.

34 Lượt thích

ae ta cùng nhau từ thời hội quán 1.0 kaka nay đọc bài của bác thấy bác như người khác luôn, chín chắn, trưởng thành cả về tâm lý lẫn tài khoản trade :)). mình cũng tàu ngầm mãi thấy ae hội quán hơi lạc trong SMC nên hnay đăng 1 bài cho các ae mới vào đọc bài tự tin hơn về PP a medio và luyện tập ngày hái quả gần thôi.
Chúc bác thành công sớm tự do tài chính !!!

3 Lượt thích

Bác dúng h trưởng thành hết cry rồi :)))

1 Lượt thích

Hay quá cảm ơn chia sẻ của bác nhiều :))

1 Lượt thích

giờ là Dũng tầu ngầm cùng với ông @phanvanquyet tàu ngầm nữa . kinh 2 ông này lắm kaka

Tàu ngầm mà lâu lâu ngoi lên viết mấy bài hay phết :))))

Là 1 trong những bạn từ HQ 1.0
Trong tư duy của bạn có nhiều thứ mình chưa đồng tình
Nhưng biết sao được, mỗi người một khác
Cảm ơn vì bài viết của b, chúc thành công!

3 Lượt thích

Đọc bài Dũng giờ khác biệt so với những ngày mới bắt đầu quá. Nhưng mình nghĩ đây cũng là một quy trình “tiến hóa” cần thiết khi tham gia vào bất cứ tài chính nào. Trước giờ mình vẫn khuyên mọi người làm giàu chậm, vừa thư thái, vừa tận hưởng cuộc sống, làm những điều mình thấy thích thú. Khi đấy tiền chỉ đúng nghĩa là như là công cụ và những con số mà thôi.
Chính vì những điều này nên mình mới tách các mục review lệnh, thư viện, tổng hợp bài viết riêng ra hay định hướng kết hợp giữa trade và đầu tư để giảm sự FOMO. Nhưng không phải ai cũng có quan điểm như vậy, nhiều bạn sẽ có khẩu vị rủi ro cao hơn, muốn làm giàu nhanh hơn. Đấy là chuyện hoàn toàn bình thường, vì mỗi người có một cuộc sống, hoàn cảnh, suy nghĩ riêng.
Trong bài The Nights - một bài hát mà mình nghe đi nghe lại mỗi khi cảm thấy mình hơi mất định hướng, có câu: “One day you’ll leave this world behind. So live a life you will remember”. Dù có nhiều thuyết về hồi quy các kiếp đi chăng nữa thì mỗi kiếp chúng ta cũng sống với một hình thể riêng nên đó là duy nhất. Nên bạn cứ theo đuổi những gì mình thấy vui và ý nghĩa là được.
Dưới góc độ của một người làm cộng đồng, ai cũng muốn cộng đồng sôi nổi, mình cũng có những thời điểm mất định hướng nhìn vào rank web và nghĩ tự hào. Nhưng suy nghĩ này sẽ nhanh chóng qua đi vì định hướng của mình là Hội Quán cung cấp những thảo luận chất lượng thay vì số lượng.
Nên nếu bạn có kinh nghiệm làm cộng đồng hay website sẽ thấy mình cố ý bóp lại để giảm sự tương tác vì Hội Quán 2.0 nó làm quá tốt cả về cấu trúc lẫn tốc độ so với 1.0 khiến đôi lúc hơi giống một MXH khiến người dùng có thể bị cuốn theo.
Mình không muốn điều này vì muốn mọi người cần có thời gian để tự trải nghiệm giao dịch, backtest cho bản thân. Chỉ cần vào thảo luận, cập nhật những kiến thức mới ngộ ra, chia sẻ vài câu chuyện cuộc sống với nhau hay cùng hỗ trợ những bạn mới để tránh những sai sót như chúng ta đã từng trải qua là đủ rồi.

Về việc tạo mục SMC mình cũng đã suy nghĩ rất kỹ trước khi đưa ra quyết định. Vì mình biết khi đã tạo ra phần này chắc chắn sẽ tạo ra sự FOMO hay nhiều người sẽ xem những gì mình chia sẻ trước đây không còn nhiều ý nghĩa nữa. Với mình, điều này không khác gì một đòn vào cái “tôi” của bản thân hay phế đi một phần võ công vậy. Trước đây, khi chỉ làm trader thì cái tôi của mình nhỏ hơn, nhưng do sau 1 năm làm kênh và chia sẻ nó cũng tự to lên. Nhưng mình vẫn sẽ làm vì mình tin áp dụng một cách khoa học sẽ mang lại hiệu quả trong trade cho mọi người mà vẫn giảm bớt được số lượng tóc rụng.

Trước đấy, mình đang tìm hiểu và backtest SMC để có thể kết hợp 2 phương pháp lại với nhau để tìm ra cái “chuẩn” nhất. Nhưng bài viết của bạn @ain về tạo ra PA, quy tắc của riêng của bạn khiến mình suy nghĩ lại. Thực ra thị trường không có cái gì là “chuẩn” nhất cả. Chỉ đơn giản là mỗi người chọn ra phương pháp phù hợp với mình hơn mà thôi.
Có người có công việc riêng nên cần trade nhẹ nhàng không phải suy nghĩ nhiều, có người chỉ cần FX là công cụ thêm thu nhập, có người thì muốn trade để tự do, có người muốn trade để giàu có. Từ điều này mình nghĩ rằng mình sẽ tôn trọng tính cá thể của mỗi người hơn.
Nên mình đã định hướng lại và suy nghĩ tạo một cái gốc căn bản. Rồi từ đó tạo ra các module kết hợp gợi ý phù hợp với kỳ vọng lợi nhuận, rủi ro, thời gian của mỗi người để ai thấy module nào hợp với mình thì sẽ sử dụng hay tự lắp ghép theo những gì mình muốn như một bộ Lego. Đương nhiên, đây vẫn là ý tưởng và có thể một thời gian dài nữa mới hoàn thành được.
Quan điểm của mình vẫn là lấy một số thứ từ SMC hiệu quả và phù hợp để cải thiện RR và những gì còn thiếu thôi. Cũng sẽ hạn chế đặt SL quá ngắn vì xét cho cùng SL quá ngắn khiến spread, com rất lớn nên tỉ lệ RR sẽ không như những gì bạn thấy khi bactest được. Mình thích lợi nhuận đều đặn và bền bỉ trong thời gian dài hơn là những tỉ lệ quá lớn nhưng bấp bênh và suy kiệt sức khỏe, tâm lý.
Vì vậy, mọi người muốn kỳ vọng cao hơn có thể tham gia các nhóm về SMC thuần để học nhanh hơn vì cũng nhiều bạn có kinh nghiệm SMC hơn mình để học, mình thấy điều này là tốt.
Còn những bạn nào có phong cách giao dịch giống mình ưa thích an toàn và chậm rãi thì hãy cứ yên tâm. Mình cùng những bạn khác sẽ vẫn tiếp tục cùng mọi người trên hành trình này :grinning:
P/s: Định tâm sự vài dòng thôi mà viết xong nhìn lại dài dằng dặc thấy mình lắm mồm v~ :joy:

53 Lượt thích

SMC là công cụ giúp mình hiểu bản chất thị trường hơn (như build up vùng thanh khoản của cá mập, hay nơi mất cân bằng cung cầu…) nhờ sự luôn học hỏi của a Medio mà e lại được học thêm kiến thức rất tuyệt vời

3 Lượt thích

Tóc rụng anh ơi :)) chết chết viết thư cho gái mà thế thì chết

2 Lượt thích

Thanks e. A đã sửa nhé. Thi thoảng lỗi kỹ thuật tý =))

5 Lượt thích

Anh chỉn chu trong từng bài viết và bình luận quá e còn phải học hỏi a nhiều. Mấy khi được bắt lỗi AD đâu phải tranh thủ :v: :smile:

1 Lượt thích

Cái đoạn mà a nói như tự phế 1 phần võ công của chính mình chắc e cũng nghĩ a thấy sự khác biệt của nó vs pp cũ mà mình vẫn dùng…
e vẫn có niềm tin a sẽ kết hợp được tốt được giữa hai phương pháp mà không mất đi bản chất cũ mà ae mình đã theo đuổi
E cũng thấy mình chọn đúng người đúng nơi mình cần đến
Cảm ơn a vì những chia sẻ

2 Lượt thích

Theo mình thì khoảng cách đặt SL không có thế nào là nhỏ thế nào là lớn
SL là cái chốt cuối cùng cho thấy trader đã sai trong TH cụ thể đó
Nếu chỉ cần đặt SL 2pips để xác định rằng mình đã sai thì cần gì phải đặt 20pips
Mình học hỏi cũng chỉ là để rút ngắn SL và tăng TP để dù có tỷ lệ thắng thấp thì vẫn có lợi nhuận.
Không phải như vậy là tham lam đó là sự hiệu quả
Cảm thấy mừng vì tư tưởng ad đã thay đổi tích cực

5 Lượt thích

The nights của Avicii, em cũng hay nghe bài này, một bài hát truyền động lực :rofl:, còn một bài khác mà em cũng hay nghe của Avicii là Waiting for love.

1 Lượt thích

Me too. Chuẩn luôn rồi =))

1 Lượt thích

chắc nhiều bạn như mình, nửa năm nay coi cái hội quán như cái fb vậy :joy:

2 Lượt thích

Ko phải phế võ công đâu ad, chỉ là up level thôi, chỉ riêng thẩm thấu hết tư duy đầu tư của ad là mình cũng đã thấy đủ và thành công đối với mình rồi. Còn về trade thì cttt medio cũng là một trong những phần quan trọng nhất của smc, việc tìm hiểu thêm về ob và liquidity nó cũng là lẽ bình thường mà nhỉ. Các bạn đâu nhất thiết phải đặt sl 2 hay 5 pip các bạn có thể đặt 10 hay 50 pip nhưng với ng khác họ thấy 2 pip là đủ an toàn rồi.

5 Lượt thích

Đúng là 1 thuyền trưởng đầy bản lĩnh và dũng khí, e đọc từng dòng từng chữ và thấy không thừa 1 lời nào, trận trọng a !

1 Lượt thích

Có một thời gian mình đã từng chằn chọc suy nghĩ ý nghĩa của SL là gì. Mình cũng đã từng nghĩ: mình đặt cược vào một cấu trúc tăng hoặc giảm thì khi vào lệnh, có nghĩa là cái đặt cược vào cái klv quan trọng. có nghĩa là cái klv quan trọng đó nó không thể bị phá. thì việc gì khi vào lệnh phải để SL xa phía sau nó. Điều chỉnh SL từ 20 xuống 10 , rồi 5 pip.
Nhưng sau khi chứng kiến nhiều cú phá giả( với độ dài phá giả ngẫu nhiên ) sau đó chạm TP, mình nghĩ lại rằng: SL không phải là mình đặt cược vào cái klv quan trọng mà SL là giá mà mình chấp nhận mất tiền. Có nghĩa là có thể là mình phân tích sai, dự đoán xu hướng thị trường sai, nhưng SL đủ rộng đủ rủi ro để mình có cơ hội không bị mất tiền.
Ngày trước mình cũng có một bài viết về SL , khuyến khích mọi người để SL các lệnh tương đối như nhau để đối xử công bằng với cái tài khoản của mình, đối xử công bằng với những $ TP.

Nếu như bác nói bóp SL để tăng sự hiệu quả . Đúng! Chính xác là việc xác định klv quan trọng nhằm hướng tới để đặt SL hiệu quả nhất. Nhưng cái gì quá nhiều cũng có hại. Việc bác bóp SL từ 50 pip xuống 20 pip là một điều cực kỳ tốt. Nhưng việc bác bóp SL từ 20 pip xuống 2 pip nó mang ý nghĩa là bác đang cố gắng phán đoán chính xác thị trường chứ nó không còn mang nhiều ý nghĩa 2 từ " hiệu quả " nữa. Việc đoán chính xác điểm đảo chiều thị trường đến từng pip khác gì biến forex từ 1 bài toán xác suất thành 1 bài toán 1 + 1 = 2 ko?
Thị trường forex không có gì tồn tại tuyệt đối.
Sống trong thị trường không phải là sống 1 ngày 1 tuần mà sống trong nhiều năm nhiều tháng. Việc chơi SL 2 pip liệu tồn tại được bao lâu.

3 Lượt thích